ผู้เขียน หัวข้อ: สวิฟ เจน 1 มือสอง กับ เซเลริโอ  (อ่าน 2857 ครั้ง)

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
สวิฟ เจน 1 มือสอง กับ เซเลริโอ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 13:16:38 »
เนื่องจากตอนนี้เงินพอที่จะไปดาวน์รถได้แล้วเลยกะว่าจะไปออกเซเลริโอไว้ขับไปทำงาน แต่ทว่าตอนที่กำลังไถมือถืออยู่นั้นก็ไปเจอเข้ากับ สวิฟเจน 1 วิ่งแค่ 7หมื่นโล(เท่าบริโอที่บ้าน) เลยเกิดความโลเลขึ้นมา เลยอยากรู้ว่า สวิฟ เจน 1 มันวิ่งดีกว่าเซเลริโอแบบเห็นได้ชัดรึเปล่า หรือว่าเราควรจะไปเซเลริโอตามเดิมดีครับ

ปล.สวิฟผ่อนสบายกว่านิดหน่อย จบใน 4 ปี แต่เซเลริโอ 5 ปี

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: สวิฟ เจน 1 มือสอง กับ เซเลริโอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 14:06:12 »
ไม่เคยขับทั้งคู่
แต่ได้ยินมาตลอดว่า swift gen ก่อนปัจจุบัน  ขับดีกว่า celerio

แต่หากซื้อ swift  gen ก่อนปัจจุบัน    อย่าลืมว่ายังไงก็เป็นรถมือสอง ต้องมีเผื่อค่าบำรุง ค่าซ่อมกันบ้าง เอาราคารถมาเทียบเลยคงไม่ได้

** จขกท. หมายถึง swift gen 1   เครื่อง 1.5  หรือ swift eco โฉมก่อนปัจจุบัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2021, 14:01:01 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ Marnburapa360

• Newbie
  • *
Re: สวิฟ เจน 1 มือสอง กับ เซเลริโอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 14:24:34 »
เอารถใหม่เถอะครับ

ออฟไลน์ artunee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 15:02:00 »
ใช้ Swift ตัวนี้อยู่ ขับดีครับ แต่ไม่เคยลอง Celerio ขอไม่เทียบเรื่องการขับขี่

แต่ถ้าเน้นความประหยัด ไป Celerio ครับ Swift กินน้ำมันมากกว่า อะไหล่แพงกว่าแน่ ๆ โดยเฉพาะถ้าแอร์พัง คอมแอร์แพงมาก (ผมเปลี่ยนมาแล้ว)

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 15:13:28 »
ผมเลือก swift ดีกว่าครับ เพราะผ่อนสบายกว่าด้วย

ไม่รู้ว่าขับเยอะแค่ไหน แต่ผมว่ารูปทรงมันก็ยังน่ารักอยู่นะ

ขับขี่คาดหวังจากทั้งคู่พอๆกันครับ แต่ celerio พื้นที่ใช้สอยน้อยมาก ข้างประตูแบนแต๊ดแต๋ แล้วรถก็เก็บ bump ถนนทุกส่วนเลย ขับนานๆเมื่อยกว่า swift เยอะเลยครับ

อัตราเร่งผมไม่เคยลองจิงจัง ส่วนใหญ่จะเป็นคนนั่งมากกว่า แต่ตุ่นมาก

ถ้ามีราคาขึ้นมาเป็นปัจจัย แล้วไม่ซีว่ามันเก่า ผมว่ามือสองยังไงก็คุ้มกว่าครับ ค่าซ่อมมันไม่น่าจะแพงขนาดนั้น ขายต่ออนาคตก็เจ็บตัวน้อยกว่า

ออฟไลน์ krating

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 16:03:57 »
ผมพึ่งออก celerio ใช้มาไม่ถึงเดือน
วิ่งได้ 80 โลละ
รถเล็กคล่องดี วิ่งไม่เกิน 80 ชิวๆ
ข้างในนั่งสบายนะ
น่าจะเป็นรถใหม่เกียร์ออโต้ที่ถูกสุด ในตลาด
เหมาะกับขับไม่ไกล หรือขับไกลไม่เร็ว
ถ้าชินกับขับเร็ว เราจะกดเร่งแรงๆโดยไม่รู้ตัว ก็จะไม่ประหยัดเท่าไหร่
เหมือนขับโกคาร์ท สนุกดี
วิ่ง40 ก็รู้สึกเร็วแล้ว อาจแช่ขวาโดยไม่รู้ตัว
คือขับ 80 แต่รู้สึกเหมือนขับ 100 กว่าแบบนั้น

รถดีนะผมว่า หนึบ ดี
มันตอบโจทย์ได้ดีกับ เครื่อง 1000

(เราต้องระลึกเสมอว่ามันเครื่อง 1000 อย่าไปขืนใจมัน)

แต่ถ้าวิ่งไกล วิ่งเยอะ เครื่องใหญ่กว่าก็น่าจะดีกว่านะ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 16:06:57 »
ยังไงก็รถใหม่ดีกว่าครับ เป็นผมไป celerio ครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 16:50:09 »
ถ้าต้องการรถที่ประหยัดน้ำมันสำหรับขับไปทำงาน หรือวิ่งเฉพาะในเมืองเจอรถติดหนักทุกวัน ผมเชียร์ Celerio ป้ายแดง ครับ

แต่ถ้าอยากได้รถเผื่อวิ่งทางไกล หรือวิ่งข้ามจังหวัด ผมเชียร์ Yaris มือสอง มากกว่าครับ ตัวรถกว้าง นั่งได้สบายกว่า

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 23:58:14 »
ถ้าต้องการรถที่ประหยัดน้ำมันสำหรับขับไปทำงาน หรือวิ่งเฉพาะในเมืองเจอรถติดหนักทุกวัน ผมเชียร์ Celerio ป้ายแดง ครับ

แต่ถ้าอยากได้รถเผื่อวิ่งทางไกล หรือวิ่งข้ามจังหวัด ผมเชียร์ Yaris มือสอง มากกว่าครับ ตัวรถกว้าง นั่งได้สบายกว่า

เห็นด้วยตามนี้ครับ ถ้าไม่ขับเร็ว แล้วอยู่แต่ในเมือง ไม่ได้ขับไกลๆ บ่อย Celerio. ดูเป็นตัวเลือกที่น่าสนมากๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2021, 06:49:42 »
สวิฟ เจน1 น่าจะบอดี้เดียวกับตัว 1.5 มันเลยหนัก และกินน้ำมันครับ
คนรู้จักขายไปเมื่อ 2 ปีก่อน ถ้าจำไม่ผิดขายได้ 2 กลางๆ
การซ่อม เสียจุกจิก ไม่ค่อยมีนะ รู้สึกเครมเร็คไป1รอบ กับปัญญาสีลอกบางชิ้น

ถ้าถามผมไปสวิฟ เจน2 ซื้อแบบเปลี่ยนสัญญา ได้ดอกรถมือ 1 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2021, 07:32:07 »
ดอกเบี้ยมือสอง น่าจะพอหา swiff มือหนึ่งส่วนลดดีๆ รถค้างสต็อคได้น่ะครับ
ลองบวกลบคูณหารก่อน เผื่อเพิ่ม 800 บาทไหวอยู่ 555

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2021, 13:28:00 »
Swift Gen2 (2013-2018) มือสองดีกว่าครับ นั่งสบายกว่า Celerio อุปกรณ์ครบครันกว่า ขับสนุกกว่า แต่ถ้าอยากสนุกกว่านี้ก็มีรุ่นพิเศษอย่าง

Swift Sai

Swift RX

ที่พิเศษอีกอย่างสำหรับ Swift Sai และ Swift RX ก็คือ.....มี Paddle Shift ให้กระตุ้นความมันส์ในการขับขี่

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2021, 23:06:53 »
ลองตามช่อง Around TheFoo ใน YouTube นะครับ

เขาใช้ขับต่างจังหวัด ขึ้นดอย ไปแค้มป์

Celerio ไปได้แน่
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 09:12:35 »
สวิฟ เจน1 น่าจะบอดี้เดียวกับตัว 1.5 มันเลยหนัก และกินน้ำมันครับ
คนรู้จักขายไปเมื่อ 2 ปีก่อน ถ้าจำไม่ผิดขายได้ 2 กลางๆ
การซ่อม เสียจุกจิก ไม่ค่อยมีนะ รู้สึกเครมเร็คไป1รอบ กับปัญญาสีลอกบางชิ้น

ถ้าถามผมไปสวิฟ เจน2 ซื้อแบบเปลี่ยนสัญญา ได้ดอกรถมือ 1 ดีกว่าครับ

เห็นด้วยกะอันนี้นะ หาอันที่คนผ่อนไม่ไหวแล้วเรามาผ่อนต่อดีกว่า Gen ปัจจุบัน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 09:36:09 »
Celerio ผมเห็นผ่านๆ มีคนมาปล่อยต่อ 74 งวด 4900 ในกลุ่มนะครับ

ลองไปหาดูครับ