ผู้เขียน หัวข้อ: ขับชนกรวยส้มและลากยาวมา 5 กม  (อ่าน 3606 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maxnum

• Newbie
  • *
ขับชนกรวยส้มและลากยาวมา 5 กม
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2021, 21:55:59 »
สวัสดีครับ อันนี้เป็นกระทู้เเรกของผม
ไม่ค่อยสบายใจเลยครับ เพิ่งชนกรวยมา
แล้วถึงบ้านพร้อมยางแบน
ชนกรวยส้มที่ตั้งไว้ครับ พอดีซ้ายมี 10ล้อ เป็นแถวยาว หักหลบไม่ได้เลยเอา mu-7 2009 ไปชนกรวย แล้วมันติดซุ้มล้อ ขวาหน้า จอดข้างทาง เอาไม่ออกครับ
เลยขับต่อไปเรื่อยๆ และยางโดนตะปู น่าจะโดนแถวๆตั้งกรวยส้มครับ   คือ รถจะเป็นไรไหมครับ ยางซุ้มล้อ อวัยวะแถวนั้น จะเป็นไรเพราะกรวยไหม ลากกรวยมา 5 กิโล กว่าจะหลุด หลุดน่าจะเพราะยางแบน มันเลยออกไปเองได้   แล้ว ยางแบน ขับไปอีก 3 กิโล จะเป็นไรไหมครับ ถึงเจอปั้ม ล้อแมก ศูนย์ ยาง จะเป็นไรไหมครับ เพราะขับทั้งที่แบน แต่ถึงปั้ม ยังมีลมออก มีเสียงชัด แต่เวลาเลี้ยวมันมีเสียงบดยางแล้วครับ   :'(

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ขับชนกรวยส้มและลากยาวมา 5 กม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2021, 22:14:54 »
ถ้าลากกรวยมาไม่น่าจะเป็นอัไรนะตรับ คิดว่ากรวยไม่น่าจะทำอะไรเหล็กได้
ส่วนยางนี้ ถ้าบดยางมาก็อาจต้องเปลี่ยนครับ ทางที่ดีเข้าร้านล้อ ปะยาง เช็ตช่วงล่างเลยครับจะได้สบายใจ

ออฟไลน์ Teera

Re: ขับชนกรวยส้มและลากยาวมา 5 กม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2021, 09:56:15 »
บดมายางคงไปแล้ว ส่วนล้อ ลองเช็คสภาพดู ว่ามีรอยดุ้ง หรือเปล่า
เปลี่ยนยาง ถ่วง ตั้งศูนย์ แล้ววิ่งดู
ส่วนกรวย ถ้าไม่โดนพวกตัวถัง หรือ ท่อทางต่างๆ ช่วงล่างไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ
เออ แล้วกรวยใครครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2021, 10:51:02 »
อย่าลืมเอากรวยไม่คืนเขานะครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2021, 11:48:38 »
กรวยไม่น่ามีอะไร ลองเช็คยางดีกว่าครับอันตรายกว่าเยอะ

จะว่าไปผมเคยเหยีบไอ้ตัวมิชลินขาวๆ ที่ชอบติดตามรถพ่วงนี่หละ เสียงอย่างดังใจหายเลย ดีที่ตัวมันพอดีกับช่องว่างใต้ท้องรถมากๆ เลยไม่โดนส่วนที่เป็นพลาสติกครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2021, 12:17:08 »
กรวยไม่น่ามีอะไร ลองเช็คยางดีกว่าครับอันตรายกว่าเยอะ

จะว่าไปผมเคยเหยีบไอ้ตัวมิชลินขาวๆ ที่ชอบติดตามรถพ่วงนี่หละ เสียงอย่างดังใจหายเลย ดีที่ตัวมันพอดีกับช่องว่างใต้ท้องรถมากๆ เลยไม่โดนส่วนที่เป็นพลาสติกครับ

สงสารน้อง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2021, 12:18:29 »
กรวยไม่ห่วง ห่วงยางมากกว่า ถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถ อย่าเครียดไปครับ เข้าร้านเช็ค จบแค่นั้น

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2021, 08:06:50 »
น่าห่วงที่สุดคือยางครับ ขับบดมา 3 โลน่าจะใช้การต่อไม่ได้แล้วครับ
เข้าร้านยางเปลี่ยนยางใหม่ (ถ้าไม่มีงบไปยาง % ถอดป้ายแดง) แล้วเขาถอดล้อมาก็เหมือนพี่คนข้างบนว่า ดูล้อว่าดุ้งไหมปกติไหม รวดดูช่วงล่างว่าบุบสลายอะไรไหม จะได้แล้วใจครับ