ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner ก็ปลอดภัยใช้ได้นะครับ  (อ่าน 7283 ครั้ง)

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
Re: Fortuner ก็ปลอดภัยใช้ได้นะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 11:44:11 »
เดาเอา

ดูจากล้อที่ Fortuner หักพวงมาลัยทางขวาค้าง น่าจะพยายามแซงจากเลนซ้าย ปาดหน้า Civic ที่เลนขวา ด้วยความเร็ว พอเข้าเลนหักพวงมาลัยกลับซ้าย พอท้ายปัดคนขับเลยพยายามหักขวากลับ แต่ด้วยความเร็ว และ ช่วงล่างเลย ทำให้ท้ายสะบัดออกขวาแล้วรถเหวี่ยงออกซ้ายมาลงข้างทาง

เพราะระยะที่ Fortuner นำหน้ามันแวบเดียว ต้องหักพวงมาลัยแบบกระชั้นมากรถเลยท้ายเลยสะบัด

ดูจากทางตรงไม่น่าจะเป็นอะไร มีอยู่อย่างเดียวนั่นแหละ พยายามแซงจากซ้าย เข้าขวา เพราะ Civic กับ กระบะที่ต่อท้ายก็มาเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2021, 11:50:45 โดย I'm Ti »

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
Re: Fortuner ก็ปลอดภัยใช้ได้นะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 12:17:45 »
มาเท่าไหร่เนี่ย  :(ถึงได้เสียหลักไถไปขนาดนี้ ไม่ตายก็เลี้ยงไม่โตอ่ะ เจ้านี้เขาบ้าพลังกันแทบทุกคัน ออกตจว ไม่เคยเห็นขับช้ากันซักคัน แม้กระทั่งรุ่นเก๋ากึก10กว่าปีที่แล้ว ก็เอากะเขา! ยับขนาดนี้ก็ไม่สงสัยอ่ะ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 13:20:44 »
คนที่"โง่"พอที่จะเชื่อว่ารถสูงๆราคาเท่านี้จะเกาะถนนและ"ชั่ว"พอที่จะเอาถนนหลวงมาขับแข่งกัน

บอกตรงๆอย่ากลับมาขับรถอีกเลยตายๆไปหรือพิการก็ได้ อันตรายต่อเพื่อนร่วมทาง

อย่างพึ่งด่วนตัดสินที่จะไปติเตียนคนอื่นว่าโง่ หรือ ชั่วเลยครับ
ในเมื่อเราก็ยังไม่เห็นเหตุการณ์จริงๆ

เผลอๆ คนที่คุณว่าโง่ หรือ ชั่ว อาจจะไม่ใช่คันฟอร์จูนเนอร์ก็ได้

ประสบการณ์ส่วนตัวที่เจอมานะครับ ทุกวันนี้พวกไบโพล่าในการขับรถ(เดี๋ยวช้าเดี๋ยวเร็ว เดี๋ยวบ้า เดี๋ยวยอม) มีเพิ่มขึ้นๆ และมากขึ้นเรื่อยๆครับ จ้องคอยแต่จะวางมิด หรือแกล้งชาวบ้านเค้าตลอดเวลา ไม่รู้จะทำไปเพื่ออะไร
ผมสมมติในเคสนี้เลยนะครับ ตัวเก๋งขาวขับช้า เกาะมากับรถใหญ่(คันคลิป) เกาะกันมาเรื่อยๆ เว้นช่องประมาณ 10 เมตร พอคันหลังจะเร่งขึ้นมาเพื่อแซงขึ้นไป รถคันขาวแม่งเริ่งขึ้นมาปิดช่อง หรือ จงใจจะให้ไปไม่ได้ เพื่อให้รถคันที่แซงเกิดอาการ... 
ระยะหลังผมเจอเคสนี้บ่อยมากๆครับ ไม่รู้ต้องการอะไรจากสังคม ทำไปเพื่อความสะใจ ปกปิดจุดอ่อนหรือปมด้วยของตัวเองหรืองัยก็ไม่ทราบ
บางคันนี่ แกล้งถึงขนาดว่า ถ้าประสบการณ์ไม่ดี คงมีตายแบบในคลิป และบางครั้ง... ตรงนี้สำคัญมากนะครับ ที่ผมมองว่าเป็นพวกไบโพล่า

เมื่อผมแซงเค้าไปได้ในจังหวะอื่น ผมชลอแบบว่าพร้อมปะทะเต็มที่ แต่ม้นไม่อยากปะทะด้วยซะงั้น???
ประมาณว่า ตรูแกล้องคนก็มีความสุข ไม่พร้อมจะปะทะกับใคร ขอให้ได้แกล้งไว้ก่อน อะไรทำนองนี้

ถ้าเจอแบบนี้คุณยังจะด่าคันฟอร์จูนเนอร์อีกมั๊ยครับ

โชคดีที่ผมขับรถมานานแล้ว เจอมาทุกรูปแบบ รู้ว่าจังหวะไหนใครจะยังไง
แต่สำหรับคนที่โดนพวกไบโพล่า หรือ พวกคนเก็บกดแกล้ง แล้วเกิดอุบัติเหตุแรงๆนี่ น่าสงสารมากครับ

อีกมุมมองหนึ่งที่ไม่อยากให้คุณไปตัดสินใครเค้า ถ้าไม่ได้เห็นรูปการณ์ทั้งหมด

ขอบคุณครับ

จริงครับ มันมีจริงๆคนแบบนี้ การที่ทุกคนเข้าใจกฎหมายโดยไม่ต้องไปตีความเข้าข้างตัวเองว่า "เลนขวาสุด คือเลนแซง เมื่อแซงแล้ว ให้กลับเลนซ้าย" ผมว่าถ้าคนไทยเราเข้าใจจุดนี้ อุบัตเหตุแบบที่เกิดจากการแซงกันไม่พ่น (ไม่ใช้ซิ่งหรือขับเร็วนะครับ) มันน่าจะน้อยลงมากๆ. ความเร็วมีผลกับอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นครับ แต่ไม่ใช้ทั้งหมด AUTOBAHN วิ่งกันไม่มี LIMIT ก็แค่ถนนฝั่งละ2เลนเองนะครับ แต่เค้าไม่มีพวกแช่ขวา.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 13:56:37 »
เอาเฉพาะหัวข้อกระทู้ ผมว่า fortuner ไม่ถึงกับปลอดภัยนะครับ

ขับๆ กันมารถคันนึงคว่ำ อีกคันถ้าขับท่าเดียวกันไม่คว่ำ ผมคิดว่าคันที่ไม่คว่ำน่าจะปลอดภัยกว่านะครับ

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 14:59:44 »
ที่ไม่ตายเพราะน่าจะคาด Belt และชนกลางลำ ไปทางค่อนหลังของตัวรถ ..........แรงปะทะไม่หนักเท่าประตูหน้าหรือกระแทกหน้าอก/ศรีษะ แต่ก็สาหัสปางตาย แบบจะฟื้นกลับมาได้แค่ไหนยัง 50 : 50 นะครับ

รถมันสูง หลัก/จุดศูนย์ถ่วงของรถอาจจะทำให้เสียหลักได้ง่ายกว่า CIVIC ที่ตีคู่กันมาก็ได้มั้ง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 19:33:28 »
รถใหญ่ เวลาเสียอาการแล้ว ไปแล้วไปเลย แก้ไม่กลับ
ถ้าเป็นรถเก๋ง รถเล็ก เสียอาการแล้วยังพอเอาคืนได้ มวลน้อย แรงปะทะน้อย

ถ้าชนของเบาๆก็คงถ่ายแรงไปได้ แต่ถ้าตัวเองมวลใหญ่แล้วไปเจอใหญ่กว่าอย่างต้นไม้ ก็เป็นแบบนี้
ขอให้หายไวๆล่ะกันครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 19:43:41 »
คนที่"โง่"พอที่จะเชื่อว่ารถสูงๆราคาเท่านี้จะเกาะถนนและ"ชั่ว"พอที่จะเอาถนนหลวงมาขับแข่งกัน

บอกตรงๆอย่ากลับมาขับรถอีกเลยตายๆไปหรือพิการก็ได้ อันตรายต่อเพื่อนร่วมทาง
เห็นด้วยครับ  ทั้งยกร่าง ทั้งซิ่ง ทั้งควันดำ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 20:22:16 »
ดีนะ คันที่ติดกล้องโดนแค่ล้อที่ขาดกระเด็น
  ไม่ซวยโดนเกี่ยวตกข้างทางด้วย 

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 21:33:51 »
แข่งกันบนถนนมันก็มีแค่นี้แหละ ชนะก็ฟินน้ำแตกแปบเดียว พลาดก็เป็นหมา ไม่เจ็บ,ตาย ก็พิการ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 12:24:19 »
รถยังไม่ทันได้เก่า ก็ได้เปลี่ยนคันใหม่อีกละ :-X

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 21:11:20 »
ไม่เห็นภาพเต็มๆ ตั้งแต่เริ่ม เลยไม่ทราบจริงๆว่า ทำไม FTN ถึงออกมาทรงนั้นได้