ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์เรื่องขับรถครับ...  (อ่าน 5346 ครั้ง)

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
อุทาหรณ์เรื่องขับรถครับ...
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 21:59:30 »
 ประสบการณ์ระทึกท่ามกลางสายฝนรุนแรง...
วันนี้หลังจากสอบเสร็จแล้วกำลังขับรถออกจากธรรมศาสตร์ ประตูเชียงราก ขับขึ้นไปบนทางข้ามถนนพหลโยธิน ฝนตกหนังมากก รถเลยติด รถที่จอดข้างหน้าผมเป็น Isuzu Dmax ติดว่า "มือใหม่" หลังจากนั้นรถคันนี้ก็ไหลลงมา ผมบีบแตรไปประมาณสอง สามวิ.... ปึ้ง!!! ผมคิดในใจว่า โดนซะแล้วตรู...- -" จากนั้นผมก็โวยวายอยู่ในรถ เพราะรถคันนั้นยังขับอยู่ปกติ... ดูไม่รู้ร้อนรู้หนาวอยู่ประมาณสาม สี่นาที
ผมจึงตัดสินใจแซงขึ้นหน้าอย่างแรง และปาดหน้าอย่างกระชั้นชิดมากกจนABS ทำงาน(โชคดีที่ยางที่เปลี่ยนมาใหม่เบรคในน้ำดีมากๆๆ) แล้วก็จอดขวางและลงจากรถไปเรียกให้คนขับลงมาดู ท่ามกลางฝนตกหนักและรถติด ตอนแรกเขาทำเป็นไม่รู้เรื่อง จึงชี้ให้ดูว่ากันชนเขายู่ไปเลย(เงาๆ กลมๆ ปลายเป็นสีทองๆอ่ะครับ)  แต่รถผมแค่ป้ายทะเบียนงอนิดหน่อย ตัวรถไม่เป็นอะไร เลยบอกให้ระวังๆหน่อย แล้วปล่อยไป ไมไ่ด้เรียกประกัน...
  ประสบการณ์เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่านิ่งดูดายจนปล่อยรถเกียร์Manual ไหล ส่วนเวลาจอดหลังรถคันอื่นบนสะพานก็ควรจะเว้นระยะพอสมควรนะครับ อย่าคิดว่าเมตรหรือสองเมตรก็อาจพอ(ผมจอดห่างประมาณเกือบ 2 เมตร) เพราะเราไม่รู้ว่าคันหน้านี้อาจเป็นมือใหม่เอี่ยมจริงๆที่ขับยังไม่เก่งเลยจริงๆก็ได้...และอย่าขัดปาดหน้าอย่างแรงถ้ามีรถอยู่ด้านหน้าถัดไปจากคันที่เราต้องการปาด (จริงๆการปาดหน้าไม่ใช่เรื่องควรทำเลยครับ มาคิดได้ที่หลังว่าถ้าเขาหนีจริงๆก็จดทะเบียนเขาไว้ก็ได้)... ขอบคุณครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: อุทาหรณ์เรื่องขับรถครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 22:15:07 »
ฟาดเคราะห์ครับ ยังดีแค่ป้ายงอ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: อุทาหรณ์เรื่องขับรถครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 22:18:44 »
คนนั้นมันมึนได้ใจจริงๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 22:28:36 »
isuzu เดินหน้ารวย ไม่สนข้างหลังครับ  ;D ;D ;D

ถือว่าโชคดีแล้วครับที่รถไม่เป็นอะไรมาก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 00:00:15 »
โชคดีแล้วครับที่ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 00:07:00 »
ผมว่าเค้ารู้ตัวว่าผิด แต่ไม่กล้าลงมากลัวต้องชดใช้ค่าเสียหายหรือเปล่าครับ เลยตีมึนเป็นไม่มีอะไรเกิดขึ้นไปซะอย่างนั้นเลย  :(
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 00:13:41 »
ผมว่าเค้ารู้ตัวว่าผิด แต่ไม่กล้าลงมากลัวต้องชดใช้ค่าเสียหายหรือเปล่าครับ เลยตีมึนเป็นไม่มีอะไรเกิดขึ้นไปซะอย่างนั้นเลย  :(

นั่นนะสิครับ เพราะตอนกระแทกนี่เสียงค่อนข้างดังชัดเจนเลย จนผมนึกว่ากันชนหน้าต้องเปลี่ยนซะแล้วละครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 00:26:03 »
อยากรู้ ถ้าไม่ใช่แค่ป้ายงอ จะทำไงต่อ เรียกประกันมั้ย หรือ ต่อยหน้าคนขับ อิอิ ล้อเล่นนะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 00:39:58 »
อยากรู้ ถ้าไม่ใช่แค่ป้ายงอ จะทำไงต่อ เรียกประกันมั้ย หรือ ต่อยหน้าคนขับ อิอิ ล้อเล่นนะ

เรียกประกันสิครับ ต่อยไม่ไหวหรอกผมคนเดียว เขามีกันสามคน 5555555+ ขำๆนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 01:05:19 »
isuzu เดินหน้ารวย ไม่สนข้างหลังครับ  ;D ;D ;D
55+

ป.ล. ผมว่าจขกท.ทำดีแล้วมากๆเลยครับ ไม่ต้องมีเรื่องมีราว แต่ผมว่าคนขับดีแม๊กซ์ อย่างน้อยก็ควรจะขอโทษกันบ้าง -*-
มือใหม่แต่สำนึกไม่มีเลยแฮะ

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 01:13:41 »
ฟาดเคราะไปครับ แบบนี้
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:52:08 »
นี่แหละสันดานคนไทยสมัยนี้ครับ   :-\

เอาเปรียบ ขี้โกง มักง่าย ยักยอก ผิดแล้วไม่ยอมรับ และไม่รับผิดชอบ นี่ยังน้อยบางทีมันไหลมาชนแล้วมาหาว่าแล่นขึ้นเนินไปชนมันก็มี  >:(

ต่อไปต้องเปลี่ยนสุภาษิตแล้ว งู แขก ฝรั่ง คนไทย เจอกลุ่มนี้เมื่อไหร่รีบยิงคนไทยให้ตายก่อนเพื่อนเลย   :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 10:25:48 »
โคตรจะโชคดีที่ไม่เป็นอะไรมาก อันตรายมากนะครับ ยิ่งปาดหน้าตอนฝนตกแบบนั้น เกิดดีแม็กซ์เอาไม่อยู่ ซัดกันกลางถนนนี่เอวังเลย  ไงก็ฟาดเคราะห์นะครับ เค้าอาจะไมรู้ว่าชนจริงๆ เพราะเปิดเพลงดังก็ได้ ไงก็ใจเย็นๆนะครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 10:44:22 »

ถือว่าโชคดีแล้วครับที่รถไม่เป็นอะไรมาก

คิดได้เนอะ :P :P :P

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 12:40:10 »
ดีแล้วครับที่ไม่เป้นอะไรมาก  ;)

ออฟไลน์ Charin09

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 13:04:07 »
บุญรักษาครับ  ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้ว

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 16:35:06 »
ไม่เป็นไรมาก ถือว่าฟาดเคราะห์นะครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Tanawat

• Newbie
  • *
    • Knes Friendclub
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 17:18:27 »
เรื้่องของผมก็เช่นกันครับ
วันหนึ่ง ผม พ่อ กับแม่ กำลังกลับบ้าน(แม่เมาะ ลำปาง) จากที่ไป BIG-C(เมืองลำปาง) อยู่ๆ ก็มีรถวีโก้สีเทาคันหนึ่ง ขับได้อึดมาก 40 กม./ชม. รถผมขับได้ประมาณ 60 กม./ชม. รถคันนั้นก็เบรก แล้วรถผมก็เกือบชนแล้วไงครับ ขับรถถึงทางแยก พ่อผมเปิดประตูรถลงไปที่รถวีโก้คันนั้น แล้วฟาดหัวอย่างจัง เกือบจะด่าชื่อพ่อชื่อแม่คนขับอย่างบ้าคลั่ง ไฟก็เขียว รถทุกคันก็ไป (ดีที่เทศกิจเขาไม่เห็น ไม่เช่นนั้นโดนจับแน่เลย ;D)
พ่อผมก็กลับบ้านไปด้วยอาการหงุดหงิดมาก แบบว่า ต้องเงียบทั้งคันแหละครับ
นี้คืออุาธรณ์เรื่องรถของผมครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 23:02:33 »

นั่นนะสิครับ เพราะตอนกระแทกนี่เสียงค่อนข้างดังชัดเจนเลย จนผมนึกว่ากันชนหน้าต้องเปลี่ยนซะแล้วละครับ

ถามหน่อยครับ คือว่ากันชนหน้า เสียหายแค่ไหนถึงอยู่ในระดับที่ต้องเปลี่ยนครับ แล้วแบบไหนคือเอาไปซ่อมได้
พอดีตอนนี้เคลมกันชนอยู่ เคลมแผลใหม่ หวังว่าจะได้เปลี่ยน แผลเก่าจะได้หายไปด้วย แต่จะแถมสเกิร์ตมาเหมือนเดิมไหมเนี่ย....

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 23:57:45 »

ถามหน่อยครับ คือว่ากันชนหน้า เสียหายแค่ไหนถึงอยู่ในระดับที่ต้องเปลี่ยนครับ แล้วแบบไหนคือเอาไปซ่อมได้
พอดีตอนนี้เคลมกันชนอยู่ เคลมแผลใหม่ หวังว่าจะได้เปลี่ยน แผลเก่าจะได้หายไปด้วย แต่จะแถมสเกิร์ตมาเหมือนเดิมไหมเนี่ย....

เคยชนคันหน้าเพราะมอไซต์ล้มกระทันหันหน้าคันหน้าครับเลยเบรคไม่ทัน ตอนนั้นกระจังหน้าเบี้ยวๆไปเลยครับ เข้าใจว่า เสียรูป บิดเบี้ยว หรือสีทะลอกจนขัดไม่ออกเขาก็น่าจะเปลี่ยนให้แล้วนะครับ กันชนหน้าราคาไม่แพงมากด้วย พี่เข้าใจว่าเปลี่ยนไม่ยากเท่าไหร่ ของAccord รู้สึก 3-4 พันมั้งครับถ้าจำไม่ผิด