ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 1 พฤษภาคม 2021  (อ่าน 3131 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3714966608612529

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2021, 13:45:58 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
เพื่อนฝากถามมาครับ ที่บ้านมันมีสมาชิก9คน อยากได้รถที่เวลาออกไปเที่ยวที่ไหนสามารถ
พาคนที่บ้านออกไปได้หมดในคันเดียวครับ เคยบอกมันว่าถ้าคนเยอะขนาดนี้ไม่ซื้อรถตู้ไปเลย
มันบอกไม่ชอบรถตู้ พวกพี่พอมีรถรุ่นไหนแนะนำได้ไหมครับ งบ 3-3.5ล้าน เดี๋ยวจะตัดส่วนที่พวกพี่ตอบ
ไปเปิดยัดใส่หูมัน

ออฟไลน์ Glazy

1.ผมคิดไปเองมั้ยครับว่าไฟหน้าjukeมันคล้ายporshe
2.ศูนย์bmwตรงรัชดาโอเคมั้ยครับ พอดีไม่อยากไปถึงศูนย์ที่ออกรถ(บางนา) แค่เข้าเช็ดตามระยะเฉยๆครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
การที่ค่ายรถยนต์ นำเครื่องยนต์หลายๆแบบ เช่น 1.2+hybryd 1.5TB 1.8 มาเป็นตัวเลือกให้ลูกค้าหลายๆทางเลือก มันเพิ่มภาระสายงานการผลิตมากขึ้นไหมครับ เป็นเหตุขข้อจำกัดในการเลือกเครื่องยนต์ในการทำตลาดของแต่ละค่ายรถไหมครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
ตกลงรถกลุ่ม Hybrid เนี่ย ได้ภาษีถูกกว่าเครื่อง ICE ล้วนใช่ไหมครับ แต่ก่อนผมเข้าใจว่าที่ Altis หรือ C-HR พยายามออกเน้นแต่ Hybrid เพราะภาษีถูกสามารถทำราคาแล้วอัด option มาได้ดีเพื่อการแข่งขัน

แต่พอเห็น Altis 1.8 sport ออกมาก็ราคาถูกกว่า รุ่น Hybrid premium แถม Option ก็เท่ากันด้วย เลยงงว่าอ้าวไหนภาษีถูกกว่าแต่ขายแพงกว่าเนี่ย ขอความรู้หน่อยครับ

ขอทราบวิธีการจับหมุนพวงมาลัยที่ถูกต้องหน่อยครับ บางคนบอกห้ามไขว้มือ บางคนบอกให้ใช้มือเดียวหมุน ตอนนี้เป็นมือใหม่หัดขับเลยอยากทราบวิธีที่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **
ขอทราบ timeline nissan ในอีก 2-3 ปีข้างหน้าหน่อยครับ ว่าตัวไหนจะเข้่าไทยบ้าง xtrail sylphy teana ฯลฯ เห็นสัปดาห์ที่แล้วพี่จิมพูดถึง xtrail ว่ายังไม่แน่นอนครับ บริษัทนี้ไม่แน่นอนอะไรซักอย่างเลย รอซื้อรถกะเวลาไม่ได้เลยครับ อยากให้ xtrail เข้ามาขายมากๆเลย

crv hrv all new เข้าไทยเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
อีกหลายปีมั๊ยครับ ที่ค่ายรถยนต์ เช่น toyota, honda จะทำรถไฟฟ้า pure มาประกอบและขายในไทย ราคา1ล้าน บวกลบ หรือต่ำกว่า1ล้านครับ

ออฟไลน์ ChotLife

- CX-5 Diesel น้ำดันเกิดจากอะไรครับ ถ้าเติม Diesel Premium Euro5 ตลอด จะช่วยลดการเกิดปัญหาได้ไหมครับ ปกติขับความเร็ว 80-90 นานๆทีจะ 120 มีวิธีแก้ถาวรไหมครับ ตอนนี้รถเดิมๆจากศูนย์ 4ปีครึ่ง 6หมื่นโล เช็คระยะตรงตลอด

- น้ำยาล้างเครื่องยนต์ Castrol Shampoo ที่ใช้ใส่ก่อนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 10นาที มีความจำเป็นไหมครับ ถ้ารถอยู่ในประกัน หากเกิดปัญหาขึ้นมา ศูนย์จะเอามาอ้างไหมครับถ้าเราใช้อันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2021, 14:30:27 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Lack

• **
อยากให้ Raize เข้าไทยครับ เห็นอินโดได้ใช้แล้วอยากได้มาก​ พอจะเป็นไปได้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
รบกวนช่วยเลือก Benz s280 ระหว่าง w140 กับ w220 หน่อยครับ จะซื้อมาติดแก๊ส lpg ใช้งานแถวปากเกร็ดเป็นหลัก ขับไม่เร็วครับ อยากได้รถที่นั่งสบายๆ เนื่องจากเป็นคนตัวใหญ่ ตัวไหนนั่งสบายกว่ากัน มีปัญหาจุกจิกน้อย แล้วค่าบำรุงรักษาตกปีละประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Smitchanmanon

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า bmw 330e ปัจจุบันและโฉมก่อนปัจจุบัน มีปัญหาเยอะไหมครับกับระบบไฟฟ้า และสามารถแก้จบไหมครับ ขอบพระคุณครับ :) :)
2002 - 2009 : Mitsubishi Lancer Cedia 1.8 CVT
2009 - 2015 : Mitsubishi Lancer Evolution VII
2015 - 2017 : Mitsubishi Lancer Evolution IX
2017 - 2023  : Ford Focus MK3 2.0
2023 - Now  : Toyota Altis 1.8 Gr Sport

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆเรื่องยางอีกครั้งครับ

ผมเองเป็นคนขับรถเรื่อยๆ ความเร็ว 100-110 ถ้าเร่งแซงเต็มที่ก็จะเหยียบแค่ 120 ครับ

ยางเดิมตอนนี้คือ Dunlop ENASAVE EC300+ ซึ่งผมใช้แล้วขอจัดเองให้อยู่ในประเภทยางแข็งดังลื่นละกันครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนไปใช้ Maxxis MS800 มันจะดีขึ้นกว่าตัวเดิมมั้ยครับในแง่ความนุ่มเงียบ หรือมีตัวอื่นแนะนำมั้ยครับในราคาพอๆกันหรือบวกลบได้นิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2021, 14:00:26 โดย เรือใบลำน้อย »

ออฟไลน์ Chitta_P

ขอสอบถามพี่จิมและทีมงานว่า ถ้า All New Civic เข้าไทย รายละเอียดปลีกย่อยจะแตกต่างจากเวอร์ชั่น US เยอะมั้ยครับ
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ คุณ jimmy และทีมงาน อยากสอบถามครับ ช่วง2-3 อาทิตย์นี้ ทาง honda เปิดตัว civic and HRV แฟนเห็นแล้วชอบมากบอกว่าจะรอซื้อ 2 ตัวนี้ ที่บ้านอยากได้รถญี่ปุ่นไว้ใช้ยาวๆซัก 10-15 ปี แต่เห็นแทบทุกสื่อพูดกันเยอะเกี่ยวกับสนิมรถ honda ไม่คิดจะแก้หรือคับ เป็นปัญหาใหญ่ และขออีกคำถามระบบ hybrid ของ honda ถ้าเทียบกับ toyota ค่าบำรุงรักษาใกล้เคียงกันไหมคับ หรือ honda พังง่ายกว่า รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ JhonAdison

• Newbie
  • *
ผมมี TOYOTA Starlet EP71
สภาพยังวิ่งได้ ค่อนข้างเดิม
อยากขอความเห็นว่า ยังน่าเก็บไว้ไหมครับ หรือ ขายทิ้งดีครับ

ออฟไลน์ Firzen

Mazda สามารถทำรุ่น 2 ซึ่งเป็นสันดาปล้วน ให้ประหยัดน้ำมันได้มากกว่า 22 กิโลเมตรต่อลิตร(ตามการเทสของ HLM) แต่เหตุไฉนจึงไม่ทำให้สันดาปล้วนในรุ่นอื่นๆ อย่าง 3 CX-3 และ CX-30 ประหยัดน้ำมันได้มากขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ sukanya

• Newbie
  • *
 ;D  ได้ดูเปิดตัว Civic ใหม่เเล้วเห็นภายในตกแต่งดีขึ้นมากค่ะ  แล้วก็ภายนอกมีแต่คนบ่นว่าไม่สวย ดูเก่า ดูแก่ ด้านท้ายยิ่งไม่สวย  พี่จิม  มีความเห็นว่ายังไงบ้างค่ะคิดว่าราคาจะเพิ่มจากเดิมมากไหม

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
1. เห็นการพัฒนาเครื่องสันดาปไปทิศทาง down sizing แต่มีแรงม้า แรงบิด ที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ คิดว่าสุดท้ายเครื่องยนต์ ขนาด CCเล็กสุดที่พอจะใช้กับรถ sedan ทั่วไปควรจะมีขนาดกี่ CC และรีดแรงม้าแรงบิดออกมาได้สููงสุดเท่าไหร่ครับ
2. รถยนต์ EV ในอนาคต ถ้า charge เต็ม  ควรมีระยะทางวิ่งที่เท่าไหร่จึงจะเหมาะสมครับ

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
Toyota Yaris Cross แบบที่ญี่ปุ่น จะเข้ามาขายในไทยมั้ยครับ?
New HRV จะขายในไทยเดือนไหนครับ

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่เวลาออกรถรุ่นใหม่แทนรถรุ่นเก่า มักจะมีปัญหาเรื่องต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับคุณภาพและชิ้นส่วนอะไหล่รถ ที่รุ่นเก่าไม่มีหรือมีปัญหาน้อย บางครั้งรถรุ่นเก่ากลับมีภาพรวมดีกว่ารถรุ่นใหม่เสียอีก เช่น เสียงลมเข้ารถ แร็คพวงมาลัย ช่วงล่าง เบาะรถ เป็นต้น

- จากข่าวที่ Renault เลิกพัฒนาเครื่องดีเซลใหม่ จะกระทบกับรถกระบะ Nissan และ Mitsubishi ที่ใช้เครื่องยนต์ของ Renault โดยเฉพาะรถโฉมใหม่ที่จะออกใหม่ 5 ปีหลังจากนี้ไหมครับ หรือ Nissan กับ Mitsubishi จะกลับมาพัฒนาเองแทนครับ

- พี่ๆ เคยอ่านชื่อผลิตภัณฑ์หรือรุ่นรถแล้วเพี้ยนจนความหมายเปลี่ยน หรือกลายเป็นมุกขำไหมครับ (อันนี้ตอบหลังรายการวิทยุก็ได้นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2021, 14:15:03 โดย polwath »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สวัสดีครับ
Nissan Terra mc เปิดตัวในไทยเมื่อไหร่ครับ
และ Terra มีปัญหาอะไรจุกจิกประจำรุ่นมั้ยครับ
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องน้ำมันดีเซลครับ ถ้าเครื่องรถยุโรปเป็นเครื่อง ยูโร 5 น้ำมันที่ได้มาตรฐานยูโร5 ในไทยมีแค่สองปั๊ม คือ บางจากกับปตทใช่ไหมครับ แล้วปั้มอื่นๆที่เป็นตัวพรีเมียมแต่ไม่ได้มาตรฐานยูโร5 เติมแล้วส่งผลเสียมากน้อยเพียงใดครับ

ออฟไลน์ Luflela

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รถ PHEV ถ้าต้องการขับให้ประหยัด ตอนขับทางไกล ควรHOLD แบตไว้ใช้ในเมืองใช่ไหมครับ
 - แล้วเวลาที่รถแบตหมดแล้ว ขับบนทางด่วนแล้วต้องเข้าเมือง ควรกดCHARGEแบตไว้ใช้ในเมือง กับ ปล่อยวิ่งไปตามยถากรรม แบบไหนจะประหยัดกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ limouchine

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆ

พอจะทราบไหมครับ ว่า Mx5 nd จะลากขายถึงปีไหนครับ

ขอบคุณครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
BMW 5 Series Facelift Sedan เปิดตัวไปแล้วต้นปีนี้ที่ผ่านมา ซึ่งเปิดตัวรุ่น 520d กับ 530e ส่วนรุ่น 5 Series Wagon Facelift จะมาไทยด้วยหรือไม่ครับ ถ้ามาไทยจะมาในรุ่นไหนครับ และเปิดตัวในช่วงเดือนไหนครับเพราะ BMW เคยเปิดตัว 530i Wagon เมื่อ 3 ปีที่แล้วสมัยที่ยังไม่เป็นรุ่น Facelift

ออฟไลน์ Akilleus

• **
สวัสดีครับ รบกวนช่วยเปรียบเทียบรถ subaru bp5 กัย levorg หน่อยครับผม ฟลีลิ่งการขับขี่ ช่วงล่าง ใช้งานปริมนฑล ขับ 120+ เล่นโค้งบ้าง มุดหนีช้าแช่ขวาบ้าง นั่ง 3 คน ครับ

ตอนนี้ใช้ gc xv vellfire20

ออฟไลน์ กะละมังถังแตก

• Newbie
  • *
สอบถามยางvellfire30 ปี18ครับ พอดีกำลังจะเปลี่ยนยาง ตอนแรกเป็น toyo tranpath r30 เปลี่ยนชุดที่สองprimacy 4 รู้สึกว่าชุดที่สองมีเสียงดังกว่า เลยอยากกลับไป tranpath ซึ่งมีตัวเลือกระหว่าง r30 กับlu2 อยากรู้ว่าสองตัวนี้ต่างกันอย่างไร ครับ หรือตัวไหนแนะนำไหมครับ ราคาได้หมดครับ  ขอบคุณพี่ๆคับ

ออฟไลน์ REX

รุ่นที่แล้ว FC/FK. แล้ว Civic G 11 ระหัส อะไรครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามเรื่อง ประกันชั้น 1 สมมุติ กรณี รถมือ1ป้ายแดงเพิ่งขับออกจากโชว์รูมวันแรก แบบออกรถใช้เงิน 0 บาทแล้วเกิดซวย รถเราโดนชนยับจนซ่อมไม่ได้ แต่เราเป็นฝ่ายถูก ประกันฝ่ายไหนจะเป็นฝ่ายปิดยอดไฟแนนซ์ให้เราครับ แล้วขึ้นกับทุนประกันเราหรือทุนของคู่กรณีครับ อ่านมาในเวปแล้วงงๆ ครับ 
บางคนว่า จ่ายแค่ตามทุนประกันเรา แล้วส่วนต่างไฟแน้นดอกเบี้ย เราจ่ายส่วนต่างเงินก้อนเอง บางคนก็บอกว่าคู่กรณีรับปิดทั้งหมด หรือขึ้นกับเงื่อนไขประกันภัยแต่ละเจ้า ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2021, 14:30:55 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ