ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 6 มิถุนายน 2021  (อ่าน 2699 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3818900494885806

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2021, 13:46:23 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
อยากทราบเหตุผลที่ Almera ปรับราคาขึ้นในรุ่น V 10,000 บาท / เก็บค่าสีขาวเพิ่มเป็น 10,000 บาท และพึ่งมาเก็บค่าสีเทา 5,000 บาททั้งที่สีเดิมครับ? แถมจะไปเก็บกับลูกค้าที่จองก่อนหน้าแต่ยังไม่ได้รับรถด้วย โดนกันเต็มเลยครับในคลับ เซลล์ก็งง

ตกลงผู้บริหารคนใหม่เค้าจะมาช่วยแก้ปัญหาหรือเพิ่มภาระให้คนทำงานกับดีลเลอร์กันแน่ครับเนี่ย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Glazy

ค่ายรถไหนลดต้นทุนได้โหดสุดครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Pattarapon

สถานการณ์โควิดในปัจจุบัน ทำให้รถยนต์รุ่นที่ขายอยู่ปัจจุบัน อาจจะมีการลากขายอายุตลาดยาวนานกว่ารุ่นก่อนๆด้วยหรือเปล่าครับ เพราะการพัฒนาโฉมถัดไปอาจจะเลื่อนออกไป เช่น E class หรือ CLS ปีนี้มี facelift ออกมาเเล้ว จากความเข้าใจคือ อีก 3-4 ปี ก็จะมี All new เเต่สถานการณ์โควิดอาจทำให้ไม่ทันภายใน 3-4 ปีนี้ มีส่วนเกี่ยวข้องกันไหมครับ

ออฟไลน์ PZ_29

• Newbie
  • *
ความเป็นจริง Toyota มีความเเข็งเเรงของเหล็กที่เเข็งเเรงกว่า Honda เลยอยากทราบว่า ถ้า ACV 40 ที่มี Airbag เเค่ 4 ใบ กับ Accord G8 ที่มี Airbag 6 ใบ ถ้าเกิดการชนที่เหมือนกัน ที่อาจมีการชนด้านหน้า ด้านข้าง รถคันไหนจะปลอดภัยกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับทุกท่าน

:) ทำไมเมืองไทยเรา ขับรถยนต์แล้ว
ถึงให้สัญญาณแตรยากจังครับ
ปกติจะไม่ใช้เลย กลัวตายครับ

:) แต่บางครั้งมันจำเป็นจริงๆครับ
ไม่ว่าจะฉุกเฉินอย่างไร
มีเหตุมีผลแค่ไหน
เพื่อความปลอดภัยทั้งเขาและเรา
บีบแตรก็สั้นๆเล็กน้อย
แต่ก็โดนไม่พอใจอยู่เรื่อย

:) ทุกท่านคิดว่าอยู่เมืองไทย
เราต้องใช้แตรอย่างไรครับ
ให้ปลอดภัยจากอุบัติเหตุ
และฆาตกรรม ครับ

;) หรือบริษัทรถควรมีแตร
เสียงเบาๆ เป็นเสียงดนตรีเพราะๆ
จะช่วยได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2021, 14:19:53 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
1.  คิดว่าอีกกี่ปีที่ audi และ lexus จะมาประกอบในประเทศไทย แล้วจะทำให้ราคาลดลงมาประมาณเท่าไหร่ครับ  2. lexus gs ที่เลิกทำรุ่นใหม่แล้ว หากใช้รถรุ่นนี้ไปอีกกี่ปีจึงจะมีปัญหาเรื่องการขาดอะไหล่ครับ และราคาขายต่อจะมีผลหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ REX

ตอนนี้ราคาเหล็กทั่วโลก  ปรับราคาขึ้นเป็นเท่าตัว 
จะส่งผลให้ราคารถยนต์ในไทย ปรับราคาสูงขึ้นตามมั้ยครับ  อีกราวกี่เดือนครับ
 ขึ้นจากเดินมากมั้ยครับ  สำหรับรถที่ราคาราว 1ล้านบาท

ออฟไลน์ digdig

• Newbie
  • *
1.ตั้งแต่ VW Golf GTI genV มา พี่จิม/พี่แพนคิดว่ารถรุ่นไหนที่ set มาลงตัวในระดับนั้นอีกครับ?

2.ปจบ. รถที่ขายจากศูนย์ในไทยไม่เกิน 5ลบ. พี่จิมคิดว่ารุ่นไหนให้ความรู้สึกการขับลงตัวสุดครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
อยากถามว่ารถยนต์ของค่ายญี่ปุ่นที่ผลิตในไทยที่ผลิตในช่วง 5 ปีหลัง มีการพ่นทำสีที่บางลงรึเปล่าครับ

มีน้องที่ถอย Toyota ปีนี้มาไม่ถึงปีโดนเศษหินเล็กๆ เวลาขับขี่ ทำให้สีหลุดไปหลายจุด ซึ่งพอผมไปหาข้อมูลใน Net ก็พบว่าเป็นแบบนี้เป็นปกติ แทบทุกค่ายไม่ใช่แค่โตโยต้า
แต่ที่บ้านผมมี Toyota ผลิตปี 2009 ใช้มาถึงปัจจุบันมีรอยพวกนี้น้อยมากเลย แต่ไม่ได้เกิดในช่วง 2 ปีแรกแน่ๆ ก็เลยงงว่าเดิมมาตรฐานมันทนมากแต่เดียวนี้มันลดลงรึครับ?

ออฟไลน์ panupong508

Subaru ในประเทศไทย  จะมีรุ่นไหนเปิดตัวใหม่บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• **
สอบถามความรู้สึกการขับขี่ handling กระบะ 4 ประตูยกสูง ขับ 2 ชอบตัวไหนที่สุดครับ
- Hilux Revo
- Dmax 1.9
- Pro2X
- Wildtrak

ออฟไลน์ AkE

การเปิดฝากระโปรงหน้าเพื่อระบายความร้อนเครื่องยนต์ยังดีกว่าการที่เราไม่เปิดไหมครับ ที่ผ่านมาหลายปีผมมองว่าไม่ได้จำเป็นแล้วกับรถยุคนี้ แต่พอมาคิดๆดูคือช่วงนี้อากาศค่อนข้างร้อนมาก รถเทอร์โบยิ่งร้อนจัดเลย เลยจะถามครับว่าเราควรเปิดให้ระบายความร้อนได้เร็วดีมั้ยครับ หรือไม่ต้องดีกว่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

ขอสอบถามเกี่ยวกับป้ายประมูล
ในกรณีรถผ่อนไฟแนนซ์และยังเป็นป้ายแดงอยู่
เมื่อเปลี่ยนป้ายแดงเป็นป้ายประมูล ชื่อและสิทธิเจ้าของเป็นของใคร?
เจ้าของรถหรือไฟแนนซ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2021, 13:57:51 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
จากวีคก่อนโน้น อยากให้พี่บาสรีวิวเรื่องเครื่อง Mazda ติด Turbo ครับ
- อู่ทั่วไปทำได้ไหมครับ Part หาจากไหนต้องมีความ Pro.ของช่างมากไหมครับ
- ฟีลลิ่งการขับขี่ด้าน + - หลังการติดตั้งครับ
- อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน การดูและรักษา การแจ้งกรมขนส่ง หลังการติดตั้งครับ
*** นอกเรื่องครับ เห็นคุณจอมขวัญเปิดบ้านรีวิวโมเดลฟิกเกอร์ของเล่นของสะสม พี่จิมมี่ไม่มีคลิปเปิดบ้านรีวิวโมเดลรถสะสมบ้างเหรอครับ อยากชมครับ ^___^ ***

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พอดีเพื่อนสอบถามา ใน1-2ปีนี้ ถ้าจะซื้อรถ ppv 7ที่นั่ง ตัวท้อป ค่ายไหน ปลอดภัยสุดครับ ในเรื่อง defect ครับ เขาเล็ง mu-x ไว้ แต่ตอนนี้เจอเคส แอร์หลังถี่มากๆ เลยพับไว้ก่อน
 ไม่อยากไป ฟอจูนเนอร์ครับ ภาพลักษณ์ทำไว้ ไม่ค่อยดี นั่งไม่สบาย ผมเชียมิตซูแต่เขาไม่เอาเพราะ มิราจเขา ถูกหวยเจอ 0 ซ่อมไม่เรียบร้อย ลืมขันน้อต 2ครั้งติด(มาเจอเคสผมศูนย์ทำเก้ะหน้ารถหัก เลยยิ่งไม่มั่นใจไปใหญ่) ส่วน ford ก็สวยแต่กลัวบริการหลังการขาย ปัญหาระยะยาว terra ก็กลัวเลิกขายครับ

พอเหลืออะไรพอใช้ได้บ้างครับ ไว้พาผู้ใหญ่อายุ60+++ กับลูกๆ เที่ยวครับ
พ่อเพื่อนออกเงินดาวน์ให้ครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ zanon

• Newbie
  • *
สนใจรถมือ2 7ที่นั่ง รุ่น kia sorento ปีแถวๆ2012-2014 พอเล่นได้มั๊ยคับ คุณภาพตัวรถ การขับขี่ ความทนทาน การดูแลรักษา เห็นว่าเป็นเครื่องตัวเดียวกับ grand Carnival เบาะแถวที่3ใช้ได้จริงมั๊ย หรือเทียบกับ nissan x-trail เป็นยังไงบ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ napanku74

• **
อยากทราบแผนเปิดตัว Civic กับ HRV ใหม่ กับ Camry Minorchange โดยละเอียดครับ
ที่เข้าใจว่า Civic ใหม่ มาสิงหา
Camry Minorchange มาตุลา
HRV ใหม่ มาพฤศจิกา ถูกแล้วหรือยังครับ

ออฟไลน์ zionzz

ใบปัดน้ำฝนยี่ห้อไหนดีสุดครับ ตอนนี้ปัดแล้วเป็นลายน้ำตลอดเลย

suzuki ciaz autoมือ2 ไมล์หมื่นกว่า-3หมื่นกว่า ชนน้อย-มันคันไม่มีชนเลย ทำไมราคาลงไปอยู่2.8-3.3แสน เล่นได้มั้ยครับรุ่นนี้ มีปัญหาอะไรมั้ย

ออฟไลน์ BN`

Civic FB อยากจะทำช่วงล่างให้ใกล้เคียง Accord G10 มากที่สุด ช่วยแนะนำ โช๊ค สปริง ล้อ ยาง หน่อยครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
1.ทำไมรถแต่ละรุ่นถึงให้การรับตัวรถไม่เท่ากัน
2.ทำไมรถยี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่นถึงมีการฟรีค่าแรงจำนวณปี จำนวนกิโลเมตรต่างกัน แล้วศูนย์เขาไปเก็บเงินกับค่ายรถที่หลัง หรือว่าศูนย์เขาแบกรับไปเองที่ให้ฟรีค่าแรง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2021, 14:17:32 โดย armallstar »

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
วีออส โฉมบริทนีย์ เกียร์ออโต้ ไม่ติดแก๊ส ผมจับ 0-100 ได้18วิ 80-120 ได้12วิ(นั่งคนเดียว บรรทุกไม่เกิน65กก. ใช้od offช่วยแล้ว)​ เติมแก๊สโซฮอล์91 อืดไปมั้ยครับ ควรเช็คอะไรดี หรือควรรีแฟลชกล่องครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
พี่ๆมีวิธีไล่หรือจัดการจิ้งจกที่เข้าไปในรถมั้ยครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
ทำไมประตูรถโตโยต้ารุ่นใหม่ๆอย่าง Cross, Altis, CHR ต้องดีไซด์ออกมาหนาๆด้วยครับ จะว่าช่วยเก็บเสียงก็ไม่เห็นเงียบ ทำบางๆ แล้วไม่เบียดบังห้องโดยสารดีกว่ามั้ยครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Mazda MX-5 รุ่นไหนน่าเล่น น่าขับมากกว่ากันระหว่างหลังคาแบบผ้า หรือหลังคาแบบ Targa (RF)

ซึ่ง 2 รูปแบบหลังคาของ MX-5 มีผลต่อน้ำหนักตัวรถและมีผลต่อการขับขี่ (เช่นทัศนวิสัย,การเร่งแซงจาก
0-100km/h เป็นต้น)

Mazda MX-5 เล่นเกียร์แบบไหน ขับมันส์ที่สุดระหว่างเกียร์มือ 6 สปีด หรือ เกียร์อัตโนมัติ 6 สปีด พร้อม Paddle Shift

Mazda MX-5 เครื่องยนต์ 2.0L Skyactiv-G นี่เครื่องยนต์เดียวกับ Mazda 3,CX-3,CX-30,CX-5 หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2021, 15:56:55 โดย Gunther »

ออฟไลน์ Mitaya

• **
จากสัปดาห์ที่แล้วที่ถามเรื่องlexus es พอดีพิมพ์ตกคำว่าเสียง เลยจะถามว่า เครื่องเสียงlexus es300hตัวปัจจุบันดีไหมครับ? คะแนนเต็ม10เท่าไหร่ครับ
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอถามเพื่อ update อีกครั้งครับ กำลังสนใจกระบะแค็บเตี้ยเกียร์ออโต้
Toyota Revo Z-edition จะมีโอกาสเพิ่ม VSC/TRC ในการจุกจิก change ในช่วงปีนี้ไหมครับ
ส่วนตัวชอบอุปกรณ์พื้นฐานที่ให้มากับรุ่น 2.4Entry A/T ของ REVO มากกว่า D-max 1.9s A/T
แต่ติดตรง REVO ไม่มี VSC แถมแพงกว่าพอควร  - ขอบคุณมากครับ  :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ com1122

• **
โดยปกติเวลาค่ายรถเชิญสื่อไปทดสอบที่ต่างประเทศนี่ เค้ามี standard ของวงการไหมครับ

เช่น ต้องเป็น business class, โรงแรมต้องไม่ต่ำกว่า3 ดาว อะไรแบบนี้ครับ

ปล.คิดถึงบทความ first impression ที่ไปต่างประเทศครับ เหมือนได้อ่านบทความพาเที่ยวไปในตัว

ออฟไลน์ CMaN20

หารีวิว Volvo XC90 ไม่เจอ ไม่ทราบมีทำมั่ยครับ? และพวก bmw 20d ทั้ง 3และ 5 ถ้าเป็นเครื่องเดิมถึงจะเปลี่ยนโฉม ทางweb จะไม่รีวิวใหม่ใช้มั่ยครับ? ขอบคุณครับ
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020