ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Estima ปี 2012 Hybrid มือสอง ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ  (อ่าน 3389 ครั้ง)

ออฟไลน์ แวกซ์

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีตอนนี้ผมมองหารถครอบครัวที่นั่งได้ประมาณ 5 - 7 ที่นั่งอยู่ ตอนนี้กำลังมองรถพวกมือสอง Hybrid อยู่ครับ ซึ่งไปเจอในเว็บ เห็นว่าตัว Toyota Estima ปี 2009 - 2012 ราคาไม่แพง ดูมีพื้นที่กว้างขวาง น่าสนใจพอสมควรครับ แต่กังวลเรื่องของปัญหาจุกจิกต่าง ๆ แล้วก็เรื่องของแบตเตอรี่ที่อาจจะเสื่อมสภาพตามอายุการใช้งาน ซึ่งอยากจะสอบถามว่า

- รถตัวนี้ โดยรวมมีปัญหาอะไรที่จุกจิกไหมครับ (กะว่าถ้าซื้อรุ่นนี้จริง ๆ อาจจะใช้ต่อราว ๆ 3 - 4 ปีครับ)
- ตัวแบตเตอรี่ไฮบริดที่มากับรถตัวนี้ สามารถนำไป Rebuild แทนที่จะเปลี่ยนหมดได้ไหมครับ
- ระหว่างการ Rebuild แบตเตอร่ กับการเปลี่ยนตัวแบตเตอรี่ไปเลย มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: Toyota Estima ปี 2012 Hybrid มือสอง ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 10:01:47 »
เอาที่เคยเสียกับรถที่บ้านนะครับ

แบตเตอรี่ไฮบริด ตอนนั้น120,000บาท
เบาะไฟฟ้าแถวหลังคนขับ มีอะไรไปขัดในราง ยกรางใหม่ 15,000บาท
Inverter  ส่งซ่อมร้านดังในเฟส 25,000
เครื่องเสียงของคันที่บ้านมันเป็นภาษาญี่ปุ่น พอเสียมันก็ใช้กล้องรอบคันไม่ได้เลยไปยกเครื่องเสียงใหม่ เอาแค่พอใส่ได้ขายรถ

รวมๆไม่ทนเท่าไหร่ แต่รถใช่ไม่บ่อย 5ปีขับไป15,000โล  เอาค่าแบต120,000หาร ก็ไม่คุ่มเทียบกับตัวน้ำมันล้วน

ข้อดีของการซื้อโตโยต้าคือศูนย์ดูแลให้ถึงแม้จะนำเข้าถ้าเราพร้อมจ่าย

ซ่อมแพงกว่าเบนซ์ปีเก่าๆ แต่ไม่เท่าเบนซ์ใหม่ๆ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: Toyota Estima ปี 2012 Hybrid มือสอง ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 12:09:36 »
ไม่ถึงกับจุกจิก แต่ก็ไม่ได้สบายตัวมากนักตามสไตล์โตต้าที่ทำบ้านเรา

อะไหล่มือสอง ราคาไม่โหดร้าย บางตัวราคาดีกว่า jazz ge ที่วัยรุ่นนิยม

ระบบไฟฟ้า เยอะมากพอสมควร อู่ซ่อมเฉพาะรุ่นพอมี

แต่...ส่วนมากมักจะไปจบที่ alphard กันหมด  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 20:05:31 »
ไม่ถึงกับจุกจิก แต่ก็ไม่ได้สบายตัวมากนักตามสไตล์โตต้าที่ทำบ้านเรา

อะไหล่มือสอง ราคาไม่โหดร้าย บางตัวราคาดีกว่า jazz ge ที่วัยรุ่นนิยม

ระบบไฟฟ้า เยอะมากพอสมควร อู่ซ่อมเฉพาะรุ่นพอมี

แต่...ส่วนมากมักจะไปจบที่ alphard กันหมด  ;D ;D ;D ;D

+1 ตามนั้นครับ เห็นญาติผมมี Estima แต่จอดไว้ที่บ้านมาร่วมหลายปีแล้วครับ นานๆทีจะเอามาขับบ้าง

เห็นปกติส่วนใหญ่แล้วจะใช้ Alphard เป็นรถคันหลักมากกว่าครับ