ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 15 พฤษภาคม 2021  (อ่าน 3168 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chitchai

• Jr. Member
  • **
แนะนำยาง 195/60-15 งบไม่เกิน8,000บ.ใส่รถ Suzuki ertiga หน่อยครับ

ออฟไลน์ Ton Never Die

• Newbie
  • *
1. MPV 1.5L 7 ที่นั่ง คันไหนขึ้นเขาแล้วน่าจะเหนื่อยน้อยสุดครับ ยกตัวอย่างอ่างขาง นั่งสัก 5 คน รบกวนพี่จิมมี่ช่วยเรียงลำดับจากเหนื่อยมาก ไปเหนื่อยน้อยที่สุดให้ทีครับ มี SIENTA BRV XL7 XPANDER (เผลอๆแอบบวก MG ZS ด้วย เพราะผมกำลังมองอยู่)

2. ปกติได้ยินมาว่างานประกอบอินโดจะแย่กว่างานประกอบไทย แต่ในกรณี Mobilio, BRV นี่คือยกเว้นใช่ไหมครับ เพราะแอบสังเกตุเห็นพวก sienta ertiga XL7 Xpander ที่ประกอบอินโดแอบงานเนี๊ยบกว่า Mobilio กับ BRV ที่ประกอบไทยซะอีก

ออฟไลน์ blind your dream

• **
การทดสอบการชน25%ของUSA สามารถใช้ประกอบการตัดสินใจในการซื้อรถในไทยได้ไหมครับเช่นพวกCamry accord เพราะส่วนตัวจะดูผลการทดสอบการชน กับถุงลมนิรภัยเป็นหลักเวลาซื้อรถ 
Bridgestone turanzaถ้าเทียบกับ triple max II feeling ต่างกันขนาดไหนครับ
แล้วเสาอากาศแบบshark fin นี่การรับสัญญาณวิทยุดีไหมครับ

อยากถามความเห็นเกี่ยวกับยาง goodyear direzza dz102 หน่อยครับ

อยากทราบว่ามีลักษณะการขับขี่เป็นอย่างไร พอดีซื้อรถมือสอง ได้ยางตัวนี้ติดมาครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Suzuki จะมีรถซีดานที่มาแทน ciaz ที่ลากขายมานานไหมครับ

และ จากประสบการณ์ของพี่ๆ แบตเตอรี่รถยนต์ยี่ห้อไหน ทนทานใช้งานได้นานสุดครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ยางติดรถ city ehev yokohama  blueearth - A  เป็นยังไงมั่งคับ ต่างกับ t005A แค่ไหน ขับเร็ว เร่งแทรง

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
พอดีไปดูรถทีศูนย์มา (หลายเดือนแล้วนะครับ) แล้วน้องเซลถามน้องเซลว่านั้นลำโพงอะไร น้องเค้าก็บอกว่าเป็นลำโพง Noise canceling

เลยสงสัยว่า ปกติรถยนต์มี noise canceling ด้วยเหรอครับ

ปล. รุ่นที่ไปดูเสียงยังดังอยู่พอสมควร ถถถ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
จากที่เคยสอบถามไปนะครับ Toyota Hiace KDH 202 ปี 2016 ใช้ทำงาน courier
ขับในเมือง จอดบ่อยมาก ทางค่อนข้างชัน ขับเร็วไม่เกิน 80 km/h ใช้งาน สัปดาห์ละ 1500-1800 km
ยางมาตรฐานติดรถคือขนาด 195/80 R15 เปลี่ยนใส่ล้อแม็กของ Fortuner ขอบ 18
เนื่องจากเปลี่ยนยางค่อนข้างบ่อย เปลี่ยนรอบนึงใช้ได้ไม่เคยเกิน 20000 km จึงเลือกยาง Treadwear สูงไว้ก่อน
ตัวเลือกตอนนี้มี 2 ตัว คือ
1. yokohama geolandar cv g058 225/50 R18 95V
2. mastercraft lsr grand touring 225/55 R18 98H
โดยที่ Yokohama มีราคาแพงกว่าประมาณ 40% ทีมงานแนะนำเป็นตัวไหนดีครับ

อีกเรื่องที่อยากสอบถามคือ ผ้าเบรค Disc คู่หน้า ระหว่าง
1. Bendix Heavy duty
2. Toyota แท้
3. Bosch
ตัวไหนจะทนทานที่สุดครับ

ออฟไลน์ MK009

• Newbie
  • *
จากอาทิตย์ที่แล้ว ที่พี่จิมบอก Mazda 3 / CX-30 จะเอา Skyactiv X + mild hybrid เข้ามา

ลองไปดูระบบ hybrid เหมือนจะเล็กมาก แบบนี้จะเข้าเกณฑ์รถ hybrid ของประเทศไทยไหมครับ หรือไทยมีภาษีรถ mild hybrid หรือเปล่าครับ หาข่าวไม่เจอ

ไม่งั้นถ้าไม่ได้ส่วนลดภาษี ราคาไม่ทะลุไป 1.3-1.4 ล้านเลยหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2021, 15:46:51 โดย MK009 »

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
อัะเดตยี่ห้อรถนะครับ
mg ep ครับ  ;D

ออฟไลน์ romeokk

• **
cx8 2.5 เบนซิน ที่หยุดนำเข้านี่เพราะว่าตัวใหม่จะมา หรือจะเลิกขาย หรือจะระบายสต็อคสีแดงที่เหลือครับ (ผลิต ธค 2019 เลย) และถ้าจะซื้อตัวค้างสต็อค ควรต่อรองขออะไรจากศูนย์บ้างครับ นอกจากส่วนลด(ที่ตอนนี้ก็ลดแลกแจกแถมถล่มทลายแล้ว)