ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ สมชท่านใดใช้ hybrid2.5 เเล้วเคยเปลี่ยนแจตลูกเล็กข้างนอกบ้างครับ  (อ่าน 2332 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
เนื่องจากวันนี้เอา Nx300h เข้าศุนย์ศูนย์บอกว่าค่าแบตไฮบริดลูกเล็กเริ่มไม่ดี เลยลองถามราคาเปลี่ยนศุนย์ประมาณ 2หมื่นกว่าบาท เลยอยากถามพี่ๆสมช ท่านใดที่ใช้ Hybrid toyota หรือ Lexus เเล้วเปลี่ยนแบตลูกเล็กข้างนอกบ้างครับ เเล้วใช้ได้นานมีปัญหาตามมาหรือเปล่า ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
ผมเปลี่ยนข้างนอกครับ gs300h แต่ใช้แบตพานารุ่นเดิมก็เกือบ 2หมื่นเหมือนกัน

เปลี่ยนแล้วไม่มีปัญหา เปลี่ยนข้างนอกเพราะศูนย์ไม่มีของเลยเรียกช่างมาเปลี่ยนที่บ้าน

ช่วงโควิดนิไม่ได้สตาทนานสุด 20วัน ก็ยังติดปกติเลยครับ

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
300h เหมือนกัน ผมตอนนี้ใช้แบต varta ลูกนึง 4000กว่ามั้งครับ เปลี่ยนข้างนอก

ใช้มาปีนึงแล้วก็ปกติดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2021, 23:20:44 โดย SpeedC »

ออฟไลน์ โบตั๋น

กลุ่ม Camry hybrid ใน facebook ใช้แบตนอกกันปกติเลยครับ ปกติจะอยู่ได้ 4-5ปี แต่แบตนอกอยู่ได้ 2-3ปีแล้วแต่รุ่นยี่ห้อ
อย่าง nx ถ้าแบตอยู่ในห้องเครื่องหน้ารถน่าจะไม่มีปัญหาเรื่องระบายแก๊สไฮโดรเจนเหมือนรถที่วางแบตไว้ท้ายนะครับ

ออฟไลน์ CMaN20

กลุ่ม Camry hybrid ใน facebook ใช้แบตนอกกันปกติเลยครับ ปกติจะอยู่ได้ 4-5ปี แต่แบตนอกอยู่ได้ 2-3ปีแล้วแต่รุ่นยี่ห้อ
อย่าง nx ถ้าแบตอยู่ในห้องเครื่องหน้ารถน่าจะไม่มีปัญหาเรื่องระบายแก๊สไฮโดรเจนเหมือนรถที่วางแบตไว้ท้ายนะครับ

สอบถามครับ แบตลูกเล็กวางหลังรถ มันช่วยยืดอายุได้ดีกว่าวางที่ห้องเครื่องรึเปล่าครับ เพราะผมสังเกตุรถยุโรป  Bmw/Benz ก็จะวางด้านหลัง แต่ละลูกผมใช้นานสุดประมาน 4ปีเลยครับ (แบตแห้งของติดรถ). ส่วนนึงที่ทำให้แบตเสื่อมเร็วเพราะความร้อนมั่ย?
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ JoeOK

• Newbie
  • *
ในบางคลับ ผมเห็นเค้าสั่งแบตของ บิ๊กไบ๊ค์ ขนาดโวล์ทและแอมป์ เท่าของติดรถมาใส่แทน  ก็ใช้ได้ครับ
จริงๆแล้ว แบตลูกเล็ก มันสำหรับ.ใช้กับฟังชั่นรถ เช่น ระบบ Start/Stop ระบบ Break Hold ราคามีตั้งแต่ 1 K-2.5K
แล้วแต่ชนิดและยี่ห้อครับ ในเวป ช็อปออนไลน์ ก็มีขาย ซื้อมาเปลี่ยนเองได้ ไม่ต้องสำรองไฟเลี้ยงเหมือนแบตลูกใหญ่
หรือร้านแบตดังๆที่รับเปลี่ยนถึงบ้านก็มีครับ

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
ผมก็เปลี่ยนร้านแบตข้างทางตามปกติเลยครับ

ออฟไลน์ Mos37257

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ eagleview

• Newbie
  • *
เปลี่ยนกับ Harrier 2014 ตรงรุ่น (ติดรถ Panasonic JP) ก็ Ok ใช้ได้เลยครับ

https://thaipuma.com/products/puma-battery-55d23r