ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถแจ๊สGKไปเคลมซ่อม ประกันสินทรัพย์ให้ได้แค่ฝากระโปรงหน้าเทียบ มันจะมีปัญหาระยะยาวไหมครับ  (อ่าน 3242 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
รถไปชนมาครับ เอารถเข้าอู่ ประกันสินทรัพย์บอกว่าฝากระโปรงหน้ารถให้ได้แค่ฝากระโปรงเทียบ ไม่ใช่ของแท้จากศูนย์ ใช้ฝากระโปรงหน้าอะไหล่เทียบ จะมีปัญหาในระยะยาวหรือเกิดผลเสียอะไรกับเครื่องยนต์ไหมครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
น่าจะเป็นฝากระโปรงหน้าจากเชียงกงหรืออะไหล่จะซากคันอัน ถ้ามันไม่บุบงออะไรก็ใช้ได้ปกติครับ ไม่ต้องห่วง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
ผลเสียกับเครื่องยนต์คงไม่มีครับ แต่ผมว่าคุณกังวลผิดจุดรึเปล่า
สิ่งที่ควรกังวลสำหรับฝากระโปรงหน้าในความเห็นผม
1.มันล็อคได้ดีและไม่เปิดระหว่างขับ
2.ในขณะเกิดการชนด้านหน้า มันควรงอแบบโก่งขึ้น
3.จุดยึดระหว่างฝากระโปรงและบานพับแข็งแรงพอที่จะไม่ทำให้ฝาหลุดพุ่งเข้าไปในห้องโดยสารเมื่อเกิดการชน

ออฟไลน์ renew

ถ้าไม่ใช่รถหาอะไหล่ยาก ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ของเทียบนะตรับ

ผมเคยใด้กันชนท้าย civic es เทียบใต้หว้นมา ผมโวย และเรียกไปเคลียร์ที่อู่เลย เขาก็เปลี่ยนให้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ขายต่อคุณจะโดนมองว่าชนมาครับพราะเพลทแท้มันหายไป
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออนไลน์ Tien.W

ซ่อมห้าง กับ ซ่อมอู่ ที่หลายคนชอบบอกว่าไม่ต่าง มันต่างกันตรงนี้แหละ ยิ่งมาเจอประกันเขี้ยวๆด้วยนะ แบบนี้

แท้มือสอง .. ผมไม่กังวลนะ มันก็เหมือนเดิม อาจจะดีกว่าเดิมด้วย เพราะคุณภาพญี่ปุ่น (ถ้าไม่ใช่รถที่ผลิตจากไทยส่งกลับไปขายนะ)
เทียบ .. ที่จะเจอก็คือ ประกอบแล้ว ช่องไฟไม่ได้ ไม่เรียบ ไม่เสมอ รอยเชื่อมโครงด้านใน กับ แผ่นเหล็กไม่ดี ระยะยาวมีหลุด มีเสียง สารพัด

ออฟไลน์ Floppy-T

ถ้าประกันยังซ่อมศูนย์ ใช้อะไหล่แท้ Genuine Parts ดีกว่าครับ

ถ้าซ่อมศูนย์แล้วถูกคุมราคาโหด ใช้ของแท้มือสองก็น่าจะได้นะครับ

ของเทียบก็คงไม่มีปัญหา ลองต่อรองดูครับ

ออฟไลน์ mongolias

ฝรกระโปรงหน้า ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
ดูแค่ว่าล็อคได้ปกติ ทำสีออกมาเนียนไหมก็พอแล้วครับ

นี่แหละสาเหตุที่ทำไมผมถึงยอมจ่ายแพงเลือกประกันซ่อมห้าง ค่ายเคลมง่ายๆหน่อย

ออฟไลน์ Bunyarit344

ตอนเคสของผม Civic FB ซ่อมอู่ ป.1 
ผมตามเรื่องทั้งสองฝั่ง  ฝั่งประกัน และ ฝั่งอู่ 
ฝั่งประกันอนุมัติกันชนหน้า อะไหล่แท้ห้างมือ 1  มีหลักฐานการแจ้งอนุมัติ ผมเก็บไว้หมดแม้กระทั่ง การคุยกันทางโทรศัพ
แต่พอถึงเวลาจริงอู่ เอาอะไหล่เทียบ มือ 1 ให้  ผมแย้งไปว่าประกันอนุมัติ แท้ มือ 1 มานะ ควรจะเป็นไปตามนั้น  เขาบอกใช้ได้เหมือนกัน เทียบเท่า  มันไม่เท่าสิเพราะตอนใสเข้าไป ฟิตเม้นมันไม่ได้ มันเนียนแค่ 90% ช่องไฟมันไม่ได้

ผมโวยแหลก ส่งเรื่องเข้า คปภ.  ไม่เกิน 5 วัน  คปภ ไล่เรื่องให้ ทางอู่ โทรมาแจ้งว่าเข้าไป เปลี่ยนกันชนหน้าใหม่ เขาเบิกชิ้นใหม่จากศูนย์ให้พร้อมทำสี  จบๆ ลองคุยกับประกันดูใหม่ฮะ แจ๊ส GK ยังใหม่อยู่เลย  ทำไมถึงให้อะไหล่แท้ไม่ได้หละ

เป็นผมเคสนี้ ถ้าเอาเทียบ ผมยอมเอาแท้ มือ 2 ดีกว่า 

ส่วนปัญหาใช้งานผมว่าไม่น่ามี ก่อนรับรถ ตรวจรับเช็คดีๆ เขย่าดึง โยกๆตรงบานพับจุดยึดดู  แข็งแรงก็โอเค ใช้ได้หละ

ออฟไลน์ Symphonic

ฝากระโปรง อะไหล่ตัวถัง มีของเทียบด้วยหรือครับ
ฝากระโปรง 1 ชิ้น ประกอบด้วย part ย่อยๆ นับสิบชิ้น
นั่นหมายถึงแม่พิมพ์เป็นสิบๆ ตัว

แม่พิมพ์ปั๊ม part ระดับฝากระโปรงหน้า ตัวนึงหลักหลายล้านนะครับ
แล้วแม่พิมพ์หลายๆ ตัว ถ้าไม่ใช่บริษัทรถที่ปั๊มเข้าไลน์การผลิต
ใครมันจะไปลงทุน นี่ยังไม่นับถึงไปเครื่องปั๊มขนาดใหญ่ที่ต้องใช้อีก
ผมคิดว่าไม่มีของเทียบหรอกครับ

จะมีก็แต่อะไหล่เก่าฝากระโปรงถอดจากรถเก่ามากกว่าครับ
ซึ่งมันก็คือชิ้นส่วน OEM อยู่ดี ใช้งานได้ 100% ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ฝากระโปรงหน้าของเทียบ มีสองโรงงานผลิตที่ผมเคยเจอว่าขายในไทยนะครับ

ตัวหนากว่า และตัวหนาเท่าเดิม

ดูออกไหม คงไม่ออก แต่ของเทียบรอยเชื่อมของเขาทากันสนิมมาดีกว่า รอบพับฝาถ้าตัวหนา มันจะหนาด้วย

แต่ที่ว่ามาของโตโยต้านะครับไม่ใช่ฮอนด้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2021, 19:55:40 โดย Jæ »

ออฟไลน์ เต๋า AV

มันคือความหัวหมอของอู่ ใส่ของเทียบ หรือแท้มือสอง เพื่อจะกินส่วนต่างราคาอะไหล่
ไปคุยกับประกันอนุมัติอะไหล่ประเภทไหน แล้วไปแจ้งอู่ ให้เปลี่ยนอะไหล่ให้ตรง

รถเปลี่ยนอะไหล่ ปัญหาระยะยาวแล้วแต่จุด ไม่รู้ จขกท. ชนมามุมไหน
ถ้าเปลี่ยนแค่กระโปรงหน้ารอยขันน๊อตมีแน่ ตอนขายต่อ โดนกดราคาแน่นอน

ออฟไลน์ No Trespassing

ของใหม่เทียบไต้หวัน ระยะห่างด้านซ้าย - ขวาจะไม่เหมือนของแท้ รวมถึงพวกรูน็อตหรือขอบ งานจะไม่เนียบเท่าของแท้
ลองถามทางประกันดูครับว่าเปลื่ยนเป็นของแท้ได้หรือเปล่า หรือ ถ้าไม่ได้ เราเพิ่มเงินได้ไหม

-----

หลายปีก่อนผมเอาวีออสเห็บหมาถอยชนเสาไฟก็ที้งรถไว้ให้อู่ อาทิตย์นึงตอนไปดูช่างกำลังใส่กันชน แต่กันชนเหมือนเบี้ยวๆ ไม่ได้รูป
อู่แจ้งใช้กันชนปลอมอะไหล่ใหม่ไต้หวันแทนของแท้  :(

ผมร้องไปยังประกันทิพย์ (ชื่อย่อ) ไปยังหัวหน้าฝ่ายที่สำนักนานาเหนือ โดยใช้เส้นสายในแบงค์กรุงไทย สนง.นิดหน่อย
ซักพักอู่โทรมาบอกว่าได้เปลื่ยนเป็นของแท้แล้ว แตรอทำสีครับ เลยได้รถช้ากว่ากำหนด 3 วันครับ

ออฟไลน์ Tsengok

• Newbie
  • *
ฝากระโปรง อะไหล่ตัวถัง มีของเทียบด้วยหรือครับ
ฝากระโปรง 1 ชิ้น ประกอบด้วย part ย่อยๆ นับสิบชิ้น
นั่นหมายถึงแม่พิมพ์เป็นสิบๆ ตัว

แม่พิมพ์ปั๊ม part ระดับฝากระโปรงหน้า ตัวนึงหลักหลายล้านนะครับ
แล้วแม่พิมพ์หลายๆ ตัว ถ้าไม่ใช่บริษัทรถที่ปั๊มเข้าไลน์การผลิต
ใครมันจะไปลงทุน นี่ยังไม่นับถึงไปเครื่องปั๊มขนาดใหญ่ที่ต้องใช้อีก
ผมคิดว่าไม่มีของเทียบหรอกครับ

จะมีก็แต่อะไหล่เก่าฝากระโปรงถอดจากรถเก่ามากกว่าครับ
ซึ่งมันก็คือชิ้นส่วน OEM อยู่ดี ใช้งานได้ 100% ครับ

มีครับ ถ้ารถรุ่นนั้น เป็นที่นิยม แถมในไทยมีคนทำส่งออกด้วยครับ

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
สมัยก่อนเค้าเรียกกันว่าอะไหล่เทียมหรืออะไหล่ไต้หวันแต่สมัยนี้ใช้คำว่าเทียบ ฟังแล้วดูดีขึ้นมานิดนึงครับ เหล็กเบอร์เดียวกัน ความหนาของเหล็กพอๆกัน แต่ต่างกันตรงการขึ้นรูปชิ้นงาน อะไหล่เทียมเวลาประกอบเข้ากับตัวรถช่องไฟมันจะไม่สวยงามเหมือนอะไหล่แท้ครับ ร่องชิดมั่ง ร่องห่างมั่ง แต่มันจะเสียที่ความรู้สึกเจ้าของรถครับ