ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอข้อมลูการใช้งาน Honda CRV MC G5 ตัว 5 ที่นั่งครับ  (อ่าน 2002 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
อยากทราบจากผู้ใช้งานและผู้รู้ทั้งหลาย
ในด้านการขับขี่ ช่วงล่าง เครื่องรวมเกียร์
ของตัว 2.4S ว่ามันแตกต่างกับตัวขับสี่ 2.4ES
มากปะครับ รวมถึงการประหยัดน้ำมันด้วยครับ
วัสดุต่างๆ ภายในผมว่าต่างกันไม่มาก
รวมถึงออฟช้่นด้านความปลอดภัยด้วยผมว่าแทบไม่ต่างกันเลยครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
Re: รบกวนขอข้อมลูการใช้งาน Honda CRV MC G5 ตัว 5 ที่นั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 18:33:42 »
ในด้านการขับขี่ ช่วงล่าง เครื่องรวมเกียร์
- เนื่องจากเป็นชวงล่างอิสระ จึงค่อนข้างนุ่มสบายไปทางย้วยเล็กน้อย เครื่องยนต์ 2.4 บล๊อคทนทานแน่นอน พิสูจน์ตัวเองมาหลาย Gen
ส่วนของเกียร์ ไม่มีปัญหาอะไร ทำงานได้ดี

ของตัว 2.4S ว่ามันแตกต่างกับตัวขับสี่ 2.4ES มากปะครับ รวมถึงการประหยัดน้ำมันด้วยครับ
- งบของท่านเป็นปัญหาไหมครับ ถ้าไม่มีปัญหา ผมอยากให้ท่านไปที่ 2.4EL 7 ที่นั่งครับ เนื่องจากมีแอร์ที่เพดาน
ถ้างบประมาณมีจำกัด 2.4S 5 ที่นั่งก็เพียงพอต่อการใช้งานในชีวิตประจำวันครับ (สำหรับผมคิดว่าเพียงพอครับ)
การบริโภคน้ำมัน ของขับ 2 กับขับ 4AWD ต่างกันไม่มากครับ แน่นอนขับ 4 บริโภคมากกว่าเล็กน้อย
ถ้าขับ 2 ชานเมืองได้ 13 กม/ลิตร ขับ 4 ก็ได้ 12.X กม/ลิตร

วัสดุต่างๆ ภายในผมว่าต่างกันไม่มาก รวมถึงออฟช้่นด้านความปลอดภัยด้วยผมว่าแทบไม่ต่างกันเลยครับ
- วัสดุ ส่วนตัวมองว่าดูดีกว่าปกติของฮอนด้า แต่ละรุ่นย่อยเหมือนๆกันครับ ออฟชั่นความปลอดภัยไม่ต่างกันเท่าไรครับ

ขอให้ได้ ขอให้โดนครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
Re: รบกวนขอข้อมลูการใช้งาน Honda CRV MC G5 ตัว 5 ที่นั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 20:38:50 »
ขับถนนดำปกติแทบไม่ต่างครับ
จะเห็นตอนขับลุยฝนตกหนัก ถนนลื่น ๆ ตัวขับ 4 ถึงจะได้ใช้งานบ้างครับ 
ผมคิดว่ายังไงคุณคงไม่เอาไปลงทางดินอยู่แล้วนะครับ

แล้วก็ตัว es ได้ล้อ 18 ตัว s ได้ 17 ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 21:39:13 »
- เนื่องจากเป็นชวงล่างอิสระ จึงค่อนข้างนุ่มสบายไปทางย้วยเล็กน้อย เครื่องยนต์ 2.4 บล๊อคทนทานแน่นอน พิสูจน์ตัวเองมาหลาย Gen
ส่วนของเกียร์ ไม่มีปัญหาอะไร ทำงานได้ดี

ของตัว 2.4S ว่ามันแตกต่างกับตัวขับสี่ 2.4ES มากปะครับ รวมถึงการประหยัดน้ำมันด้วยครับ
- งบของท่านเป็นปัญหาไหมครับ ถ้าไม่มีปัญหา ผมอยากให้ท่านไปที่ 2.4EL 7 ที่นั่งครับ เนื่องจากมีแอร์ที่เพดาน
ถ้างบประมาณมีจำกัด 2.4S 5 ที่นั่งก็เพียงพอต่อการใช้งานในชีวิตประจำวันครับ (สำหรับผมคิดว่าเพียงพอครับ)
การบริโภคน้ำมัน ของขับ 2 กับขับ 4AWD ต่างกันไม่มากครับ แน่นอนขับ 4 บริโภคมากกว่าเล็กน้อย
ถ้าขับ 2 ชานเมืองได้ 13 กม/ลิตร ขับ 4 ก็ได้ 12.X กม/ลิตร

วัสดุต่างๆ ภายในผมว่าต่างกันไม่มาก รวมถึงออฟช้่นด้านความปลอดภัยด้วยผมว่าแทบไม่ต่างกันเลยครับ
- วัสดุ ส่วนตัวมองว่าดูดีกว่าปกติของฮอนด้า แต่ละรุ่นย่อยเหมือนๆกันครับ ออฟชั่นความปลอดภัยไม่ต่างกันเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ
จอง 2.4S ไปแล้วครับ
คือตัว 2.4S MC มีการปรับเพิ่มอุปกรณ์ต่างๆๆ มากกว่าก่อน MC มาก
และส่วนใหญ่ใช้ในเมืองเลย ตัดสินใจเอาตัว 2.4S
ส่วน 2.4ES ผมไม่ชอบซันลูฟ คือมันร้อนมากๆ
ไวเลส ชาร์ท ดูแล้วมันไม่จำเป็นสำหรับผมเลย ชาร์ทช้าด้วย
รถส่วนใหญ่ใช้คนเดียว เมมเมอร์รี่ ซีท ไม่จำเป็น
เอานั่งสบาย ไม่จุกจิก อุปกรณ์ ความปลอดภัยครบ ภายในวัสดุดูดี โอเครเลย
บำรุงรักษาต่ำ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 21:42:47 »
ขับถนนดำปกติแทบไม่ต่างครับ
จะเห็นตอนขับลุยฝนตกหนัก ถนนลื่น ๆ ตัวขับ 4 ถึงจะได้ใช้งานบ้างครับ 
ผมคิดว่ายังไงคุณคงไม่เอาไปลงทางดินอยู่แล้วนะครับ

แล้วก็ตัว es ได้ล้อ 18 ตัว s ได้ 17 ครับ
ขอบคุณครับ
ขนาดล้อมีผลในแง่ไหนบ้างครับ
ความนุ่มนวล หรือ ความประหยัดคับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 22:39:30 »
ภรรยาผมใช้ 2.4ES ครับ
แปลกตรงที่หลายๆคนบ่นซันรูฟว่ามันร้อน ของผมไม่ได้ติดฟิล์มซันรูฟด้วยแต่ไม่รู้สึกว่าร้อน อาจจะเพราะขับไปทำงานแต่เช้า เลิกงานตอนเย็นแดดก็เริ่มจะร่ม ถ้าจะร้อน มันร้อนจากกระจกหน้ากับกระจกข้างมากกว่า ขับเที่ยงๆก็ปิดม่านก็ไม่รู้สึกว่าร้อนอะไร ภรรยาผมชอบซันรูฟด้วยเพราะเค้าบอกมันดูโปร่งดี เสา A ก็ไม่ค่อยบังมุมอับเท่าไหร่

ส่วนอัตราสิ้นเปลือง ผู้หญิงขับ ส่วนใหญ่จะนอกเมือง (ชลบุรี) กินประมาณ 9-10 โล/ลิตร (E20)
วัสดุภายในผมชอบตัว S มากกว่าเพราะไม่ชอบลายไม้แก่ๆเลย
Wireless charge ไม่ีประโยชน์ เสียบสายต่อ apple CarPlay ชาร์เร็วกว่าอีก

โดยรวมเค้าชอบคันนี้นะครับ บอกขับคล่องตัว โปร่งไม่ค่อยมีมุมอับ แรงเครื่องเพียงพอกับการใช้งาน ช่วงล่างเฟิร์มกำลังดี ลำบากตรงไม่มีกล้อง 360 ถอยจอดเข้าช่องต้องเล็งเยอะหน่อย
ผมก็ชอบเพราะไม่ต้องขับเอง ติดรถไปทำงานด้วยกัน ขับไปไหนเค้าก็ขับเองตลอด นอนสบายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2021, 22:41:26 โดย Yangyang »

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 12:13:55 »

ขอบคุณครับ
จอง 2.4S ไปแล้วครับ
คือตัว 2.4S MC มีการปรับเพิ่มอุปกรณ์ต่างๆๆ มากกว่าก่อน MC มาก
และส่วนใหญ่ใช้ในเมืองเลย ตัดสินใจเอาตัว 2.4S
ส่วน 2.4ES ผมไม่ชอบซันลูฟ คือมันร้อนมากๆ
ไวเลส ชาร์ท ดูแล้วมันไม่จำเป็นสำหรับผมเลย ชาร์ทช้าด้วย
รถส่วนใหญ่ใช้คนเดียว เมมเมอร์รี่ ซีท ไม่จำเป็น
เอานั่งสบาย ไม่จุกจิก อุปกรณ์ ความปลอดภัยครบ ภายในวัสดุดูดี โอเครเลย
บำรุงรักษาต่ำ

2.4S mc ถือว่าค่อนข้างคุ้ม ได้ option ต่างๆ เพิ่มมาเทียบกับตัว awd ก่อน mc ได้เลยทีเดียว
และขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องอัตราสิ้นเปลืองครับ ผมใช้ในเมืองทั่วๆไป 9-10 km./l.
ส่วนใช้นอกเมือง เดินทางไกล ได้ 15 km./l. บวกลบตลอด บางครั้งนานๆที รถโล่ง ขับได้นิ่งๆ ตลอดทาง แตะ 19 km./l. ก็มีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S