ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 29 พฤษภาคม 2021  (อ่าน 2956 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ton Never Die

• Newbie
  • *
เงินเดือน 15,000 มีความจำเป็นต้องใช้รถยนต์ รถคันแรกในชีวิต ที่ดูไว้มี Vios บริทนีย์ สเปียร์ ปี 04 ผ่อนเดือนละ 3,000 กว่า กับ Vios เห็บหมา ปี 09 ผ่อนเดือนละ 5,000 กว่า ถ้าอยากประหยัดในยุคนี้ เลือกตัวบริทนีย์จะเก่าหรือน่าเกลียดไปไหมครับ เพราะอายุรถห่างกันตั้ง 5 ปี  ปล.ผมกะจะใช้ต่อสัก 7-10 ปีเลย พี่จิมมี่มีอะไรแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Rapid

• Newbie
  • *
อยากซื้อรถเพิ่มอีกคัน ชอบการตกแต่งภายในของ civic gen 11 สวยดีครับ แต่มันจะมีช่องแอร์ให้เบาะหลังหรือไม่ครับ? ตอนนี้ขับ Civic Dimension 2003 MT วิ่งไป 450,000 กม.แล้ว คนนั่งหลังบ่นร้อน ทั้งที่ผมเพิ่งล้างคอยเย็นไปและเปลี่ยน Compressor ใหม่ไปแล้ว หรือเปลี่ยนใจไปซื้อ A6 Avant 40 TFSI เห็นช่องแอร์หลังเยอะดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2021, 15:25:00 โดย chokpiti »

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *

หลังจากใช้ Mazda3  ปี MY2018 มาเกือบ 4 ปี ระยะทางใกล้ 50,000 กิโล ได้วารดิถีเปลี่ยนยางใหม่แล้ว ^^ กำลังมองหายางที่นุ่มสบาย อายุการใช้งานยาวหน่อยประมาณ 40,000โล++ ครับ ยางเดิม 205 60 R16 ครับ

การใช้งานปกติขับไม่เร็วครับ ไม่เกิน 120 ความเร็วสูงสุด เฉลี่ยประมาณ 80-90 ส่วนใหญ่ขับในเมืองครับ แถวบ้านมักมีน้ำท่วมขังเป็นแอ่งน้ำอยู่บ่อยๆ ปกติเจอฝาท่อก็หลบ เจอคอนกรีตก็ย่อง  ลูกและแฟนนั่งหลังเป็นส่วนใหญ่ ถ้าลูกหลับจะวิตกจริตมาก ถนนบางเส้นต้องเลี่ยงเลย เช่น พระราม3 เส้นเลียบแม่น้ำเจ้าพระยา เส้นถนนเพชรเกษมขาออกตั้งแต่ข้ามถนนวงแหวนกาญจนาเป็นต้นไป

ตอนนี้ที่เลือกไว้เป็น
   1) สะพานหิน T005A
   2) นักชิม Primacy4
   3) อากงอาม่า advan db v551

รบกวนช่วยแนะนำตัวที่ นุ่ม เงียบ รีดน้ำดี และ ทน ให้หน่อยครับ

ปล. ไปร้านยางช่วงโควิคป้องกันตัวยังไงดีครับ จะกลั้นหายใจ 1 ชั่วโมงก็ไม่ไหว :)

ออฟไลน์ Socos22

• Newbie
  • *
สวีดดีครับผม กำลังจะตัดสินใจซื้อรถ มองเป็น แอฟเวอร์เลส ครับ ตัวขับ4 ไม่ทราบว่าตัวนี้เป็นยังไงบ้างครบ
 อาการประจำรุ่น อัดตราสิ้นเปลี่อง การขับขี่ ความปรอดภัย ทางพี่จิมคิดว่ารุ่นนี้เป็นยังบ้างครับ แล้วถ้าเอามาเที่ยบกับ ฟอร์เรดเตอร์ ครับ พี่คิดว่าตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2021, 16:11:13 โดย klakla »