ผู้เขียน หัวข้อ: Corolla Cross VS CX30 TOP ทั้งคู่ ณ เวลานี้  (อ่าน 8840 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
Corolla Cross VS CX30 TOP ทั้งคู่ ณ เวลานี้
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 18:06:25 »
กำลังคิดจะขาย CRV G5 2.4S อายุ 2 ปีครึ่ง ไมล์ 9X,XXX km เพราะไม่อยากเสียตังค์ค่าซ่อมหลังหมดประกันตัวรถ

ณ เวลานี้ถ้าต้องเลือก SUV ราคาล้านต้นๆมาใช้โดยคิดว่าคงใช้ 3 ปี 100,000 km แล้วเปลี่ยนใหม่อีกรอบ

ในบ้านมีรถหลายคัน แต่อาจจะมีบางวันที่ทั้งบ้านเหลือรถคันใหม่คันนี้คันเดียว

เป็นคุณจะเลือกคันไหนระหว่าง Toyota Corolla Cross และ Mazda CX30 โดยเป็นรุ่น Top ทั้งคู่ เพราะอยากได้ฝาท้ายไฟฟ้ากับระบบ Safety

โดยส่วนตัว สำหรับ Cross กังวลเรื่องอัตราเร่งกับงานDesign ภายในยังไม่ประทับใจเท่าไหร่ และ CX30 นั้นกังวลเรื่องศูนย์บริการว่าถ้ารถมีปัญหาจะจอดซ่อมนานหรือรออะไหล่นาน

เคยเล็งๆ D-Seg แต่เห็นราคาขายต่อมันร่วงหนักมาก ร่วงหนักกว่า CRV อีก น่าจะไม่เหมาะกับคนใช้รถเยอะและขี้เบื่อแบบผม รวมทั้งรุ่นที่ขายปัจจุบัน อุปกรณ์และ Option ของรุ่นเริ่มต้นก็ยังดูโล้นๆไปหน่อย
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
Re: Corolla Cross VS CX30 TOP ทั้งคู่ ณ เวลานี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 18:20:08 »
ชอบขับรถ มีรถหลายคัน ไป CX30 เลยครับ

ออฟไลน์ Nut_K

Re: Corolla Cross VS CX30 TOP ทั้งคู่ ณ เวลานี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 18:39:37 »
ขับรถชิวๆไม่เน้นอัตราเร่งแซง เนันประหยัดน้ำมัน, พื้นที่ใช้สอยภายใน + บรรทุก + นั่งหลายคนบ่อยๆ, 0 บริการ : Toyota Corolla Cross

ชอบขับรถเร็ว, นั่ง 2 คนเป็นหลัง เบาะแถวหลังมีไว้เผื่อคนนั่งเป็นครั้งคราว, คุณภาพวัสดุภายใน : Mazda CX30

ส่วนตัวที่เลือก Toyota Corolla Cross เพราะอยากได้รถประหยัดน้ำมัน + ภาพรวมถูกจริตผมมากกว่า CX-30 ส่วนหนึ่งก็เพราะที่บ้านมี Mazda อยู่คัน ( Mazda BT-50 Pro ) แล้วผมไม่ชอบ 0 บริการของ Mazda เลย ทั้งในแง่ของการจองคิว service ที่รอนานมากกกก และราคาอะไหล่ที่ค่อนข้างดุ

ออนไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 19:18:17 »
รอ new HR- V ครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 20:18:15 »
ถ้าลองขับ จะตอบตัวเองได้ครับ cx 30 แน่นหนึบแข็งนิดๆ cross นุ่มย้วย อัตราเร่ง cx30 ดีกว่า แต่กินน้ำมันมากกว่า ภายใน cross โล่งกว่า ฝาท้าย cross มี kick sensor

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 20:59:29 »
ยากครับ เป็นผมคงไม่เลือกคู่นี้
1คือไม่อยากได้รถแพง แต่อยากได้ของเยอะ อันนี้ก็ยากแล้ว

2. อยากได้รถแรง บอกเลย cross โคตรไม่ตอบโจทย์

3. กังวลศูนย์บริการ อันนี้mazda ไม่ตอบโจทย์

เป็นผมคงไม่เลือกครับ เพราะมันชัดว่าไม่ตอบโจทย์สักตัว จะเอามาเลือกทำไมครับ
แต่เราต้องตอบตัวเองให้ได้สักอย่างก่อนว่าจะยอมอะไร

เป็นผมใช้คันเดิมต่อ ซ่อมก็ซ่อม จะมีอะไรเสียมากมายครับ รถอายุแค่นี้

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 21:14:19 »
ผมเคยขับมาแล้วทั้งสองตัว เปรียบเทียบได้ดังนี้

อัตราเร่ง : ผมยังไม่เคยจับเวลาอย่างจริงจังทั้งสองคัน แต่จากความรู้สึกเวลาเร่งแซงทางไกล CX30 ดีกว่านิดหน่อย ในเมืองไม่ต่างกัน แต่ถ้ามาจาก CRV 2.4 G5 จากที่ผมเคยขับตัวขับ 4 ผมว่าคันไหนก็ได้นะ ที่บอก Cross อืดๆ ผมว่ายังแรงกว่า Tiida 1.6 อิแก่เยอะเลยนะ 

ความประหยัดน้ำมัน : ผมขับแบบปกติ Cross ได้ 18 km/L CX30 ได้ 11 km/L ในเมืองทั้งคู่รถไม่ติดแต่ไฟแดงเยอะนะ

ความนุ่มนวลของช่วงล่าง : Cross นุ่มกว่านิดๆ CX30 จะออกแน่นกว่านิดหน่อย

ความมั่นใจขณะขับทางไกล : CX30 มั่นใจกว่านิดๆ แต่เป็นรถที่ช่วงล่างมั่นใจดีทั้งคู่

พวงมาลัย : CX30 มีน้ำหนักหน่วงมากกว่านิดหน่อย แต่เป็นรถที่พวงมาลัยดีทั้งคู่

ฟีลลิ่งเบรก : Cross ชนะขาด CX30 กะน้ำหนักยาก แป้นแข็งด้วย

ความกว้างขวางภายใน โปร่งโล่งนั่งสบาย : Cross ชนะขาด

ทัศนวิสัย : Cross ชนะขาด

พื้นที่ใส่ของ : Cross ชนะ

วัสดุภายใน : CX30 ชนะขาด แต่ Cross ก็ไม่ได้แย่นะ

ออพชั่น : CX30 ชนะเหลื่อมๆ มีขาดมีเกินทั้งคู่

ส่วนเรื่องหน้าตา นานาจิตตัง แต่ผมว่าสวยทั้งคู่ครับ เรื่องความน่าเชื่อถือของตัวรถ ศูนย์บริการ อันนี้ไม่น่าถาม 555

เรื่องความรู้สึกระหว่างขับ CX30 จะเหมือนรถ Hatchback ที่ยกสูง ล้อโต เซตช่วงล่างมาเน้นนุ่มกว่ามาตรฐานมาสด้า ส่วน Cross จะเหมือน SUV เป็นรถครอบครัวจ๋าๆ เลย ขนาดตัวถังภายนอกใกล้เคียง CRV G4 มาก (แต่ความกว้างภายในเป็น CX5 นะ 555) เรื่องฟีลลิ่งการขับใกล้เคียง CRV G5 แต่ผมคิดว่า Cross มั่นใจกว่า CRV เพราะ CRV ช่วงล่างนุ่มย้วยไป แต่ต้องไปลองขับเองที่จะตอบได้ครับ

แต่ผมเลือกคันไหน เขียนไว้ข้างล่างแล้วครับ และผมแฮปปี้มากๆ ที่ได้เลือกรุ่นนี้เลย
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 21:17:21 »
ใช้รถเยอะมากเลยครับ  แต่รถยังใหม่อยู่เลย ยังไม่มีอะไรต้องซ่อมหรอกครับ  ถึงมีก็แค่เปลี่ยนอะไหล่ชิ้นเล็กๆ   crv g5 นี่ขับสบายมากเลยครับ แค่ช่วงล่างโคลงไปหน่อย  และเก็บเสียงพื้นไม่ดี  แต่ยังไงก็ขับสบายกว่า cross และ cx30 นะครับ 

แชรข้อเสียให้ฟังครับ

cross  ช่วงล่างนุ่มสบาย แต่โคลงมาก หนักกว่า crv เยอะ  เข้าโค้งแรงไม่ได้เลย  เอียงทั้งคัน  น้ำหนักพวงมาลัยเบามาก  ขับทางไกลต้องเกร็งมือครับ 

cx30  ช่วงล่างแข็งกระด้างเวลาวิ่งบนถนนขรุขระ  แต่หนึบกว่า cross เยอะครับ  เบาะหลังนั่งไม่สบาย

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 21:32:19 »
ส่วนตัวผมชอบ cx30 ครับ นโยบาย บ.แม่ ก็ปรับปรุงบ้า .. แล้ว (บ้าง) แล้ว

แต่ถ้าใช้เปลี่ยนๆ  รถไฮบริต ราคาจะหล่นหนัก ถ้าขายเตนท์นะครับ เรื่องอื่นๆ ท่านบน ๆ ตอบไว้แล้วครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 21:43:54 »
ถ้ามีเงิน คล่องตัวหน่อยๆ ผมไป cx-30 เลยครับ
สุนทรียภาพของการขับขี่จริงๆ

ถ้าผมมีเงินผมไป cx-30 เลย ตอนนี้ใช้ chr HV มันขับดี
วัสดุกลางๆ เร่งพอได้ แอบอืดนิดๆ ประหยัดดีหน่อย มันไม่สุดครับ

มอง cx-30 ก็ยังคงยังอยากได้อยากได้ แต่ด้วยหลายๆอย่างไม่อำนวย
เพราะซื้อมาใช้งานหนัก ไปมาสด้า ศูนย์ไม่ตอบโจทย์เท่าไหร่ครับ
เงินไม่ถึงด้วย เพราะค่าดูแลมันค่อยข้างสูงกว่า มีเงินซื้อ cx 30 เลยครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 21:58:42 »
ยอมขับไปเข้าศูนย์อื่นที่ไกลขึ้นหน่อยดีมั้ยครับ ถือโอกาสเที่ยวนอกพื้นที่ไปด้วย 55

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 22:53:44 »
cx-30 ถ้าเอามาแปะตราอีกยี่ห้อขายคงจะดีขึ้นไปอีก
ตัวรถมีข้อเสียแค่เเบาะหลังกับเบรคเท่านั้น

Colo cross ผมไม่เข้าใจว่าจะกั๊กเบรกมือไฟฟ้ากับเบรคโฮลไว้ทำไม
อีกอย่างคือเบาะหลังมันไม่ได้ดีอย่างที่หวังครับ
แถมตัวไฮบริดเสียงเครื่องตอนปั่นไฟมันดังเกินไป

เป็นผมยังไม่เอาทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 23:03:01 »
ความเห็นส่วนตัวผมมองว่า CRV G5 มันคือรถที่ Segment สูงกว่า Corolla Cross กับ CX30 แล้วคับ

ถ้าหากไม่ติดปัญหาการใช้งาน เช่น รถสูงเกินไปอยากได้รถที่ขึ้นลงง่ายกว่าเดิม หรือ อยากได้รถที่ประหยัดน้ำมันกว่าเดิม

ผมอยากแนะนำให้ซ่อมแล้วใช้คันเดิมต่อนะ แต่ถ้าหากติดปัญหาการใช้งานและอยากเปลี่ยนรถจริงๆ ในตัวเลือกนี้ผมเชียร์ Corolla Cross มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 23:32:51 »
คงใช้ 3 ปี 100,000 km แล้วเปลี่ยนใหม่อีกรอบ

Corolla Cross  ดีกว่า

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 23:43:25 »
ขี้เบื่อ ก้อต้องเลือกที่ "ชอบ" ที่สุดเป็นหลักนะผมว่า

เพราะคนขี้เบื่อ มักเอาแต่ใจ ได้ของไม่ชอบมายิ่งหงุดหงิด

มีความพร้อมกับการใช้รถไม่เกิน 4 ปีเปลี่ยน ชอบอะไรก้อใช้ไปดีกว่าครับ
เพราะความคุ้มค่าของผู้ถาม น่าจะเป็น "ความพอใจ" มากกว่าเรื่องเงินๆทองๆ ค่าซ่อม ค่าน้ำมัน

ชอบคันไหน ก้อคันนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 00:30:40 »
ฟันธง Cx-30 แล้วต่อรองของของแถมเป็นแพ็คเกจค่าบำรุงรักษา และขยายการรับประกันตัวรถเอา
คุณใช้รถไม่ถึง 5 ปี แถมใช้เยอะ เลือกรถที่ถูกจริตไว้ก่อนดีกว่า
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 00:34:05 »
ความต้องการแบบนี้ CX30 เลยครับใข้3-4 ปี ไปมาสด้าได้ ราคาตกหน่อยแต่ก้น่าจะไม่เป็นประเด็นมากมาย

รถ3-4 ปีมันไม่ค่อยพังหรอกครับ มีเรื่องเดียวที่ผมติคือ กินน้ำมันไปหน่อยครับ Cx30 นอกนั้นโอเคหมด

Cross ผม no comment ถ้าซื้อไปเป็นรถบริษัท รถfleet ถึงน่าสนสำหรับผมนะ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 04:06:14 »
เอาจริงๆ มาสด้า ระยะเวลารออะไหล่ไม่ต่างจากนิสสันหรือค่ายอื่นครับ ระยะเวลาพอกัน แต่ทั้งนี้เอาตามความชอบครับ เอาเลือกตามความกลัวจะมาเสียดายว่าทำไมไม่ซื้อรุ่นนี้ แต่ส่วนตัวผมว่าครอสมันไม่สวย โดยเฉพาะกระจังหน้าบึ้งๆนี่แหละ อย่างอื่นสวยนะ  กับอีกอย่างไม่ยอมใส่คานเหล็กหลังครับ  และอีกอย่างคือ ไม่มีก้านเช็ควัดน้ำมันเกียร์  ทำให้เราตรวจเช็คน้ำมันเกียร์เองลำบาก จะต้องมาถอดล้อดูรูล้นน้ำมันเกียร์ ซึ่งตรวจสอบสีน้ำมันเกียร์ว่าดำไม่ดำด้วยตัวเองไม่ได้ครับ อีกอย่างเบรคมือแบบเท้าผมมองว่าใช้งานยาก เอาแบบก้านเบสิคๆทั่วไปยังใช้งานง่ายกว่าตั้งเยอะ ยิ่งโดยเฉพาะอยากเอาไปดิฟต์เล่น

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 08:07:39 »
-ใช้ cx30 ตัวทอปครับ ขับดีครับ วัสดุภายในดี แข็งๆหน่อย ผมกดโหมด sport ตลอดเสียงเพราะพอใช้ได้

ออพชั่นความปลอดภัยมาเยอะดี ไฟหน้าปรับสูงต่ำ แหวกได้ มีเบรกมือไฟฟ้า auto brake hold อันนี้เหนือกว่า cross

-ข้อเสียตามสไตลมาสด้าครับคือแคบ  และก็น่าจะกินกว่า cross ที่เป็น ไฮบริด

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 08:44:40 »
สำหรับ จขกท. ผมว่า cx 30 เหมาะกว่า เพราะใช้ไม่นานก็คงเปลี่ยนอีกครับ

แต่พอพูดถึง corolla cross ความเห็นในเว็บบอร์ดรถยนต์ต่าง ๆ ค่อนข้างจะมี bias ในทางลบซะเยอะ ทั้งที่ความจริง performance เรื่องช่วงล่างและการขับขี่ของ toyota ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ tnga นี่ไม่ด้อยกว่ายี่ห้ออื่นเหมือนเมื่อก่อนแล้วนะครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 09:01:44 »
cx30 ครับถ้ากังวลเรื่องความแรง ศูนย์บริการยังจั่วดีไม่ดีได้ หรือหมดประกันซ่อมนอกไปเลย และโดยรวมผมมองว่า cx30 คุ้มค่ากว่า แต่ซื้อไม่ลงเพราะศูนย์จริงๆ

cross ตุ่นมากครับ ในบรรดารถไฮบริดโตต้าทั้งหมดที่เคยขับมาถือว่าเน่าสุดในเรื่องการขับขี่เลย ช่วงล่างหนึบขึ้นกว่าในอดีตจริงแต่เราไม่ได้เอาไปดริฟท์ครับ เรารู้ได้แค่ข่าวมันแน่นขึ้นแต่เทียบไม่ได้กับความอืดของตอนเร่งเลย ลองนั่งเต็มคันรถเทสขับดูจะได้คำตอบประมาณนึงครับว่ารับได้รึเปล่า ผมซื้อให้พ่อใช้ พ่อโอเคครับเพราะขับรถช้ามากอยู่แล้ว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 09:06:48 »
ถ้าชอบบุคลิครถขับสนุกหน่อย ภายในวัสดุดี แต่ต้องลุ้นกับการบริการหลังการขาย ก็ไป CX30
ถ้าอยากได้รถประหยัดน้ำมัน ขับเรื่อยๆ ก็ไป Cross ครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 09:17:37 »
ผมว่ารอHRVรุ่นใหม่จะลงตัวเลยครับ
ได้ทั้งเรื่องสวยและศูนย์

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 09:24:27 »
ถ้าใช้แสนโลเปลี่ยนผมว่า มาสด้าก็น่าลองครับ เทียบคู่นี้ ยังไงเวลาขายมือ 2 ผมว่า cx30 ราคาน่าจะยังดีกว่าไฮบริดแน่ๆครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 09:26:18 »
มีแผนในการใช้รถและขายรถชัดเจนแบบนี้ แถมไม่ใช่ระยะเวลานาน แค่ในช่วงรับประกันคุณภาพ

เป็นผม ผมเลือกที่ชอบในความรู้สึกจริงๆ ครับ

ส่วนราคาขายต่อ ณ เวลานี้ยังพอกันอยู่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 09:39:25 »
Cross ขายต่อ ราคาน่าจะดีกว่า
Cross ศูนย์บริการไว้ใจได้มากกว่า เวลารถมีปัญหา ต้องเคลม

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 10:06:02 »
ทั้งสอง คันนึงได้หรู คันนึงดูออกลุย กว่า เลือกทั้งคู่เลยครับ 55

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 10:29:31 »
ถ้าไม่รีบรอ hrv น่าจะตอบโจทย์กว่าสองตัวที่พูดมานะครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 10:46:46 »
CX-30 ครับ แล้วขอเซลล์แถม Mazda care ซัก 5 ปี

ส่วนถ้าจะเอา HR-V ผมยอมทนใช้ CR-V ต่อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 11:57:23 »
ถ้าไม่เน้นขายต่อ เอาครอสไฮบริดท้อปพรีเมี่ยม

แต่จริงๆ ราคาก็น่าจะตกทั้งคู่