ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 29 พฤษภาคม 2021  (อ่าน 2958 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook Live  & YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3799015256874330

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
สวัสดีครับ
พรีอุสเคยนำ Solar Cell มาติดหลังคา เพื่อระบายความร้อนในรถตอนจอดกลางแดด ทำไมหลังจากนั้นแนวคิดนี้ก็หายไปเลยครับ  ไม่มีใครนำไปพัฒนาต่อด้วย
ทั้งที่ตอนนี้ Solar Cell แบบโปรงแสงก็เริ่มมีแล้ว น่าจะเอามาผนวกกับ Panoramic glass roof ได้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Noname

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่อง ยาง ของ Almera 1.0 Turbo ครับ
ตอนนี้ใช้ ยาง Goodyear eagle f1 directional 5 ขนาด 195/55 R15
ลักษณะการใช้งาน : ใช้งานปกติทั่วไป แต่บางครั้งก็แอบแซ่บ (ซิ่ง) บาง ขอเน้นประสิทธิภาพยางในสภาพถนนเปียก ช่วงฤดูฝน นี้ครับ

ได้ยินพี่บาส บอกเสมอว่า “ถ้ายางแนว Sport ก็จะไม่เงียบ ในขณะที่ยางเงียบ ก็จะไม่ Sport’’

ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปข้อไหน จึงขอฟังความเห็นจากพี่ๆในทุกๆข้อด้านล่างนี้ครับ

1. อยากได้ยาง Sport ที่มีเก็บเสียงดี(เงียบสุดของสาย sport) และขับลุยไปพื้นถนนเปียกในเวลาฝนได้ดี ของ ยางขนาด 195/55 R15 พอจะมีตัวเลือกไหนบ้างครับ

2. หรือมียางสายนุ่มเงียบ ที่มีประสิทธิภาพใกล้เคียงกับยาง แนว Sport มากที่สุด พอจะมีตัวเลือกไหนบ้างครับ

3. หรือว่าควรขยับไป ขนาด 195/60 R15 ดีไหมครับ

ขอบคุณครับมากครับ ผมติดตามดูย้อนหลังทุกสัปดาห์ครับ   ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2021, 14:32:41 โดย Noname »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ปีนี้ Nissan Kicks จะมีการปรับปรุงอะไรเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ

และแอบเห็นดีลเลอร์เจ้าดังเอาภาพ Almera Sportech มาลงเบลอๆ แล้ว จะเปิดตัวช่วงไหนครับ มีการปรับออพชั่นอะไรนอกจากชุดแต่งมั้ยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
ระหว่าง Mercedes-Benz GLA 200 รุ่นประกอบไทย กับ BMW X1 ตัวไหนที่ครบจบกว่าในภาพรวมทุกด้านครับ

ออฟไลน์ Glazy

พวกพี่เคยรถไปแบตหมดตรงที่ๆไม่ควรหมดมั้ยครับเช่นสุสาน ซอยเปลี่ยว
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ ChotLife

- กำลังสนใจ Volvo V40 T5 น่าเล่นไหมครับ อยู่ กทม. รุ่นนี้มีอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ

- เห็นพี่บาสตามหา LM705 อยู่ ลองเช็คกับร้านดังย่านติวานนท์รึยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2021, 14:04:49 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ MK009

• Newbie
  • *
ตัดสินใจจะซื้อ Mazda 3 ละครับ จะมีรุ่นปรับอุปกรณ์มาในเร็วๆ นี้ไหมครับ ใจอยากได้ซันรูฟ แต่ไม่อยากได้สีขาวของรุ่น 100 ปี ซื้อเลยหรือว่าควรรอดูก่อนดีครับ เห็นเกือบ 2 ปีแล้วยังไม่มีปรับอุปกรณ์เลย

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
อยากให้ HLM ทำ Scoop First Impression ที่มีคนซื้อ Nissan Note E-power 2020 แบบสั่งนำเข้า พี่จิมมี่พอจะสนใจไหมครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
จากที่เคยถามคุณจิมมี่ว่าควรเลือกรถรุ่นไหนมากู้สถานการณ์นิสสันในไทย และคุณจิมมี่บอกว่าไม่มีเลย ผมสิ้นหวังมากเลย

แต่จากรายการสัปดาห์ที่แล้วที่คุณจิมมี่บอกว่านิสสันจะไม่มีทางถอนตัวจากไทยเพราะลงทุนไปเยอะมากทำให้ผมสบายใจขึ้นมากเลย เพราะประธาน(เงา) ออกมายืนยันด้วยตัวเอง

ขอบคุณรายการมากที่เอาความฮ่า นำสาระ ช่วงนี้มันมีแต่ข่าวเครียดมากเลย ผมตามรายการนี้เพราะฮ่าเนี่ยแหละ ขอให้คง concept นี้ต่อไปนะครับ

ปล. คำถาม คิดจะจัด talk show บ้างไหมครับ? จะได้ไปชม ไม่ต้องจัดเดี่ยวนะครับ ยกไปทั้งทีมงานเลย 555 (ทีมชง ทีมตบ เป็นงานมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2021, 13:52:53 โดย Tae_Gunner »

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) สวัสดีครับทุกท่าน

;) อยากสอบถาม พี่บาส หน่อยครับ
ว่าล้อ max ที่ติดรถมาจากโรงงาน
มีมาตราฐานความแข็งแรง ดีขนาดไหนครับ

:) แล้วล้อ max ใหม่ ตามร้าน
ที่ 4ล้อ พร้อมยาง ราคาประมาณ
18,000-20,000
พวกนี้คุณภาพสูสี กับล้อและยาง
ที่ติดมาจากโรงงานไหมครับ

:) ในมุมของพี่บาส คิดว่า ok ไหมครับ
เป็นรถ eco car นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2021, 14:04:29 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
อยากทราบเกี่ยวกับหลักการที่ผลิตกระบะช่วงสั้นออกมาขาย  เห็นรีโว่มีโชว์บนเว็บฯ แต่ยี่ห้ออื่นไม่เห็นมีครับ เหมือนต้องไปหาเองตามโชว์รูม

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
การที่ nissan kick ขายดีในญี่ปุ่น  แสดงว่า ต่อไป การหาอะไหล่รุ่นนี้จะหาง่าย เป็นข้อดี กว่ารถที่ไม่นิยมในญี่ปุ่นไช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
สอบถามครับ แหนบใต้เพลา กับ แหนบบนเพลาของรถกระบะมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ
และถ้าผมจะซื้อมาเน้นใช้งานแบบทั่วไปไม่เน้นบรรทุก แบบไหนให้ความสบายที่ดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Mitaya

• **
Lexus es300h ตอนนั้นที่คุณจิมมี่นำมาวิ่งวัดอัตราสิ้นเปลือง ตอนนั้นได้ทดสอบเครื่องด้วยไหมครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง มีจุดไหนของตัวรถที่ทำให้ต้องติไหมครับ?
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ polwath

- ปัญหาน้ำมันบูดในรถที่จอดทิ้งไว้นาน เกิดขึ้นเฉพาะรถที่เติมแก็สโซฮอล์หรือเป็นได้กับรถทุกประเภทครับ แล้วจะสามารถนำน้ำมันดังกล่าวกลับมาใช้งานได้อีกไหมครับ (เช่น ใส่ขวดแล้วเขย่าให้เข้ากัน) หรือต้องถ่ายทิ้งอย่างเดียว

- รถทดลองประกอบจากโรงงานผลิตรถยนต์ต่างๆ ตั้งแต่คันแรกจนถึงคันที่ทดสอบประกอบสมบูรณ์ก่อนเริ่มสายการผลิตจริง ในกรณีมีการวางสายการผลิตรถรุ่นใหม่ หรือปรับปรุงตามการเปลี่ยนโฉม ส่วนใหญ่แล้วจะถูกทำลายทิ้งอย่างเดียว หรือยังนำมากลับมาใช้งานได้ต่ออยู่ครับ

- ยาง Run-flat จะมีประโยชน์ในกรณียางแตกหรือมีลมรั่วเวลาขับรถที่ยังจะควบคุมได้อยู่ช่วงระยะสั้นโดยไม่เสียรูปทรงหรือโครงสร้างยาง ก่อนต้องเข้าอู่เปลี่ยนยางใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ SirPig

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน

วันนี้อยากขออนุญาตถามความเห็นของพี่ๆ ถึงเหตุผลที่ทำไมรถยนต์ประเภทกลุ่มที่เป็น Hybrid ของทางฝั่งยุโรปหรืออเมริกา ถึงมีความทนทานที่ต่ำกว่าทางญี่ปุ่น มีความน่าเชื่อถือที่น้อยกว่าเมื่อเทียบกัน

ส่วนตัวผมมองว่าทางวิศวกรฝั่งญี่ปุ่นมีเป้าในการใช้ระบบไฟฟ้าเพื่อเพิ่มความประหยัดเท่านั้น ไม่ได้มุ่งเน้นไปที่สมรรถนะ กำลังแรงม้า อย่างที่วิศวกรฝั่งยุโรปทำกัน

ปล.เมื่อหลายอาทิตย์ก่อนพี่จิมมี่แนะนำน้ำยาเคลือบยี่ห่ออะไรนะครับ ที่โรงงาน Rolls Royce ใช้ก่อนจะส่งมอบให้ลูกค้าครับ (กลับไปฟังย้อนหลังไม่ไหวจริงๆครับไม่รู้ว่าอยู่ตรงชม.ไหน มันเยอะมาก)

ออฟไลน์ Pattarapon

รบกวนขอคำเเนะนำพี่ๆหน่อยครับ ตอนนี้ผมเครียดมากๆเลยครับ ผมสั่งอะไหล่เบนซ์ไปจะ 4 เดือนเเล้ว เเต่อะไหล่ก็ไม่มีกำหนดว่าจะมาเมื่อไหร่ พี่ๆพอจะมีลู่ทางที่พอจะติดต่อฝ่ายที่จะให้คำตอบได้โดยตรงบ้างไหมครับ 1250 มีเเต่บอกจะประสานงานให้เเล้วก็หายเงียบตลอดเลยครับ เครียดจนอยากจะขายรถทิ้งเเล้วครับ T_T

ออฟไลน์ Lack

• **
ได้ยินพี่จิมแซวๆkickลดราคา
ถ้าลดจริงจะลดประมาณเท่าไรคับ

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
2 สัปดาห์ที่แล้วถามไม่ทันวันนี้ขอถามดังนี้ครับ 1. ช่วงล่างที่นุ่มหนึบ หรือแข็งเด้ง เราจะให้เป็นส่วนที่มาจาก ล้อ ยาง โช๊ค ช่วงล่าง หรือ platform เป็นเปอร์เซ็นที่เท่าไหร่ดีครับ  2. เวลาทดสอบรถยนต์ทีมงานจะเติมลมเท่าไหร่ครับ ตาม  spec ที่ข้างประตูหรือไม่เพราะคงจะมีผลต่อความรู้สึกพอสมควร 3. เห็นรถไฟฟ้ากำลังมามาก และเห็นพูดคุยกันเรืองแบตเตอรี่มาก อยากให้ลองคุยเรื่อง มอเตอร์ ยี่ห้อ และคุณภาพ การพัฒนาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ไหนๆพี่ๆก็ชอบแซว dunlop lm705 แล้วพี่ๆพอรีวิวคร่าวๆของยางตัวนี้ได้มั้ยคับ พี่ผมเค้าจะเปลี่ยนยางแล้วแล้วตัวนี้มันอยู่ในลิสต์จัดโปรพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2021, 14:09:05 โดย Wizarddd »

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
1.สำหรับรถที่ใช้ไปนานๆ ช่วงล่างมีความเสื่อมไป แล้วอยากเปลี่ยนยกชุดทีเดียวเลย มีชิ้นส่วนอะไรบ้างที่ควรเปลี่ยนบ้างครับ (หรือชิ้นไหนที่ควรซ่อมมากกว่าเปลี่ยน)

2.ขอคำแนะนำเรื่องโช้คกับผ้าเบรกของ xpander ครับ
-ผ้าเบรก ถ้าจะไปเที่ยวภูเขา ควรเปลี่ยนผ้าเบรกเป็นตัวไหนครับที่ทนความร้อนได้สูงและเหมาะสมกับรถ

- เนื่องจากรถค่อนข้างโยนและนิ่มเวลาเจอทางขรุขระ โช้ค/สปริงที่ทำให้รถโคลงน้อยลง แต่ไม่แข็งจนเสียความสบายในการนั่งโดยสารที่มีไปครับ

ออฟไลน์ limouchine

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

อยากทราบความคิดเห็นของพี่ๆ ว่า
ในความคิดของพี่ๆ
บุคลิกของคนที่ขับ mx-5 กับ wrx เป็นอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล. สัปดาห์ที่แล้ว ตอนผมกินน้ำอยู่ แล้วพี่เมอ่านชื่อ รุ่งรัตน์ แล้วพี่จิมแก้เป็น รุ่งโรจน์ ผมนี่สำลัก น้ำพุ่งเลยครับ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ digdig

• Newbie
  • *
Glc 250D เปลี่ยนBilstien B 6 จะช่วยลดอาการโคลงได้มากมั้ยครับ?

ออฟไลน์ AonZz

• Newbie
  • *
ได้ข่าวว่า  Almera จะมีรุ่นปรับอุปกรณ์เตรียมออกมาจริงไหมครับ ตอนนี้อยากให้ปรับการเก็บงานห้องเครื่อง กับเครื่องที่สั่นแรงกว่าซิตี้

ออฟไลน์ lorenzo

เห็นข่าวผลประกอบการค่ายรถปีก่อนเพจอื่นนำมาลง จริงมั้ยครับที่นิสสันขาดทุนหนัก ถ้ายอดขายเป็นแบบนี้พี่จิมมี่คิดว่านิสสันจะอยู่บ้านเราต่อในปีหน้ามั้ยครับ เท่าที่ดูไตรมาสแรก มีแต่อัลเมร่าที่ไปรอด นาวาร่า kick Terra สาหัสมาก

อยากสอบถามเกี่ยวกับ D-Max ขับสี่ตัวแรกหน่อยครับ เผื่อไว้มองเป็นตัวเลือกเพิ่มเติมนอกจากไทเกอร์ด้วย

ยุคนั้นเกียร์ออโต้ของ D-Max นี่ฉลาดที่สุดในรถกระบะหรือยังครับ หรือว่าก็โง่พอๆ กัน

แล้วตัวรถพละกำลังดี ซ่อมง่าย อะไหล่โอเคพอกับไทเกอร์มั้ยครับ

ปล. หวังว่าพี่เมธีจะไม่อ่านชื่อรุ่งโรจน์เป็นรังร็อดอีกแล้วนะครับ
แป๊น

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Land Rover Defender รุ่นไหนเหมาะสมในการใช้งานมากที่สุดระหว่าง.....

รุ่น 3 ประตู (Defender 90)

หรือ

รุ่น 5 ประตู (Defender 110)

ช่วยบอกเหตุผลด้วยครับ

และ Land Rover Defender ในช่วงปีนี้มี Update เพิ่มรุ่นย่อยใหม่หรือเพิ่มรุ่นพิเศษจำนวนจำกัดหรือเพิ่มรุ่นเครื่องยนต์ใหม่ V8 หรือเปล่าครับ เห็นว่า Range Rover Evoque เปิดตัวเพิ่มรุ่นย่อยแบบรุ่นพิเศษจำนวนจำกัดอีก 1 รุ่น (Lafayette Edition) ซึ่ง Range Rover Evoque มี 3 รุ่นย่อยในตอนนี้ (รุ่นทั่วไป 2 รุ่น และ รุ่นจำนวนจำกัด 1 รุ่น)

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามครับ ทำไม Audi RS4 avant มันราคาต่างกับ BMW M4 competition ตั้ง 4 ล้านครับ ทั้งๆที่อัตราภาษีสรรพสามิตก็ 35% เท่ากัน หรือว่า M4 ราคาต้นทุนสูงกว่า ไม่ก็ BMW ตั้ง margin ไว้สูงครับ

ปล. ขอชม Audi Thailand พักหลังนี้ทำราคาดีมากครับ ถึงแม้จะไม่มีเงินซื้อก็ตาม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chitta_P

ก่อนหน้านี้เห็นหลายๆสื่อลงภาพ spyshot ของ Revo ตัวใหม่
เลยอยากถามพี่ๆครับว่า จะมีการปรับอุปกรณ์มากหรือน้อยแค่ไหน และจะมีรุ่น GR ตามมาด้วยใช่มั้ยครับ
และรุ่น GR จะเป็นแค่ชุดแต่ง หรือจะมีการปรับเครื่องและช่วงล่างด้วยครับ
Life is short and the world is wide...