ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นเรื่องรถมอเตอร์ไซค์หน่อยนะครับ  (อ่าน 3586 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ตั้งแต่ขับรถมอเตอร์ไซค์เป็น  จนมาถึงขับรถยนต์  ผมมักจะเห็นคนขับมอเตอร์ไซค์แม่บ้าน  กะเทย จนไปถึงbigbike. ขับรถกันแบบไม่มีน้ำใจ  ไม่มีเบรค  เวลาข้ามถนน ทางม้าลาย  มอเตอร์ไซค์ มักจะไม่หยุดแถมบิดเร่งเครื่องพร้อมชนอีก  ชอบขับออกก่อนไฟเขียวจะมา จนมักเกิดเหตุชนกันตอนไฟแดง  ชอบมุด ชอบเบียด ชอบปาดชอบย้อนศร เหมือนชีวิตสามารถ โหลดออโต้เซฟกลับคืนมาเล่นต่อได้  เห็นเป็นแบบนี้กันทั้งเด็กผู้ใหญ่จนแก่เข้าฝาโลง และหลายคันชอบขับจี้ตูดจนไม่รู้จะรีบไปนอนวัดไหน มีครั้งนึงที่ชะลอและจอดรอไฟแดง  อยู่  จู่ๆก็มีมอเตอร์ไซค์มาจูบตูดแบบเบาแต่โชคดีที่รถไม่เป็นอะไรครับ
https://seeme.me/ch/js100/9W51OA

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2021, 20:09:23 โดย deertesla »

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
Re: ขอบ่นเรื่องรถมอเตอร์ไซค์หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 20:06:09 »
ขอบ่นเรื่องเสียงดังครับ  เค้ามีลิมิตอย่างไรครับ เห็นแข่งกันดังเลย  มี กม บังคับมั้ยครับ

Re: ขอบ่นเรื่องรถมอเตอร์ไซค์หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 20:07:58 »
ขอบ่นเรื่องเสียงดังครับ  เค้ามีลิมิตอย่างไรครับ เห็นแข่งกันดังเลย  มี กม บังคับมั้ยครับ
ผมว่าขนาดมาจากโรงงานก็ยังดังอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 21:46:08 »
บ้านเรา กม.​ไม่ศักดิ์สิทธิ์ ทางม้าลายเองยังงงเลย ประเทศโลกที่ 3 อะนะ

มีไว้รถก็ไม่หยุด ข้ามสั้นๆแบบถนนอโศกตรงจักษุไฟแดงยังฝ่ากันเลย

อย่าว่าแต่ม้าลายเลย ไฟแดงทุกแยกมอไซต้องฝ่า หน้าป้อมตำรวจ ก็ไม่มีใครแคร์

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 22:50:38 »
เล่าให้ฟัง

มีคนที่ทำงานคนนึงทำงานอยู่ฝ่ายกฏหมาย

แกข้ามถนนทางม้าลาย  รถยนต์​หยุดหมด

มีมอเตอร์​ไซต์​วิ่งฝ่ามา  แกเลยเอากาแฟใส่ถุงเหวี่ยง​ไป

คนขี่ล้ม  กระดูกเข่าแตก ว่าความขึ้นโรงขึ้นศาล

แพ้คดี  พิการ  เสียอาชีพด้วย 

ผมไม่รู้​ว่าพี่คนนั้นตอนนี้จะคิดยังไง 

แต่สำหรับผมคนขี่มอเตอร์ไซต์ก็เป็นราคาที่สมควรจะโดนจ่าย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 23:18:08 »
เล่าให้ฟัง

มีคนที่ทำงานคนนึงทำงานอยู่ฝ่ายกฏหมาย

แกข้ามถนนทางม้าลาย  รถยนต์​หยุดหมด

มีมอเตอร์​ไซต์​วิ่งฝ่ามา  แกเลยเอากาแฟใส่ถุงเหวี่ยง​ไป

คนขี่ล้ม  กระดูกเข่าแตก ว่าความขึ้นโรงขึ้นศาล

ผมไม่รู้​ว่าพี่คนนั้นตอนนี้จะคิดยังไง 

แต่สำหรับผมคนขี่มอเตอร์ไซต์ก็เป็นราคาที่สมควรจะโดนจ่าย
ผมว่าสมน้ำหน้าคนสันดานเช่นนี้ึีครับ  เอาจริงๆนะครับ วิ่งฝ่ามาแบบนี้เจตนาฆ่าชัดๆ ครับ

บ้านเรา กม.​ไม่ศักดิ์สิทธิ์ ทางม้าลายเองยังงงเลย ประเทศโลกที่ 3 อะนะ

มีไว้รถก็ไม่หยุด ข้ามสั้นๆแบบถนนอโศกตรงจักษุไฟแดงยังฝ่ากันเลย

อย่าว่าแต่ม้าลายเลย ไฟแดงทุกแยกมอไซต้องฝ่า หน้าป้อมตำรวจ ก็ไม่มีใครแคร์
จริงครับคนที่ฝฝ่าไม่รู้ว่าอยากจะรีบไปนอนวัดไหน  ส่วนเรื่องรัฐบาลแค่ประชาชนธรรมดาๆ ยังไม่มีจิตใจคำรึงถึงส่วนรวม ไม่เคารพกฎหมาย ยังไงมันก็วนรูปได้แต่รัฐบาลโกงๆ ไม่เอาไหน อุ้มมาเฟีย กันทุกยุคสมัยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 23:50:57 »
จะให้พูดเดี๋ยวก็จะเหมารวมอีก ก็ตามนั้นล่ะครับ

แพ้คดีนี่คือคุณพี่ฝ่ายกฎหมาย หรือแว้นครับ แต่พิการก็สมควรจ่ายแหละ ไม่งั้นมันไม่สำนึก

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 01:10:03 »
ใช้รถ ใช้ถนน ยุคนี้อันตรายทุกหย่อมหญ้า โดยเฉพาะเมืองใหญ่

มอไซที่ไม่ดีสร้างปัญหามากมาย ทั้งบนถนน ทางเท้า กระทั่งชุมชน (ไม่ได้เหมารวมนะ)

เหมือนว่า เขานึกจะทำอะไรก้อได้ เพราะคนวิ่งตามไม่ทัน รถไล่จับไม่ทันเข้าไปอีก

ขึ้นโรงพัก ขึ้นศาล ผู้ถือใบสั่งขี้เกียจยุ่งเพราะอะไร คงทราบๆในใจกันทุกคน

ขออย่าให้ถึงขนาดคิดร้ายหรือจงใจกันเลย ไม่งั้นนึกภาพไม่ออกสังคมจะอยู่กันยังไงนะ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 06:27:45 »
ขออนุญาตมองกว้างๆ นะครับ ผมเองขับทั้งรถและมอเตอร์ไซค์ เรียนตรงๆ เห็นคนทั้งขับดีและแย่จากรถทั้งสองแบบ แต่โดยรวมก็ต้องยอมรับว่าสัดส่วนคนที่ขับไม่ดีมอเตอร์ไซค์เยอะกว่าจริงๆ ครับ และด้วยขนาดรถแล้ว เวลาเกิดอุบัติเหตุมักจะทำให้มีผู้บาดเจ็บ

ส่วนตัวเวลาจะหยุดรถที่ทางม้าลาย ผมมองทั้งกระจกหลังและกระจกข้างเพื่อดูว่าไม่มีอันตราย บางทีก็ช่วยคนข้ามด้วยการตีไฟเลี้ยวดักมอเตอร์ไซค์ คือถ้าจะมีคนโผล่มาจากทางซ้าย ผมตีไฟเลี้ยวขวาเลย เวลามอเตอร์ไซค์วิ่งขวามา เห็นไฟเลี้ยวเรา เขาจะได้ชะลอรถ หรือระวังมากขึ้น  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 08:25:10 »
อย่าลืมว่าคนที่ขี่มอไซค์พวกนี้ พอมีรถยนต์ขับ ก็ไม่ได้ทำตัวให้ดีขึ้นเลย

ผิดกับคนขี่มอไซค์ไม่เป็น เรียนขับรถยนต์จากโรงเรียนสอนขับรถ พวกนี้จะขับรถค่อนข้างดีครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 09:54:54 »
ผมขับรถเป็นก่อนหลายปี ถึงมาหัดขี่มอเตอร์ไซค์

ผมขี่มอเตอร์ไซค์ แบบ ขับรถยนต์ เปิดไฟเลี้ยว เปลี่ยนเลนมองรถ อ่านเกมส์ล่วงหน้า ไม่มีมุด ไม่มีปาด ยิ่งจี้ยิ่งไม่เคย รู้ดีว่า เบรคมอเตอร์ไซค์มันห่างชั้นกับรถยนต์มาก ต่อให้เบรครถยนต์เดิมๆก็ยังดีกว่าเบรคมอเตอร์ไซค์

อีกอย่างที่เห็นนะ สำหรับมอเตอร์ไซค์นะ (ดูจากลานจอด)

- พวกไม่เปลี่ยนยางครับ ใช้กันจนยางโล้น ฝนตกที ถนนลื่นที ก็กลิ้งเป็นแถว ... ยางมอเตอร์ไซค์เล็กนี่ ขนาดยี่ห้อดีๆ ได้แค่ 2 ปีเองนะ แข็ง แตกลายงา หมดสภาพละ แล้วพวกใช้ยางจีนนี่ หุหุ

- เบรคหลังไม่ตั้ง ... กดเบรคที ขาเบรค แทบจะยันพื้น แล้วมันจะเอาอะไรไปเบรค ล่ะนั่น

เรื่องพื้นฐานของการใช้รถเลยนะ ผมว่า ผมไม่ค่อยสนใจมอเตอร์ไซค์แล้วนะ อย่างน้อย ขับๆถ้ารู้สึกว่า เบรคยาวขึ้น ไหลขึ้น ผมก็หยิบปากตายเบอร์ 14 มากวดเข้าแก๊กนึง ก็จบละ ครบปี ก็ไล่น้ำมันเบรคสักหน่อย เอาของเหลือๆจากรถยนต์นี่แหละ ไม่ได้มีอะไรยากเลย เพื่อชีวิตตัวเองทั้งนั้น

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 11:33:35 »
ที่เกลียดมากๆ ก็พวกฝ่าไฟแดงกับย้อนศร
โดยเฉพาะตอนที่เรากำลังจะออกจากซอย เราต้องมองขวาเป็นหลัก (ซ้ายก็มอง)
พอได้จังหวะรถว่าง เราจะออก เจอมอไซค์ย้อนศรตัดหน้าเราในระยะกระชั้นชิด พอโดนปีบแตรเตือน ก็จะแสดงนิสัยต่ำๆ ด่าเราซะงั้น
เกือบจะชนหลายครั้ง (แต่ไม่เคยชนครับ)

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 11:50:08 »
กฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ พอจะเข้มงวดก็โดนด่า หาว่าเล่นงานแต่คนจน
1.ใบขับขี่ไม่มี
2.พรบ.ไม่มี
3.ทะเบียนไม่ต่อ
เวลาชนก็หนีสิครับ จะรออะไร
พวกนี้ต้องออกกฎหมายให้ทำประกันทุกคัน

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 11:58:41 »
แก้กฏหมายให้มันแรงแรงครับ

1. ผู้ทำผิดกฏหมายจราจร ไม่ว่าด้วยเหตุใด จำคุกหนึ่งปีอย่างต่ำเช่น จอดรถตรงป้ายห้ามจอด.... หรือ สูงสุดติดคุกตลอดชีวิต เช่นเมาแล้วทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย  ย้อนศรติดคุกสองปี ฝ่าไฟแดงติดคุกสามปี
2. ผู้บังคับกฏหมาย เช่นตำรวจจราจร ตำรวจทางหลวง หากเจอผู้ทำผิดกฏหมายมีหลักฐานชี้ชัด แต่ไม่ลงโทษ ถูกปลดออกจากราชการตลอดชีวิต หากมีการใช้กฏหมายในทางฉ้อโกงโดยมีหลักฐาน ติดคุกอย่างต่ำหนึ่งปี จนไปถึงตลอดชีวิต

ออฟไลน์ absolutelybright

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 13:09:28 »
ขออนุญาตมองกว้างๆ นะครับ ผมเองขับทั้งรถและมอเตอร์ไซค์ เรียนตรงๆ เห็นคนทั้งขับดีและแย่จากรถทั้งสองแบบ แต่โดยรวมก็ต้องยอมรับว่าสัดส่วนคนที่ขับไม่ดีมอเตอร์ไซค์เยอะกว่าจริงๆ ครับ และด้วยขนาดรถแล้ว เวลาเกิดอุบัติเหตุมักจะทำให้มีผู้บาดเจ็บ

ส่วนตัวเวลาจะหยุดรถที่ทางม้าลาย ผมมองทั้งกระจกหลังและกระจกข้างเพื่อดูว่าไม่มีอันตราย บางทีก็ช่วยคนข้ามด้วยการตีไฟเลี้ยวดักมอเตอร์ไซค์ คือถ้าจะมีคนโผล่มาจากทางซ้าย ผมตีไฟเลี้ยวขวาเลย เวลามอเตอร์ไซค์วิ่งขวามา เห็นไฟเลี้ยวเรา เขาจะได้ชะลอรถ หรือระวังมากขึ้น  :-X

ถ้ารถยนต์ตีไฟเลี้ยว แล้วมอเตอร์ไซต์เขาระวังจริงอย่างที่คุณว่า นี่จะดีมากเลยครับ
แต่ประสบการณ์ขับรถยนต์ในกรุงเทพฯ ตลอด 12 ปีที่ผ่านมา ที่ผมเจอคือ มากกว่าร้อยละ 95 ไม่ได้ระวังผมเลย

ผมเปิดไฟเลี้ยวปุ๊บ ต้องตะบี้ตะบันเร่งเข้ามา มีทั้งจี้ท้าย ไม่ก็เปิดไฟฝั่งไหน มันก็ต้องเข้ามาแทรกฝั่งนั้น
ทั้งที่ตอนแรกขี่นวยนาดอยู่ ถ้าคงความเร็วเดิมคือผมก็เข้าได้ปกติ ต้องเร่งมาปิดมาดัน เป็นอะไรกันมากไหม

ไฟเลี้ยวมอเตอร์ไซต์ก็ไม่อยากเปิดกัน อยากกลับรถหรือตัดตรงไหน
ทั้งที่ไม่ใช่ทางให้ทำก็ทำกัน ผมละเบรกหัวทิ่ม ไม่ก็ต้องหักหลบเองหลายทีละ

วิ่งย้อนศร ทุกคนเคยเจอแน่ๆ ละ ยิ่งกลางคืน วิ่งสวนทางแล้วเปิดไฟสูงใส่คนที่ขับถูกทางมานี่
ผมละอยากหักพวงมาลัยเข้าไปหา แล้วบอกว่าตาพร่าจนมองไม่เห็นนี่ละ

ช้าแช่ขวา วิ่งคร่อมเลน พอผมหาจังหวะแซงได้ พร้อมเปิดไฟเลี้ยว (สาบานว่าผมไม่ได้ปาด)
พวกต้องแล้วต้องแซงกลับ + มองหน้า เพื่อที่จะมาวิ่งช้าเหมือนเดิม

จอดรถขนานเหลือช่องให้ออกหน้าหลัง กลับมาอีกที สองล้อมาปิดทั้งหน้าหลัง
แถมต้องชิดกันชนแบบไม่ต้องออก ทั้งที่มีพื้นที่เขยิบออกไปนิดนึงเป็นวา
Are you f*cking serious?

เรื่องพวกนี้ ด่าทั้งวันก็ไม่หมด ผมขอเหมารวมเลยละกัน
เชื่อว่ามีมอเตอร์ไซต์ที่ดีในกทม เหลืออยู่ แค่ผมไม่เคยเจอแค่นั้นละ  >:(

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 14:57:39 »
กฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ พอจะเข้มงวดก็โดนด่า หาว่าเล่นงานแต่คนจน
2.พรบ.ไม่มี
พวกนี้ต้องออกกฎหมายให้ทำประกันทุกคัน
กฎหมายที่ท่านว่าก็พรบ.ประกันภาคบังคับแหละครับ
ปัญหาคือไม่มีการจับเชิงป้องปราม แม่งก็จะโวยวายอีก

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 19:08:33 »
ผมโคตรเกลียดมอไซค์ ตั้งเเต่เป็นคนเดินทางเท้าตอนเรียนอยุ่ ยันมาเป็นคนขับรถยนต์ (ไม่เคยขับมอไซค์ และไม่คิดจะขับมอไซค์เด็ดขาด ตั้งเเต่เด็กแล้ว, รีบหรอ? ตื่นเร็วขึ้นสิ, ไม่ใช่ ซิ่ง ขึ้น, ไม่ใช่ไปสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น)

- เวลาข้ามถนนทุกครั้ง รถยนต์หยุดสนิททุกคัน แต่มอไซค์จะเเทรกเข้ามาตลอด ทำยังกะเป็นคนเดินด้วยกัน
- ย้อนสอน ขับบนทางเท้า ขับเร็วด้วยนะ
- มอไซค์เจอน้ำ ไม่เบรคเลย แล้วชอบสาดน้ำใส่คนเดิน หรือใส่รถคันอื่น ถ้าเป็นรถยนต์ส่วนใหญ่จะลดความเร็ว ขับช้าๆ
- ไม่ทำตามกฎจารจร, ไม่สนใจไฟเลี้ยว, เบียดไป เบียดมา สุดท้ายก้ออยู่ที่เดิม อยากขวางทางเฉยๆ ไม่มีไร
- ชอบอยุ่ในตำแหน่ง Blindspot โดยเฉพาะรถบรรทุก ชอบกันมากเลย favourite spot จริงๆ
- Split-Laning อันนี้หนักสุดเลย ต่างประเทศผิดกฎหมายด้วยซ้ำ => ประเทศเราไม่ผิดมั้ง, search Google “Split-Laning” ประเทศไทยถูกยกขึ้นมาเป็นตัวอย่าง
- Split-Laning ที่โดนมา นอกจากขวางทาง เกะกะ และยัง เคยทำรถผมเป็นรอย สีหลุด, ชนกระจกมองข้างพัง, Motor พัง ขับหนีบ้าง ไม่ก็หันมาขอโทษแล้วขับหายไปเลย ไม่รับผิดชอบไรทั้งนั้น
- ต่อให้รถไม่ติด ก้อขับ Split-Laning อยุ่ดี ขับช้าๆขวางทาง ทีเดียว 2 เลนเลย เย้!  (ขับรถยนต์ ไม่ได้กะง่ายๆนะ กะเผื่อ เว้นที่ไว้เผื่อ เป็น Safety Space, มันเลยกลายเป็น block 2 Lane เลยไง)
- เสียงก็โคตรดัง น่ารำคาญมากๆ ต่อให้ไม่แต่ง ก็โคตรดัง
- มีอีกหลายข้อ เเต่เดี๋ยวจะยาวไป 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2021, 19:19:46 โดย LapisLazuli »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 20:28:40 »
2.พรบ.ไม่มี
กฎหมายที่ท่านว่าก็พรบ.ประกันภาคบังคับแหละครับ
ปัญหาคือไม่มีการจับเชิงป้องปราม แม่งก็จะโวยวายอีก
พรบ. คือประกันภาคบังคับสากกะเบือสำหรับคู่กรณีนะครับ  ที่มาาพูดแบบนี้เพราะเวลาชนโดยไม่มีการบาดเจ็บของคู่กรณี  รถคู่กรณีเสียหาย  จะหนีกัน หรืออ้างไม่มีประกันไม่มีเงินจ่ายให้ไปห้องเอา เพราะมันไม่ซ่อมรถคู่กรณีหรือสิ่งเสียหายนะครับ

ผมโคตรเกลียดมอไซค์ ตั้งเเต่เป็นคนเดินทางเท้าตอนเรียนอยุ่ ยันมาเป็นคนขับรถยนต์ (ไม่เคยขับมอไซค์ และไม่คิดจะขับมอไซค์เด็ดขาด ตั้งเเต่เด็กแล้ว, รีบหรอ? ตื่นเร็วขึ้นสิ, ไม่ใช่ ซิ่ง ขึ้น, ไม่ใช่ไปสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น)

- เวลาข้ามถนนทุกครั้ง รถยนต์หยุดสนิททุกคัน แต่มอไซค์จะเเทรกเข้ามาตลอด ทำยังกะเป็นคนเดินด้วยกัน
- ย้อนสอน ขับบนทางเท้า ขับเร็วด้วยนะ
- มอไซค์เจอน้ำ ไม่เบรคเลย แล้วชอบสาดน้ำใส่คนเดิน หรือใส่รถคันอื่น ถ้าเป็นรถยนต์ส่วนใหญ่จะลดความเร็ว ขับช้าๆ
- ไม่ทำตามกฎจารจร, ไม่สนใจไฟเลี้ยว, เบียดไป เบียดมา สุดท้ายก้ออยู่ที่เดิม อยากขวางทางเฉยๆ ไม่มีไร
- ชอบอยุ่ในตำแหน่ง Blindspot โดยเฉพาะรถบรรทุก ชอบกันมากเลย favourite spot จริงๆ
- Split-Laning อันนี้หนักสุดเลย ต่างประเทศผิดกฎหมายด้วยซ้ำ => ประเทศเราไม่ผิดมั้ง, search Google “Split-Laning” ประเทศไทยถูกยกขึ้นมาเป็นตัวอย่าง
- Split-Laning ที่โดนมา นอกจากขวางทาง เกะกะ และยัง เคยทำรถผมเป็นรอย สีหลุด, ชนกระจกมองข้างพัง, Motor พัง ขับหนีบ้าง ไม่ก็หันมาขอโทษแล้วขับหายไปเลย ไม่รับผิดชอบไรทั้งนั้น
- ต่อให้รถไม่ติด ก้อขับ Split-Laning อยุ่ดี ขับช้าๆขวางทาง ทีเดียว 2 เลนเลย เย้!  (ขับรถยนต์ ไม่ได้กะง่ายๆนะ กะเผื่อ เว้นที่ไว้เผื่อ เป็น Safety Space, มันเลยกลายเป็น block 2 Lane เลยไง)
- เสียงก็โคตรดัง น่ารำคาญมากๆ ต่อให้ไม่แต่ง ก็โคตรดัง
- มีอีกหลายข้อ เเต่เดี๋ยวจะยาวไป 55
เอาจริงๆมอเตอร์ไซค์ในยุคปัจจุบันนี่มันซื้อขายง่ายโดยไม่มีการควบคุมจึงทำให้คนที่ไม่มีคุณภาพ  ไม่มีการรับผิดชอบหาซื้อได้ง่าย  ยิ่งไม่ควบคุมการขาย bigbike เลยทำให้มีตัวเงินตัวทองมาแว้นบิ๊กไบค์จนคนพากันเกลียดกัน

ออฟไลน์ Norgaard

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 20:47:06 »
เรื่องนี้ผมโทษผู้รักษากฎหมายล้วนๆเลย ฝรั่งจากประเทศพัฒนาแล้วมาอยู่ไทยก็ขับย้อนศรไม่ใส่หมวกเพียบ ถ้าผู้รักษากฎหมายจับจริง ปรับจริง ใครจะกล้าทำ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 22:03:01 »
กฎหมายมีแต่ตำรวจไม่เคยจะมาจัดการครับ ทั้งที่ทางม้าลายนี่ต่างประเทศโคตรศักดิ์สิทธิ์ ประเทศไทยนี่คนจนที่ทำผิดกฎหมายศักดิ์สิทธิ์กว่าทุกเรื่อง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 23:39:03 »
2.พรบ.ไม่มี
พรบ. คือประกันภาคบังคับสากกะเบือสำหรับคู่กรณีนะครับ  ที่มาาพูดแบบนี้เพราะเวลาชนโดยไม่มีการบาดเจ็บของคู่กรณี  รถคู่กรณีเสียหาย  จะหนีกัน หรืออ้างไม่มีประกันไม่มีเงินจ่ายให้ไปห้องเอา เพราะมันไม่ซ่อมรถคู่กรณีหรือสิ่งเสียหายนะครับ

อ่อพอจะเก็ทละครับ แต่ถึงแม้มันมีประกันก็เดาว่าจะพยายามหนีเหมือนเดิม...
ที่พอทำได้ คือเราก็ติดกล้องไว้หลายๆมุม ให้ตำรวจกับประกันฝ่ายเราตามได้

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 00:33:23 »
เรื่องนี้ผมโทษผู้รักษากฎหมายล้วนๆเลย ฝรั่งจากประเทศพัฒนาแล้วมาอยู่ไทยก็ขับย้อนศรไม่ใส่หมวกเพียบ ถ้าผู้รักษากฎหมายจับจริง ปรับจริง ใครจะกล้าทำ

มันควรจะ “ไม่กล้าทำ” เพราะกลัวตาย กลัวทรัพย์สินเสียหาย, ไม่ใช่เพราะกลัวผิดกฎหมายครับ
ประเทศไทยนี่แปลก ชีวิตตัวเอง ทรัพย์สินตัวเอง แท้ๆ ต้องให้กฎหมายมาบังคับด้วย

ไม่ก้อ อย่างน้อยก็ “กลัวคนอื่นตาย” 55

กฎหมายมีแต่ตำรวจไม่เคยจะมาจัดการครับ ทั้งที่ทางม้าลายนี่ต่างประเทศโคตรศักดิ์สิทธิ์ ประเทศไทยนี่คนจนที่ทำผิดกฎหมายศักดิ์สิทธิ์กว่าทุกเรื่อง

ผมเคยโดนคันหลังบีบเเตร เพราะหยุดทางม้าลาย ให้คนข้าม ด้วย T..T

ในขณะที่ ตอนผมไป ญป, เกาหลี ผมเเค่หันหน้าไปทางม้าลาย เท้ายังไม่ทันเเตะทางม้าลายเลย, รถที่นั่น เขาจอดสนิทให้ผมเลย (ถนนต่างประเทศ เขาขับกันแบบ เร่งความเร็วขึ้นช้าๆ ลงช้าๆ เเละใช้ความเร็วตามกฎหมาย, ไม่ต้องกลัวโดนชนตูดเหมือนประเทศไทย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2021, 00:41:26 โดย LapisLazuli »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 02:46:45 »
2.พรบ.ไม่มี

อ่อพอจะเก็ทละครับ แต่ถึงแม้มันมีประกันก็เดาว่าจะพยายามหนีเหมือนเดิม...
ที่พอทำได้ คือเราก็ติดกล้องไว้หลายๆมุม ให้ตำรวจกับประกันฝ่ายเราตามได้
ถ้ากฏหมยบังคับการทำประกันที่ซ่อมรถคันอื่นด้วย  ผมว่าลดการชนแล้วหนีไปได้เยอะครับ  ส่วนกล้องหน้าหลัง และกล้องวงจรปิดตามสถานที่ต่างๆนี่ช่วยล่าตัวผู้ร้ายได้ดีเลยนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 21:03:14 »
ตำรวจยังบอกถึงพวกมอเตอร์ไซด์เลยว่า จับไม่ไหวหรอก เยอะเกิน เลยไม่จับ ....... ถ้าตำรวจยังไม่เปลี่ยนทัศนคติแบบนี้ ปัญหาจราจรจาก มอเตอร์ไซด์ ก็ไม่จบไม่สิ้น

ปัจจุบันการวิ่งสวนเลน การผ่าไฟแดง เป็นเรื่องปกติของ มอเตอร์ไซด์ ไปแล้ว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 21:12:46 »

แพ้คดีนี่คือคุณพี่ฝ่ายกฎหมาย หรือแว้นครับ แต่พิการก็สมควรจ่ายแหละ ไม่งั้นมันไม่สำนึก

แว้นครับ  กระดูกเข่าละเอียด  ใช้ไม้เท้าตลอดชีวิต  กลับไปทำอาชีพแมสเซนเจอร์​ไม่ได้แล้ว 
พี่ฝ่ายกฎหมายชนะเรียกค่าทำขวัญ  ค่าเสียเวลา  บลาๆ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 17:15:50 »
ตำรวจยังบอกถึงพวกมอเตอร์ไซด์เลยว่า จับไม่ไหวหรอก เยอะเกิน เลยไม่จับ ....... ถ้าตำรวจยังไม่เปลี่ยนทัศนคติแบบนี้ ปัญหาจราจรจาก มอเตอร์ไซด์ ก็ไม่จบไม่สิ้น

ปัจจุบันการวิ่งสวนเลน การผ่าไฟแดง เป็นเรื่องปกติของ มอเตอร์ไซด์ ไปแล้ว
โทษมันเบาด้วยแหละครับ รถใหญ่เล็กก็พากันผ่าไฟแดงกัน จนไม่กลัวตาย

แว้นครับ  กระดูกเข่าละเอียด  ใช้ไม้เท้าตลอดชีวิต  กลับไปทำอาชีพแมสเซนเจอร์​ไม่ได้แล้ว 
พี่ฝ่ายกฎหมายชนะเรียกค่าทำขวัญ  ค่าเสียเวลา  บลาๆ 

ผมว่ามอเตอร์ไซค์ นี่เป็นยานพาหนะที่ทำให้คนขับขาดการรับผิดชอบกันครับ