ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องการเลือกยาง Run-Flat ที่ใส่แล้วนุ่มนวลที่สุดครับ  (อ่าน 3986 ครั้ง)

ออฟไลน์ staparij

• Newbie
  • *
พอดีถึงรอบเปลี่ยนยางรถให้กับ Benz S-Class (W222) และ CLS (257) โดยที่ทั้งคู่ของเดิมใช้เป็น Pirelli P-Zero สำหรับ W222 และ Goodyear Asymetric 3 สำหรับ C257 ทั้งนี้เคยเปลี่ยนมาแล้วรอบนึงทั้งคู่ โดยยึดจากสองตัวนี้เป็นหลักเนื่องจากเป็นยางติดรถมาทั้งคู่ แต่พอจะทราบมาว่าทั้ง Asymetric และ P-zero เป็นยางแนว Sport ทั้งคู่ จึงลองขอคำแนะนำจากร้านต่างๆถึงยาง run flat ที่เน้นนุ่มหน่อย ซึ่งจากการเก็บข้อมูลหลายๆแหล่ง ก็มีตัวเลือกตามลิสนี้ครับ

1. Pirelli P-7 Cinturato
2. Michelin Primacy 3/4
3. Bridgestone Turanza t005

เข้าใจว่าโดยธรรมชาติแก้มยาง Runflat ที่แข็ง และ รถล้อขนาด 20 คงคาดหวังความนุ่มนวลตามรอยต่อถนนได้ยาก แต่จากตัวเลือกที่ว่ามา ตัวไหนพอจะให้ความนุ่มนวลได้มากที่สุดครับ (นอกตัวเลือกเสริม - แชร์กันได้ยิ่งดีครับ) ของเดิมที่ติดอยู่จริงๆก็ถือว่านุ่มนวลดีอยู่ แต่อยากให้เวลาผ่านรอยต่อถนนแล้วนุ่มนวลขึ้นอีกนิ๊ดจะดีมากครับ (คิดว่าพวกรอยต่อถนนน่าจะมาจากยางมากกว่าช่วงล่าง เพราะออกเสียงตึงตังแต่จังหวะยุบยึดช้า)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมเลือกจะที่ใส่ยาง Non RFT ครับ ใส่ยางธรรมดา สบายขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
ผมเลือกใส่ยางธรรมดาเช่นกันครับ
W222 MC PS4
C238 MC PS4s
G30 MC PS4
ดีกว่าทุกด้านครับ และไม่คิดจะกลับไป Runflat อีก
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
พอดีถึงรอบเปลี่ยนยางรถให้กับ Benz S-Class (W222) และ CLS (257) โดยที่ทั้งคู่ของเดิมใช้เป็น Pirelli P-Zero สำหรับ W222 และ Goodyear Asymetric 3 สำหรับ C257 ทั้งนี้เคยเปลี่ยนมาแล้วรอบนึงทั้งคู่ โดยยึดจากสองตัวนี้เป็นหลักเนื่องจากเป็นยางติดรถมาทั้งคู่ แต่พอจะทราบมาว่าทั้ง Asymetric และ P-zero เป็นยางแนว Sport ทั้งคู่ จึงลองขอคำแนะนำจากร้านต่างๆถึงยาง run flat ที่เน้นนุ่มหน่อย ซึ่งจากการเก็บข้อมูลหลายๆแหล่ง ก็มีตัวเลือกตามลิสนี้ครับ

1. Pirelli P-7 Cinturato
2. Michelin Primacy 3/4
3. Bridgestone Turanza t005

เข้าใจว่าโดยธรรมชาติแก้มยาง Runflat ที่แข็ง และ รถล้อขนาด 20 คงคาดหวังความนุ่มนวลตามรอยต่อถนนได้ยาก แต่จากตัวเลือกที่ว่ามา ตัวไหนพอจะให้ความนุ่มนวลได้มากที่สุดครับ (นอกตัวเลือกเสริม - แชร์กันได้ยิ่งดีครับ) ของเดิมที่ติดอยู่จริงๆก็ถือว่านุ่มนวลดีอยู่ แต่อยากให้เวลาผ่านรอยต่อถนนแล้วนุ่มนวลขึ้นอีกนิ๊ดจะดีมากครับ (คิดว่าพวกรอยต่อถนนน่าจะมาจากยางมากกว่าช่วงล่าง เพราะออกเสียงตึงตังแต่จังหวะยุบยึดช้า)

ถ้ายืนยันจะไป RFT 3ตัวเลือกนี้
จากปสก. เคยใช้ P7ทั้งธรรมดา และ RFT และเคยใช้ T005 ธรรมดา ผมคงไป T005 rft ครับ เพราะ P7 พื้นฐานมันไม่ใช้ยางเด่นอะไร จริงๆคือยาง Comfort ของแบรน ซึ่งถ้าเทียบกับยาง comfort ของเจ้าตลาด ผมว่าสู้ไม่ได้. สรุป 3ตัวเลือกนี้ ผมขอไป T005 rft ครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
ของผมขอบ 19 นะครับ เคยใส่ Turanza t005 แล้วยังแข็งอยู่พอควร พอดูด้วยราคาและหลายๆแล้ว สรุปไป Yogo แทนครับเส้นละ 9 พันไม่ได้นุ่มมากแต่ตอบโจทย์ทุกอย่างครบ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมแชร์มากๆครับ ผมยังลังเลเรื่องถอด run flat ออกแล้วใส่เป็นยางปรกติอยู่ครับ เนื่องจากประทับใจ run flat เมื่อครั้นยางรั่วแล้วประคองเข้าบ้าน & เข้าอู่ต่อในวันถัดไปแบบไม่ต้องคิดมาก (ไม่ค่อยมีเวลาแปะยาง หรือ รอรถมายกไปร้านยางครับ) แต่ก็ยอมรับว่าเวลาวิ่งปรกติ ไม่ค่อยชอบคาแร๊กเตอร์การขับขี่ของ run flat เท่าไหร่ สำหรับยาง เดี๋ยวคงไปเช็คดูของ Yoko มาประกอบด้วยครับ

• Newbie
  • *
ผมเลือกจะที่ใส่ยาง Non RFT ครับ ใส่ยางธรรมดา สบายขึ้นเยอะเลย
  ลังเลเหมือนกันครับ เคยนั่ง e-class ของเพื่อนตัวที่เป็นยางธรรมดา เนี่ยนละมุน ไปหมดเลยครับ แต่ยังติดใจคุณสมบัติบางประการของ run flat อยู่ครับ

• Newbie
  • *
ของผมขอบ 19 นะครับ เคยใส่ Turanza t005 แล้วยังแข็งอยู่พอควร พอดูด้วยราคาและหลายๆแล้ว สรุปไป Yogo แทนครับเส้นละ 9 พันไม่ได้นุ่มมากแต่ตอบโจทย์ทุกอย่างครบ
  รบกวนของทราบชื่อรุ่นที่ใช้อยู่ตรงๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
  ลังเลเหมือนกันครับ เคยนั่ง e-class ของเพื่อนตัวที่เป็นยางธรรมดา เนี่ยนละมุน ไปหมดเลยครับ แต่ยังติดใจคุณสมบัติบางประการของ run flat อยู่ครับ

F10 ผมก็เปลี่ยนเป็น Non RFT ครับ

RFT ข้อดีคือ รั่วแล้ววิ่งได้อีกสักระยะ พอประคองหาที่ปะยางได้ ลมไม่ออกหมดทันที

นอกนั้น คือ หนัก กระด้าง ไม่นุ่มนวล และ เก็บรอยต่อถนนเกินไป ผมไม่ค่อยชอบ

เปลี่ยนเป็น Non RFT แล้วพกสเปรย์ปะยางฉุกเฉิน แล้วก็ปั้มลมพกพา แค่นั้นจบเลย ทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้ที่ปะฉุกเฉินเลยครับ

แล้วมีความสุขกับ Non RFT ครับ นุ่มนวล สบายดี ใช้ PS4S ครับ