ผู้เขียน หัวข้อ: .. ปุ่มอะไรควรย้ายมาอยู่ที่พวงมาลัย ให้กดสะดวกๆบ้างครับ ..  (อ่าน 2672 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
.. ปุ่มอะไรควรย้ายมาอยู่ที่พวงมาลัย ให้กดสะดวกๆบ้างครับ ..

ส่วนตัวผมว่าปุ่ม Break hold นี่ควรย้ายมาบนพวงมาลัยที่สุด

เพราะลักษณะการใช้(ของผม) ไม่ได้ เปิดหรือปิดตลอด
เช่น พอวิ่งมาเห็นไฟแดงข้างหน้า เลขเยอะๆ จะกดเปิดไว้รอ ขณะรถไหลเข้าไปจอดเลย
แต่พอรถออกตัวก็จะกดปิด เพราะจะมีจังหวะรถไหลสลับหยุดนิ่ง หรือหยุดเลี้ยวเข้าซอยตลอดในช่วงการขับ

ซึ่ง Civic ที่ใช้อยู่ ปุ่มกดสะดวกดี ใช้มือคลำหลุม แล้วเลื่อนนิ้วขึ้นกดได้เลย
แต่บางคัน ปุ่มอยู่ไกล หรือกดลำบากก็ไม่ถนัดเลย

ส่วนตัวอยากให้มีปุ่มแบบ One-time break hold ด้วย
(แบบกดเปิดแล้วพอรถหยุด พอออกตัวครั้งต่อไป break hold จะ off ไปด้วย)  เพราะขึ้เกียจเปิดๆปิดๆ

...

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
ปุ่มเลือกโหมดการขับขี่ drive select

ออฟไลน์ Newhang

ปุ่มบนพวงมาลัย ควรเป็นปุ่มทางเลือก หมายความว่าถ้าไม่มีบนพวงมาลัย ก็ยังทำงานได้อยู่

ผมว่าที่มีอยู่บนรถปัจจุบันเพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าไม่คำนึงถึงความปลอดภัยใดๆ เลย

ผมอยากให้เอาปุ่ม Cursor ที่ควบคุมฟังก์ชั่นจอได้ทั้งจอมาไว้บนพวงมาลัยครับ
ลำพังที่มีไม่พอ อยากได้แบบที่เลื่อนหาชื่อเพลง ชื่อเบอร์โทร ควบคุม Map ได้เลย

ถ้าต้องให้ความปลอดภัยด้วยก็ย้ายฟังก์ชั่นจิฃอมาไว้เป็นฟังก์ชั่นจอไมล์หน้าเราก็ได้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
ใช้ ACCORD G10 อยู่ ปุ่ม BRAKE HOLD อยู่ข้างหลังเกียร์ ใช้ยากมาก น่าจะทำเหมือน CIVIC

ออฟไลน์ neung23

benz ควรเอาปุ่มอากาศหมุนเวียนมาไว้บนพวงมาลัย เพราะพอ20นาทีมันตัดแล้วข้างหน้าเป็นรถมีกลิ่น ต้องรีบละลายตามากดปิด และแทบทุกรุ่นหาปุ่มยากมาก

ปุ่มเครื่องเสียง หรือจะปุ่มอะไรก็ตาม ควรเป็นปุ่ม Fixed function ไม่ใช่แบบ benz  ที่เปลี่ยนเมนูได้เรื่อยๆ เพราะเจออะไรรีบๆมันต้องก้มมามองจอ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
กล้องรอบคันของ Nissan Note เวลาจะเข้าซองต้องกดปุ่มตรงกระจกมองหลัง ส่วนมากจะโดนรถคันหลังกดดันครับ
ย้ายไปหน้าจอแบบ Almera ก็ดี

ออฟไลน์ axister

brake hold ตามหลักมันกดแค่ครั้งเดียวนิครับ กดออกก็คือเมื่อจะถอย หรือรอเลี้ยวนานๆเลย หรือหลักๆก็คือกดหลังรถหยุด ผมว่าอยู่กลางคอนโซลที่คลำหาได้ก็โอแล้วนะ

lexus ls ตัวก่อนเอาใส่ไว้ที่พวงมาลัย ผมมองว่าเกะกะมากๆ เพราะกดทีเดียว หรือใช้ gs ที่เอาแอบไว้หลังพวงมาลัยก็พีคมาก เพราะจะกดต้องเอื้อมไปคลำหา

ผมชอบสไตล์เบนซ์หรือโตต้าสุดที่เป็นแพด เข้าเมนูได้เลย แต่ก็ไม่ควรทำให้เมนูซับซ้อน(แบบโตต้า)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
brake hold ตามหลักมันกดแค่ครั้งเดียวนิครับ กดออกก็คือเมื่อจะถอย หรือรอเลี้ยวนานๆเลย หรือหลักๆก็คือกดหลังรถหยุด ผมว่าอยู่กลางคอนโซลที่คลำหาได้ก็โอแล้วนะ

ผมเห็นด้วยครับ ส่วนใหญ่ ผมก็กดข้างไว้เลย จนถึงที่หมาย ส่วนใหญ่ ลักษณะการขับรถของผมจะมีน้อยครั้งที่จะปลดระบบ ระหว่างขับ รู้สึกว่าอยู่ตรงคอนโวลกลางดีแล้ว แต่อยู่ตรงที่กดได้สะดวก อย่าง HRV อยู่ปลายรางเกียร์ ใช้งานง่ายดี

ส่วนปุ่มบนพวงมาลัย ผมชอบให้มันอยู่แยกเป็น Zone แบบชัดเจน เช่น เครื่องเสียงฝั่งนึง Cruise Control ฝั่งนึง รับ-วางสาย ฝั่งนึง คุมมาตรวัดฝั่งนึง ผมรู้สึกว่พอมันแยกกันแล้ว ใช้งานง่ายดี

แล้วก็อยากให้ปุ่มบนพวงมาลัย สามารถคุมเรื่องโทรศัพท์ได้มากกว่าแต่ รับ-วางสาย เช่น เลือก Contact ที่บันทึกไว้ เข้าไปหาย List การโทรล่าสุดและก่อนหน้านั้นได้ รู้สึกว่ามันสะดวกดี ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Tien.W

สำหรับผม ผมพอใจปัจจุบันนะ แต่ รถบางรุ่น เช่น อย่าง pulsar เนี่ย ปุ่มเร่ง/ลด volume ขอดีไซน์ให้มันใกล้นิ้ว ใกล้มือ ได้ไหม ? ทีปุ่มเลือกหน้าปัดรถ ดันเอามาวางซะบน ทั้งที่ปุ่มนั้นนานๆใช้ที

ผมขับ Honda จะ civic fd / cr-v / city ผมไม่เคยมีปัญหากับปุ่ม volume หรือ เลื่อนเพลงเลยนะ ไม่ต้องมองก็กดได้

แต่ขับ pulsar นี่ ต้องมอง คลำแล้วพลาดทุกที

ออฟไลน์ Sit: )

อ่านหัวข้อแล้วผมฟุ้งซ่านไปถึงปุ่ม NOS  ครับ
สงสัยจะนึกถึงหนังมากไป  :) :) :)

ออฟไลน์ madboy

อยากได้ปุ่มไฟเลี้ยวครับ  ;D

อย่างอื่นไม่เอาอะไรเลย นอกจากไฟเลี้ยว และแตร พอ!!!!!   ;)

ออฟไลน์ AgentMolder

Drive Selected Mode ครับ เอาไปวางซ่อนๆแถวเกียร์เพื่อ!!