ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ Mitsubishi lancer Ex (มือสอง) ด้วยครับ  (อ่าน 3709 ครั้ง)

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ เรื่องมีอยู่ว่าลูกป้าผมเค้าจะขาย Mitdubishi lancer Ex ปี 2010 ในราคา 25x,xxx บาท แต่แม่ผมแกบอกว่าเสียดายรถยังสภาพดีและเป็นรถที่รู้ประวัติ เลยจะซื้อเก็บไว้ให้ภรรยาผมใช้ ซึ่งตอนนี้ภรรยาผมยังไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถ (เรื่องเงินไม่ได้ติดปัญหาอะไร ติดตรงที่ซื้อมาแล้วต้องจอดไม่ได้ใช้นี่หละครับ) ขอบคุณล่วงหน้าครับ
((คำถาม))
1. Mitsubishi ปี 2010 ยังเป็นรถที่น่าใช้หรือไม่ ? รถรุ่นนี้มีปัญหาอะไรที่ต้องระวังมั้ยครับ (รถเลิกผลิตไปแล้ว กังวลเรื่องอะไหล่)
2. ถ้าซื้อมาว่าจะใช้ต่ออีก 5 ปี รถจะมีปัญหาหรือไม่(เครื่องยนต์, เกียร์)
3. ถ้าเราไม่อยากจริง ๆ จะหาเหตุผลอะไรในการปฏิเสธคุณแม่ดีครับ แบบไม่เสียน้ำใจ (ลูกป้าเค้าก็ไม่ได้มาบังคับให้ซื้อ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2021, 23:50:04 โดย Labrador bok bok »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ Mitsubishi lancer Ex (มือสอง) ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 23:33:38 »
เครื่อง 1.8 หรือ 2.0 ครับ?

ถ้า 2.0 ก็ดีหน่อย อัตราเร่งฝากผีฝากไข้ได้ รถช่วงล่างแน่นใช้ได้เลย
แต่อัตราการใช้น้ำมันอาจจุกินจุไปนิด
1.8 อัตราเร่งยังต้องเค้นกันกว่าคู่แข่งอยู่บ้าง เติม E85 ได้แต่ช่วงออกมาใหม่ๆ มีปัญหาเรื่องลูกลอย
2010 ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนกันไปหมดยัง ต้องลองเช็คในสมุดรับประกันอีกทีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• **
Re: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ Mitsubishi lancer Ex (มือสอง) ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 23:37:48 »
เครื่อง 1.8 หรือ 2.0 ครับ?

ถ้า 2.0 ก็ดีหน่อย อัตราเร่งฝากผีฝากไข้ได้ รถช่วงล่างแน่นใช้ได้เลย
แต่อัตราการใช้น้ำมันอาจจุกินจุไปนิด
1.8 อัตราเร่งยังต้องเค้นกันกว่าคู่แข่งอยู่บ้าง เติม E85 ได้แต่ช่วงออกมาใหม่ๆ มีปัญหาเรื่องลูกลอย
2010 ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนกันไปหมดยัง ต้องลองเช็คในสมุดรับประกันอีกทีครับ
เครื่อง 1.8 ครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 00:13:45 »
ใช้อยู่ครับแต่เป็นเกียร์ MT แล้วขับคนละเรื่องกับ CVT

1.8 ก็เล่นได้ น้ำมันเกียร์ใช้แท้ศูนย์เท่านั้น อะไหล่ไม่แพงหาไม่ยาก

ถ้าเกิดพังขึ้นมาปกติไม่พังกันง่ายๆเห็นมีคนใช้แท็กซี่ก็วิ่งกันหลายแสนกิโลเมตรแล้ว น่าจะเกินห้าแสนแล้ว

แต่ถ้าพังจริงๆหาเครื่อง 2.0 ใส่ได้เลยหรือเครื่อง 2.4 ไปเลย ถ้าอยากข้ามขั้นก็อีโวขับสองเลย

ปัญหาหลักๆก็คือเอาตังที่ไหนเติมน้ำมันดี กินน้ำมันหนักมาก ลูกลอยถังน้ำมันชอบมีปัญหาถ้าเคลมแล้วก็หาย เคลมฟรีด้วยมั้งปี 2010

แต่ถ้าไม่ชอบรูปทรงหน้าตามัน ก็บอกเหตุผลที่บ้านก็ได้ว่ารุ่นนี้ปัญหาเยอะจุกจิกอันดับหนึ่งเรื่องกินน้ำมัน เพิ่มตังไปเอารุ่นอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 02:09:44 »
ส่วนตัวผมมองว่ารถรุ่นนี้ถ้าเอามาแต่ง Evo ถึงจะน่าเล่นครับ แต่ถ้าขับเดิมๆผมมองว่าเฉยๆนะ

ในงบนี้เพิ่มอีกนิดนึงหารถปีใหม่ๆ 3-4 แสน ได้สบายครับ หรือจะยอมเพิ่มเป็น 5-6 จัดป้ายแดงใช้ยาวๆยังได้เลยครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 06:59:12 »
เคสนี้รถไม่ได้มีปัญหาอะไร รถดูแลง่าย กินน้ำมันหน่อยอย่างที่หลายท่านว่า ช่างศูนย์มิตซูเก่งๆ มี อู่ข้างนอกทั่วไปซ่อมได้ แต่ตั้งต้นจากรถดี รู้ประวัติ เราได้เปรียบแล้ว

ความเห็นส่วนตัวนะครับ อยู่ที่ว่ากำหนดการที่จะต้องจอด ยาวนานแค่ไหน คือถ้าเดือนสองเดือน น่าจะโอเค ครึ่งปี ปีนึง ผมจะยอมเปล่อยผ่านไปก่อน อันนี้มองจากที่ท่านแจ้งว่าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา ถึงเวลาใช้รถจริงๆ น่าจะพอหาตัวเลือกใกล้เคียงได้ครับ

ป.ล. ที่ผ่านมา ผมยังไม่เคยพบผู้หญิงที่ชอบ Ex เลยครับ เหมือนรถมันเน้นมาทางผู้ชาย ทั้งทรง ทั้งการขับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 08:24:35 »
ถ้าไม่ได้ใช้ก็อย่าซื้อเลยครับ เสียดายตังค์
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 08:42:19 »
ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถอย่าซื้อครับ
วันนี้กำเงินไว้ วันที่ต้องใช้ค่อยเอาออกมาซื้อ
เงินจำนวนนี้อนาคตก็ยังซื้อมือสองได้รุ่นใหม่ขึ้น ทันสมัยขึ้น หรือ จะเก็บไว้เป็นทุนสำหรับป้ายแดงก็ได้

รถมีแต่ลด ซื้อมาต้องได้ใช้ถึงจะดี
ยกเว้นเหลือกินเหลือใช้ซื้อรถมาเก็บ

ถ้าคิดจะปฏิเสธก็บอกคุณแม่ก่อนว่า ยังไม่รีบใช้รถ เก็บเงินไว้ก่อนดีกว่า เงินทองไม่ได้หาง่ายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2021, 08:44:59 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 09:52:42 »
ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถอย่าซื้อครับ
วันนี้กำเงินไว้ วันที่ต้องใช้ค่อยเอาออกมาซื้อ
เงินจำนวนนี้อนาคตก็ยังซื้อมือสองได้รุ่นใหม่ขึ้น ทันสมัยขึ้น หรือ จะเก็บไว้เป็นทุนสำหรับป้ายแดงก็ได้

รถมีแต่ลด ซื้อมาต้องได้ใช้ถึงจะดี
ยกเว้นเหลือกินเหลือใช้ซื้อรถมาเก็บ

ถ้าคิดจะปฏิเสธก็บอกคุณแม่ก่อนว่า ยังไม่รีบใช้รถ เก็บเงินไว้ก่อนดีกว่า เงินทองไม่ได้หาง่ายๆ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 12:55:23 »

ซื้อมาข้ามปี ลงไปอีก 3 หมื่น เงินหาย
ถ้ายังไม่ได้ใช้ ไม่ใช่ของที่อยากได้ หรือ หายาก ไม่มีเหตุผลที่จะซื้อครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 16:37:09 »
เป็นผมก็ขายไม่ลงครับ ราคาตกเกินไป ของผมปี2012แก้ไขหลายๆอย่าง เช่นเก็บเสียงดีขึ้น เปลึ่ยนลูกลอยแล้วหาย เติมอีแปดห้ามาตลอดยังไม่มีปัญหา แต่รุ่นนี้กินน้ำมันมากจริง 10-12กม/ล รถผมไม่จุกจิกเลยนะ เช็คของเหลวตลอดใช้แล้วมีความสุข ถ้าไม่วอนี่เรื่องน้ำมัน วิ่งทางไกลดีครับพวงมาลัยไม่เบารถไม่ลอย อะหลั่ยหาง่ายครับยังมีอยู่ทั่วไป เกียร์ก็ยังไม่มีปัญหาไรวิ่งมา170000 9ปีแล้ว เป็นผมขอเก็บดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Starscream

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2021, 10:12:24 »
ส่วนตัวเคยใช้ครับเป็นรถมือ 1 ปี 2012 ตัว GT ผมมองว่าการขับขี่ดีนะครับ ช่วงล่างแน่นดี พวงมาลัยคมครับ

ส่วนเรื่องอัตราเร่งด้วยความรถมันหนักส่วนนึงบวกเกียร์ CVT มันเลยทำให้ดูอืดๆ แต่ถ้าลอยลำแล้วก็รู้สึกมั่นคงดีครับ

อาจลองจูนเครื่องดูแล้วก็ติดออยเกียร์เพิ่มและถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆครับ

แต่ผมไม่เห็นด้วยกรณีเอารถไปแต่งเป็น Evo นะครับ เช่นพวกพาร์ทต่างๆเพราะว่า สเกลผิดเบี้ยวๆเพี้ยนไปหมดครับ มันไม้ได้ทำให้รถดูสวยขึ้น

แถมหนักและเปลืองเงินด้วยครับ แต่ถ้าจะเอามาแต่งจริงๆแต่เป็นบอดี้นี้นะครับ แต่งเป็น RA ตัวนอกดีกว่าครับเปลี่ยนฝากระโปรง กันชนท้าย 2

ชิ้นนี้ สวยๆเรียบๆตรงรุ่นของมันครับ
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ no7749

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2021, 11:33:21 »
2010 น่าจะยังไม่ MC

แนะนำเป็น MC ดีกว่าครับ

เป็นรถที่ไม่จุกจิกนะ ขับดีมาก พวงมาลัยน้ำหนักนิดหน่อย (ยังไม่ใช่ไฟฟ้า) ระบบต่างๆไม่ค่อยเสียเท่าไร (ยกเว้นแอร์ที่ส่วนมาก ตันและรั่วประมาณปีที่ 7)

นอกนั้นเป็นรถที่ขับดีมากๆ ยกเว้นการเร่งที่อึดมาก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2021, 11:37:31 »
เก็บเงินไปซื้อ j32 ตัว v6 ดีกว่าครับ ไหนๆก็กินน้ำมันเกือบไม่ต่างกันมากแล้ว

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2021, 14:43:51 »
1. Mitsubishi ปี 2010 ยังเป็นรถที่น่าใช้หรือไม่ ? รถรุ่นนี้มีปัญหาอะไรที่ต้องระวังมั้ยครับ (รถเลิกผลิตไปแล้ว กังวลเรื่องอะไหล่)
รถผม 1.8 ปี 2010 เช่นกัน ปัญหาจุกจิกยังไม่เจออะไร เคยถูกเรียกไปเปลี่ยนลูกลอย 5 ปีที่แล้ว ตอนนี้ก็ไม่เจออะไร ซ่อมบำรุงไปตามระยะ

2. ถ้าซื้อมาว่าจะใช้ต่ออีก 5 ปี รถจะมีปัญหาหรือไม่(เครื่องยนต์, เกียร์)
ตอนนี้ผมเปลี่ยนเครื่อเป็น 2.0 + เกียร 2.0 ตัว Mc ด้วยงบประมาณ 40,000 ครับ รวมขายของเดิมเทิรนไป เพราะกะจะใช้อีกยาวๆ อะไหล่มือสองหาไม่ยากครับ ราคาไม่แพง ลองดูในกลุ่มครับ

0-100 ประมาณ 10 วิ ครับ ผมใส่กล่อง TECH4 นะครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2021, 14:45:47 โดย Tapanan »