ผู้เขียน หัวข้อ: รถถูกชน ยางแตก เครมประกัน  (อ่าน 2393 ครั้ง)

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
รถถูกชน ยางแตก เครมประกัน
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 17:26:46 »
สอบถามพี่ๆที่มีประสบการณ์ แบบนี้หน่อยครับ
รถ toyota cross เพิ่งออก 1 เดือน เลขไมล์ 1900Km
ถูกชน ที่ประตูหลัง ยางแตก ต้องยกเข้าศูนย์
 เพราะคู่กรณีกลับรถกลางถนน  เราเป็นฝ่ายถูก
1. แบบนี้ควรเปลี่ยนประตู หรือเคาะทำสีครับ
2. ยาง วิ่งได้ 1900 km เบื้องต้นประกันจะอนุมัติค่ายาง 50%
ประกันธนชาติ
3. ตรวจรับรถ ต้องระวังอะไรบ้างครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: รถถูกชน ยางแตก เครมประกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 17:32:00 »
สอบถามพี่ๆที่มีประสบการณ์ แบบนี้หน่อยครับ
รถ toyota cross เพิ่งออก 1 เดือน เลขไมล์ 1900Km
ถูกชน ที่ประตูหลัง ยางแตก ต้องยกเข้าศูนย์
 เพราะคู่กรณีกลับรถกลางถนน  เราเป็นฝ่ายถูก
1. แบบนี้ควรเปลี่ยนประตู หรือเคาะทำสีครับ
2. ยาง วิ่งได้ 1900 km เบื้องต้นประกันจะอนุมัติค่ายาง 50%
ประกันธนชาติ
3. ตรวจรับรถ ต้องระวังอะไรบ้างครับ

1.ประกันชั้น1ซ้อมห้าง เปลี่ยนเป็นชิ้นๆ ไม่มาเคาะอยู่ครับ.
2.ยางแตกก็เปลี่ยนเลยครับ 50% ก็ตามที่ระบุในกรรมธรรนิ.
3.ก่อนรับรถ ดูตอนช่างถอดซ่อมก่อนครับ ว่ามันเสียหายแค่ส่วนชิ้นงานประตูหลัง หรือมีชิ้นส่วนโคลงสร้างตัวรถโดนด้วย ถ้าโครงรถโดนด้วน อันนี้ช่างก็ต้องขึ้น JIG ดึงกลับครับ. ควรจะดูสี และรอยต่อขอบประตูต่างๆว่า GAP มันเหมือนเดิมมั่ย.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 19:16:31 »
ยางประกันคู่กรณีต้องเคลมเต็มหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 19:24:25 »
เราฝ่ายถูก  ประกันเราต้องไปเรียกร้องมาให้เรารวมทั้งยางด้วย  เราไม่ต้องไปวุ่นวายเลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 19:37:03 »

1.ประกันชั้น1ซ้อมห้าง เปลี่ยนเป็นชิ้นๆ ไม่มาเคาะอยู่ครับ.
2.ยางแตกก็เปลี่ยนเลยครับ 50% ก็ตามที่ระบุในกรรมธรรนิ.
3.ก่อนรับรถ ดูตอนช่างถอดซ่อมก่อนครับ ว่ามันเสียหายแค่ส่วนชิ้นงานประตูหลัง หรือมีชิ้นส่วนโคลงสร้างตัวรถโดนด้วย ถ้าโครงรถโดนด้วน อันนี้ช่างก็ต้องขึ้น JIG ดึงกลับครับ. ควรจะดูสี และรอยต่อขอบประตูต่างๆว่า GAP มันเหมือนเดิมมั่ย.
[/quote]

ขอบคุณครับ เปิดประตูรถดูแล้ว โครงรถ(chassis)ยุบไปนิดเดียวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 19:41:30 »
เราฝ่ายถูก  ประกันเราต้องไปเรียกร้องมาให้เรารวมทั้งยางด้วย  เราไม่ต้องไปวุ่นวายเลย

ประกันบอกว่าเบื้องต้น จ่ายให้50% ครับ
ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ เราต้องจ่าย เพิ่ม
แต่พอดียางใหม่ มันไม่ค่อยแฟร์ครับ และเราเป็นฝ่ายถูก อยู่ๆเค้ามาชน
เสียเวลา ยังจะต้องเสียเงินอีก แต่ตอนนี้ประกันกำลังส่งเรื่อง ไม่รู้จะอนุมัติไหมครับ
เลยอยากทราบว่ามีใครเคย เรียกเครมค่ายางได้ 100% ใหม่ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 19:51:21 »
เรื่องยางผมไม่มีประสบการณ์ แต่อีกเรื่องคือ chassi ที่ยุบไป มีผลต่อราคารถในอนาคตแน่นอน สามารถเรียกค่าเสียหายได้ครับ

แล้วก็ค่าเสียประโยชน์การใช้รถ เบิกได้ตามจำนวนวันที่เอารถเข้าอู่ซ่อมครับ ผมเองเบิกได้ 2 วันคือวันเอาเข้าไปเทียบสี กับวันที่เอาเข้าไปเปลี่ยนชิ้นส่วน ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 20:02:55 »
เรื่องยางผมไม่มีประสบการณ์ แต่อีกเรื่องคือ chassi ที่ยุบไป มีผลต่อราคารถในอนาคตแน่นอน สามารถเรียกค่าเสียหายได้ครับ

แล้วก็ค่าเสียประโยชน์การใช้รถ เบิกได้ตามจำนวนวันที่เอารถเข้าอู่ซ่อมครับ ผมเองเบิกได้ 2 วันคือวันเอาเข้าไปเทียบสี กับวันที่เอาเข้าไปเปลี่ยนชิ้นส่วน ครับ

ขอบคุณครับ
เพิ่งทราบเลยครับว่าเรียกค่าเสียหายโครงรถ chassis ถ้าหากขายต่อแล้วราคาตกได้อีก ว่าแต่เรียกเท่าไรหรือมีราคากลางอย่างไรครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 00:08:53 »
นอกเรื่องยาง ผมเคยโดนชนตรงประตู ตอนซ่อมเสร็จให้เช็คตัวถังด้านในดีๆ ครับ ว่าซ่อมมาเรียบร้อยหรือเปล่า มีรอยเหล็กยับที่เคาะขึ้นไม่หมดไหม ตรงประตูไม่น่าห่วงเพราะน่าจะเปลี่ยนยกบานแน่ๆ ห่วงตรงสันตัวถังด้านในครับ ผมโดนมามีรอยบุบจากการโดนประตูกระแทกเข้ามา ต้องเช็คให้ละเอียดครับ

ถ้าเก็บงานเรียบร้อยดี ซ่อมมาก็ดูไม่ออกหรอกครับ ยกเว้นจะดูหัวน็อต
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 07:58:44 »
อยากให้เรียกร้องค่าเสื่อมรถด้วยนะครับ ผมขายรถไม่นานมานี้ เจอหักส่วนนี้ไปพอสมควร จากคนรับซื้อ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 20:53:32 »
อยากให้เรียกร้องค่าเสื่อมรถด้วยนะครับ ผมขายรถไม่นานมานี้ เจอหักส่วนนี้ไปพอสมควร จากคนรับซื้อ