ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ ตัวอ่านค่า OBD II สำหรับดูแลรถมีอายุหน่อยครับ  (อ่าน 3229 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
คันก่อนๆ คุ้นเคยกับ smart gauge และการเชื่อมต่อผ่านหน้าจอ android ด้วย app

เห็นเดี๋ยวนี้รุ่นใหม่ๆ ขายในเนตก็ทำได้หลายอย่าง เลยสนใจ หลักๆ สนใจอุณหภูมิหม้อน้ำครับ (รถ 350z)

ท่านไหนใช้ตัวไหนแล้วดี รบกวนด้วยครับ  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ของผมเพิ่งสั่ง ELM327 มาครับ ยังไม่ได้ลอง

ถ้า Android ใช้ Bluetooth ครับ ตัวสีน้ำเงิน

ถ้า iOS ใช้ Wifi ตัวสีดำครับ

แล้วใช้คู่กับแอพ Active OBD ครับ

ออฟไลน์ udis

ผมรอวิทยุ Android จอ 10 นิ้วอยู่ คิดว่าจะเอามาใช้ครับ ELM327 ผ่านแอป Torque Pro
ไม่รู้จะลงตัวไหมครับ รอของอยู่ครับ ค่าของสองอย่างไม่เกิน 4000 บาทครับ

ที่เลือกแบบนี้ เพราะวิทยุเดิมเสีย+อยากลองวิทยุ Android ไม่อยากติดเกจอะไรเพิ่ม ชอบเรียบๆมากกว่าครับ
ดูในจอแบบแบ่งครึ่งสองแอปน่าจะพอได้มั้งครับ

แต่จากที่เคยใช้ผ่านมือถือมันดูค่าพื้นฐานทั่วไปนะครับ
พวก Error code จะต้องใช้แบบจอมีสายเสียบหรือรุ่นที่แพงกว่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 15:14:10 โดย udis »

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
nissan น่าจะต้องหาซื้อเป็น v1.5 นะครับ

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
หลักๆอยากรู้ค่าอะไรบ้างครับ ถ้าราคาไม่เกิน5000 ก็มี CRG เจนแรก COPY DEFI ZD มา เจน2 เริ่มทำแบบของตัวเอง แต่ค่าต่างๆอาจจะไม่ครบตามราคาครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
หลักๆ ก็ความร้อน ตามจุดต่างๆ ครับ แรงดันน้ำมัน กับแบตพอดีใน 350z มีมาอยู่แล้ว

ส่วน bluetooth obd ii ผมพอคุ้นเคยอยู่ครับ ก็กำลังช่างใจว่าจะติดแบบไหนดี

ขอบคุณทุกท่านนะครับ
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ PaPaMan

ผมรอวิทยุ Android จอ 10 นิ้วอยู่ คิดว่าจะเอามาใช้ครับ ELM327 ผ่านแอป Torque Pro
ไม่รู้จะลงตัวไหมครับ รอของอยู่ครับ ค่าของสองอย่างไม่เกิน 4000 บาทครับ

ที่เลือกแบบนี้ เพราะวิทยุเดิมเสีย+อยากลองวิทยุ Android ไม่อยากติดเกจอะไรเพิ่ม ชอบเรียบๆมากกว่าครับ
ดูในจอแบบแบ่งครึ่งสองแอปน่าจะพอได้มั้งครับ

แต่จากที่เคยใช้ผ่านมือถือมันดูค่าพื้นฐานทั่วไปนะครับ
พวก Error code จะต้องใช้แบบจอมีสายเสียบหรือรุ่นที่แพงกว่านี้ครับ

รถผมติดจอ Android (PX6) มันเชื่อมต่อผ่าน BT กับเจ้า OBD2 ไม่ได้ครับ ทั้งเครื่องจีนถูกๆหรือ OBD LinkLX (ราคาแพง)เลยครับ (แต่เชื่อมกับมือถือได้) ฝากไว้พิจารณา เดี่ยวเชื่อมต่อไม่ได้จะพาลเซ็งเอาแบบผมครับ

ปล. แก้ไข เปลี่ยนจาก wifi >>> BT ครับ ขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2021, 11:24:51 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ mnp

• **
ของผมจอแอนดรอยจะเชื่อมทีต้องมาต่อบลูทูธเปิดแอพที ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ udis

รถผมติดจอ Android (PX6) มันเชื่อมต่อผ่าน wifi กับเจ้า OBD2 ไม่ได้ครับ ทั้งเครื่องจีนถูกๆหรือ OBD LinkLX (ราคาแพง)เลยครับ (แต่เชื่อมกับมือถือได้) ฝากไว้พิจารณา เดี่ยวเชื่อมต่อไม่ได้จะพาลเซ็งเอาแบบผมครับ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

หาซื้อ ELM327 มาลองดูครับ

ถ้าเป็น Android ก็เอาเวอร์ชั่น Bluetooth

ถ้าเป็น IOS ก็เอาเวอร์ชั่น Wifi (ไม่รองรับ Bluetooth เวอร์ชั่น 2 ต้อง Bluetooth เวอร์ชั่น 4 ขึ้นไป)

แล้วหา app ทั่วๆ ไปมาใช้ ผมใช้ Torque Pro ก็โอเค จริงๆ เล่นหลาย App มาก

ออฟไลน์ lonely

ใช้ App Torque Pro ผ่าน OBD2 แบบ BlueTooth = อ่าน Error Code ได้ & Clear Code ได้

แต่ "Reset ECU" ไม่ได้

ภาพล่าสุดจากเมื่อวาน City Gen 4 ตัว S ของคนรู้จักกัน วิ่งมา 160,000 กม. มีไฟเครื่องโชว์
อ่าน Code ได้ตามภาพ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ lonely

รถผมติดจอ Android (PX6) มันเชื่อมต่อผ่าน BT กับเจ้า OBD2 ไม่ได้ครับ ทั้งเครื่องจีนถูกๆหรือ OBD LinkLX (ราคาแพง)เลยครับ (แต่เชื่อมกับมือถือได้) ฝากไว้พิจารณา เดี่ยวเชื่อมต่อไม่ได้จะพาลเซ็งเอาแบบผมครับ

ปล. แก้ไข เปลี่ยนจาก wifi >>> BT ครับ ขออภัย

ปัญหาเดียวกันครับ = OBD2 แบบ BlueTooth เชื่อมต่อกับ จอ Android ราคา 3,000 บาทของจีนไม่ได้

แต่เชื่อมต่อกับมือถือได้ตามปกติ  :'( :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Stp

จอเครื่องเล่นเป็น Android 10 ไหมครับ เคยอ่านเจอว่าเขาซ่อนเมนูการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Bluetooth เปิด Settings แล้วลองค้นคำว่า Bluetooth หรือใช้แอพฯ Bluetooth device scan ผมไม่เคยทดสอบว่าใช้งานได้จริงไหม

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
ผมใช้ ELM327 ตัวสีฟ้า ต่อกับจอแอนดรอยด์ 10 นิ้ว แรม 1 gb ดูแอพ  torque lite ก็พอดูได้ครับ

https://www.mx7.com/view2/CSJiaCZeWsEuXb0L
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2021, 19:47:50 โดย manonmoon »

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ผมใช้ Ultra Gauge มาหลายปีแล้ว เป็นจอเล็กๆ เท่าฝ่ามือ

ใช้มานานแล้ว ผมว่ามันสะดวกกว่าการต่อ Bluetooth เอาไว้ดูแค่ อุณภูมิน้ำ กับ แรงดันแบต