ผู้เขียน หัวข้อ: เลขทะเบียนรถมีผลต่อชีวิตไหมครับ??  (อ่าน 3836 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
เลขทะเบียนรถมีผลต่อชีวิตไหมครับ??
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 10:14:02 »
สวัสดีเช้าวันอังคารครับ เพื่อนๆสมาชิก เช้าวันนี้ที่อิสานบ้านผมฝนตกทั้งคืนจนถึงเช้าเลยครับ อากาศเย็นสบายครับ นั่งทำงานเพลินๆเลยนึกขึ้นได้ มีเรื่องมาชวนคุยครับ
.....คือเมื่อไม่กี่วันก่อน มีแม่บ้านที่ทำงานมาทักเรื่องเลขทะเบียนรถผมว่า เลขไม่ค่อยดีนะ ควรเปลี่ยน เพราะเลขไม่ดีจะส่งผลเสีย นู้นนั้นนี้ ผมก็ไม่ได้จับใจความเท่าไหร่ ฟังผ่านๆ สองสามวันผ่านมา จอดติดไฟแดง รถมอไซค์ชนท้ายจนกระจกบานหลังแตกหมดเลย ดีที่คู่กรณีไม่เจ็บหนัก เคลียประกันคุยไป ขับรถมาก็หลายปีไม่เคยมีอะไรเลย เลยมานึกขึ้นได้ว่ามีคนเคยทัก ใจนึงก็คิดว่าเป็นอุบัติเหตุทั่วๆไปบนท้องถนน ใจนึงก็แอบคิดว่าเห้ย.. อาจจะเกี่ยว 5555555
.....แล้วเพื่อนๆละครับ คิดว่าเกี่ยวมั้ย?? ขอฟังความคิดเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ปล.คุณแม่บ้านบอกเปลี่ยนเลยๆ แต่เราก็แอบเสียดายตังค์ที่ซื้อมาครับ
ปล2. เลข 4xy 8989 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2021, 12:10:03 โดย Jay s.bradshaw »
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
Re: เลขทะเบียนรถมีผลต่อชีวิตไหมครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 10:27:04 »
ก่อนทัก รถไม่ชน
หลังทักรถชน

งั้นผมว่าเป็นที่แม่บ้านทักครับ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
Re: เลขทะเบียนรถมีผลต่อชีวิตไหมครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 10:33:17 »
เรื่องพวกนี้มันเป็นความเชื่อส่วนบุคคลที่พูดกันกี่รอบก็ไม่จบจริงๆ ครับ
คนเชื่อก็มีสิทธิ์ที่จะเชื่อได้ คนไม่เชื่อก็มีสิทธิ์ที่จะไม่เชื่อ
แต่พื้นฐานสำคัญสุดเลยคือ คนเชื่อไม่มีสิทธิ์ที่จะไปเปลี่ยนแปลงความคิดคนไม่เชื่อ
คนไม่เชื่อไม่มีสิทธิ์ที่จะไปเปลี่ยนแปลงความคิดคนเชื่อเช่นกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 10:35:52 »
มันอยู่ที่คุณจะเชื่อครับ ถ้าคุณเชื่อมันก็มีผล ถ้าคุณไม่เชื่อมันก็ไม่มีผล
รถเป็นพาหนะ รถมีไว้ใช้งานครับ ปกติครับเราขับออกไปข้างนอกร้อยพ่อพันแม่ เราไม่รู้หรอกว่าใครประมาทไม่ประมาท ไม่เราชนเขาเขาก็ชนเราครับ มีแค่นี้จริงๆ

เพราะฉะนั้นสิ่งที่มีผลต่อชีวิตจริงๆ คือประกันครับ มีงบซื้อไปเลยป.1 มีเรื่องอะไรก็โทรเรียกประกันจัดการครับ ผ่อนหนักเป็นเบาครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 10:54:58 »
เลขคุณซื้อมามีราคา ขายก็น่าจะมีราคาครับ ไม่เจ็บตัว
ส่วนความเชื่อลองดูก็ได้ครับเผื่อดีขึ้น

ส่วนตัวคิดว่ามีผลบ้าง
คนรู้จักขับรถคันเดิม ขับเส้นเดิม เวลาเดิม ชนทุกปี เคยไปหาหมอดูหลายรอบ หมอก็บอกดวกปกติ ไม่มีอะไร
พอเปลี่ยนคันใหม่ ทะเบียนใหม่ 5 ปีแล้ว ขับเส้นเดิม เวลาเดิม ยังไม่เคยชนเลย

ลองดูครับ ไม่เสียหาย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 11:03:57 »
ส่วนตัวเชื่อว่าไม่มีผลครับ แต่โชคดีได้เลขเบิ้ล และค่อนข้างสวย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 11:11:01 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

เคยมีรถ 3 คัน ผลรวมทะเบียนไม่ดี ซึ่งก็ไม่รู้ จนขายรถไป ถึงมารู้ ผลที่เค้าทายมา เรียกว่า ตรงจนขนลุก ล่ะครับ

หลังจากนั้น รถคันต่อๆมา ก็เลยเป๊ะ ทุกคัน เรื่องผลรวม แต่ทั้งนี้ ผมไม่ได้ซื้อป้ายราคาแพงๆ ผมเอาเลขธรรมดานี่แหละ ฝากเค้าจองมั่ง จองเองมั่ง เสียตังค์มั่ง ไม่เสียมั่งครับ

ทั้งนี้ ใช่ว่า ทะเบียนเทพ ผลรวมดีแล้ว ทุกอย่างมันจะดีนะ เพราะมันก็แค่ส่วนหนึ่ง ที่เหลือก็อยู่ที่เรา รถยังมีเฉี่ยวบ้าง งอแงบ้าง ตามประสา แต่เหมือนซื้อความสบายใจแหละ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 11:11:34 »
ถ้าพวกผลรวมป้ายมีผล งั้นก็ขอหาซื้อพวกเลขผลรวมไม่ดีหน่อยเช่น xx 9 ,xy 9 เห็นผลรวมแค่พอใช้เอง น่าจะไม่ดี

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 11:15:25 »
ผมมีเคยมีเลขทะเบียนเลขตัวเดียว เอามาใส่รถแคมรี่

ไปไหนใครก็จำได้
แวะไปตลาดนัดเผลอไปจอดลานจอดรถอาบอบนวดโรงแรมแถวบ้าน วันต่อมามีคนมาทักเลยว่าไปเที่ยวมาหรอ  บ้านแทบแตก

ขายทะเบียนไปใช้ทะเบียนเลขสุ่มไม่มีใครจำได้อีก ขนาดเอารถแปลกสีแดงยังไม่เคยเจอใครทักเรื่องไปนั่นนี่มาเลย

เรื่องโชคเรื่องดวงผมไม่เชื่ออยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2021, 11:17:42 โดย Jæ »

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 11:20:01 »
สำหรับผมไม่มี เพราะผมไม่ถือเรื่องเลข

ออฟไลน์ krating

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 11:21:01 »
ครูบาอาจารย์เคยสอนมาว่า
สิ่งนอกเหนือวิทยาศาสตร์พิสูจน์ได้ทั้งหลาย อาจมีอยู่ และอาจไม่มีอยู่จริง
ถ้ามันมีอยู่จริง แต่เราไม่ไปโฟกัสหามัน เราก็ไม่เห็นมัน มันไม่เห็นเรา ต่างคนต่างอยู่

และแค่ศีล5 พื้นฐานสำหรับมนุษย์ทั่วไป ก็เพียงพอแล้วที่จะทำให้ สิ่งดีงามทั้งหลาย ที่มองเห็นและไม่เห็น(ถ้ามี)
มาอยู่เคียงข้างเรา

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 11:41:45 »
มันก็บอกอยู่ในตัว ว่ามีผลทางใจ ครับ

ออฟไลน์ TWC

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 12:14:29 »
เลยสวยมันเป็นความสุขทางใจครับ ;)

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 12:17:07 »
พอทักทีโดนเลย กฏแห่งการดึงดูด

ออฟไลน์ chornor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 12:19:59 »
ถ้าเสียเงินซื้อเลข ผมแนะนำ เอาที่ไม่มีเลขข้างหน้า เพราะราคาขึ้นยาก เพราะมันออกมาเรื่อยๆ
หาอักษรที่ชอบด้วยก็ได้ แบบชื่อผม ก้ไปควานหา ชณ ในตลาดรถมือสอง
อีกข้อนึงคือเลขสวย คนจำได้ ไปห้างไปอะไร ยามเปิดให้ง่ายๆ
ป้ายประมูล ใส่พวก แคมรี่ ฟอจูนเนอร์ เจอด่านบางทีก็ไม่ค่อยมีใครเรียก

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 12:21:40 »
ไม่มีครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 12:36:39 »
มีครับ
ถ้ารถทะเบียนเลขจำง่ายๆ นี่ ไปไหน ใครก็จำได้ว่าเป็นรถเรา

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 13:03:44 »
วัยเด็กเชื่อพ่อแม่ วัยรุ่นเชื่อเพื่อน วัยผู้ใหญ่เชื่อตัวเอง วัยชราเชื่อเวรกรรม ..

จะเรียกว่ามันทั้งมีและไม่มี คงได้พูดกันยาว

- ถ้ามันมีผลงั้นลองคิดดูว่า
หลักๆคือ * เราดวงดี เลยได้ทะเบียนดี * -- * หรือเราได้ทะเบียนดี จึงดวงดี *
สายเชื่อตอบได้หรือเปล่าครับ?

- ถ้ามันไม่มีผล
แล้วอย่างที่หลายท่านยกมา เลขนี้จำง่าย คนดักตีหัวได้ คนข้างบ้านนินทาถูก
หรือเป็นตำนานที่คนเห็นเลขแล้วกลัวก็ว่ากันไป
มันหมายความว่าอย่างไร?

สุดท้ายเลขกำหนดเรา หรือเรากำหนดเลขก็ไม่สำคัญ
เท่ากับเรามีหน้าที่เดียวคือยกระดับตัวเราให้เป็นคนดีมีคุณธรรมครับ

ที่เค้าว่า คนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ ถึงได้เลขอะไรก็กลายเป็นดีหมดนั่นเอง
แต่เรื่องนี้ก็ละเอียดอ่อนจนหลายคนที่ยังไม่ผ่านวัยผู้ใหญ่มองลำบากครับ

ปล ทะเบียนรถบ้านผมพอจะสวยบ้างจนมีแต่คนทักว่าไปซื้อมาหรือเปล่าบ่อยๆทั้งๆที่ไม่เคยเลย
กระทั่งมอเตอร์ไซค์ยังได้เลข 5 ตัวเหมือน(เลขนำ 1 ตัวกับเลขตาม 4 ตัว)เฉยเลยครับ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 13:14:57 »
ส่วนตัวคิดว่ากรรมดีกรรมชั่วส่งผลมากกว่าเลขครับ เบียดเบียนเอาเปรียบคนอื่นบ่อยๆแบบนี้โดนกับตัวเองสักวันแน่ๆ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 13:15:57 »
มีแน่นอน ยิ่งไปประมูลมาแพงๆ อาจทำให้ความรวยลดลง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ newfaceman

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 13:25:56 »
ไม่มีครับ ไร้สาระ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 14:04:52 »
สำหรับผม ไม่เชื่อในดวงครับ
เชื่อในการลงทุนในเลข + ความสวยงาม

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 14:05:55 »
เลขตัวถัง
เลขเครื่องยนต์
เลขบัตรประชาชน
พวกนี้ ต้องดูเหมือนเลขทะเบียนหรือเปล่าครับ

ในประเทศที่มีอุบัติเหตุต่ำๆ คนขับรถเขาดูเลข ฤกษ์ สีรถ อย่างประเทศเราหรือเปล่าครับ
ถ้าเรื่องเหล่านี้ มันช่วยได้ เราคงไม่ครองแชมป์

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 14:24:41 »
ตอบแบบวิทยาศาสตร์ - อาจเป็นกฎของแรงดึงดูด (จากที่แม่บ้านทัก) ซึ่งมันมีผลได้จริงครับ กับการทดลองทางวิทยาศาสตร์โดยการให้ยาจริงกับคนกลุ่มนึง และให้ยาหลอกกับคนหลุ่มนึง พบว่าทั้ง 2 กลุ่มหายจากโรคทั้งคู่ บ่งบอกว่าความคิดจิตใจและกำลังใจ มีผลต่อการหายต่อโรคเหมือนกัน ในเคสนี้หากเราเชื่อหรือเราตะขิดตะขวงใจ มันอาจทำให้มีผลเกิดขึ้นกับเราได้จริงๆ แต่หากไม่เชื่อก็อาจไม่มีผลเลย เหตุการณ์นั้นอาจจะเกิดขึ้นของมันเองครับ

ตอบแบบพุทธศาสนา - พระพุทธเจ้าไม่เคยบอกว่าชื่อ หรือตัวเลข มีผลต่อชีวิต แต่กรรม บุญ บาป เท่านั้นที่มีผลต่อชีวิต

ตอบแบบหลักความเชื่อ - การดูเลขโทรศัพท์ ทะเบียนรถ หรือบ้านเลขที่ จะมีอยู่ 2 ตำราคือ (1) เลขศาสตร์ จะใช้ผลรวมของเลขและตัวอักษรทั้งหมดแล้วมาดูว่าตกที่ตัวเลขอะไรก็เสี่ยงทายไปตามนั้น กับ (2) ดูจากตัวเลขที่ติดกัน เช่น 8912 ก็จะมีตัวเลขที่ติดกันคือ 89 91 และ 12 เอา 3 คู่นี้ไปดูผลทำนายครับ

ตอบแบบความคิดเห็นส่วนตัว - ผมก่อนหน้าเป็นคนเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง แต่เป้นคนที่อยากลองให้รู้ ถ้าไม่จริงจะได้ด่าได้เต็มปาก แต่หากจริงขึ้นมาก็จะได้บอกต่อได้ถูก ก่อนหน้านี้น้าผมลองเปลี่ยนชื่อ หลังจากเปลี่ยนแล้วนิสัยใจคอเขาเปลี่ยนไปเป็นคนละคนเลยครับ จากเป็นคนดุ นักเลง ต่อยตี โมโหร้าย เปลี่ยนเป็นคนที่ใจเย็นขึ้น เพื่อนเยอะ คนเข้่าหาเยอะขึ้น ทั้งๆที่ไม่ได้มีจุดเปลี่ยนอะไรรุนแรงในชิวิตเลยนอกจากเปลี่ยนชื่อ ผมเลยอยากลองบ้าง ลองแบบเอาจริงๆตอนนั้นก็ไม่เชื่อแต่แค่อยากพิสูจน์ครับ หลังจากเปลี่ยนชื่อมา ชีวิตผมก็เปลี่ยนไปจริงครับ อาจจะไม่ได้เป็นสิ่งที่เป็นรูปธรรมที่วัดออกมาเป็นตัวเลขได้ แต่ความรู้สึกทางด้านจิตใจเปลี่ยนไปมาก จากเดิมเป็นคนถล่มตัว หน้าเศร้า เพื่อนชอบทักว่าชอบทำหน้าหมาเหงา ตอนนี้น้องสาวผมเองทักว่าผมเปลี่ยนไปเยอะนะนิสัยใจคอ จากเมื่อก่อนจะเป็นคนที่เรื่อยๆเฉื่อยๆ ยังไงก็ได้ แต่ตอนนี้เป็นคนเด็ดขาด กล้าตัดสินใจ กล้าพูด และพูดชัดเจนมากขึ้น ถึงตอนนี้ผมยังชอบชื่อเดิม และอยากเปลี่ยนกลับไปใช้ชื่อเดิมมาก แต่ผมกลัวเปลี่ยนแล้วชีวิตผมจะกลับไปอบทุกข์เหมือนเดิม เลยขยาดครับ

ให้ไว้เป็นข้อมูลสำหรับท่านที่เชื่อ หรือเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งละกันนะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 15:07:15 »
ผมไม่เชื่อ แต่มักจะชอบเลขที่จำง่ายๆครับ จะออกใหม่ทีก็จะหาเลขพวกนี้ แต่ไม่ถึงกับเลขประมูลครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 15:09:54 »
ส่วนตัวเป็นคนเชื่อในระดับนึงนะคะ ไม่ใช้ตัวเลขหรือตัวหนังสือกาลกิณี ขอเลขและหมวดสวยนิดนึง จะได้จำง่าย
ชม xyyx , ชม xyyx, ชม xyyy , 2 ขข x2 (ยังตามหาหมวด ชม ราคาไม่สร้างบ้านอยู่  ::))

ส่วนผลรวมก็ ไม่ต้องถึงขั้นผลรวม 24 แต่ถ้าผลรวมดีธรรมดา ก็แฮปปี้แล้วค่ะ
อาจจะไม่ได้ช่วยเรื่องอุบัติเหตุมากนัก (เพราะคนขับก็ขับไม่แข็ง) แต่อย่างน้อยเพื่อความสบายใจค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 15:23:24 »
เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งครับ ประสบการณ์ตรงคือญาติคนนึงออกรถ Honda City มา ใช้เลขใกล้เคียงเลขเดิม (คันเก่า 344 คันใหม่ 844 เพราะจอง 344 ไม่ทัน) ปรากฎว่าใครขับคันนั้นก็โดนชน แบบรถออกมา 2-3 ปี ชนนิดชนหน่อยตลอด โดนทุบกระจกขโมยของไปอีก 2 ครั้ง พ่อผมเอามาขับยังยางแตกเลย ตอนหลังมีคนมาทักว่าเลขนั้นไม่ดี จนมีครั้งนึงโดนชนหนักกว่าทุกรอบ (แต่ก็ไม่ถึงกับหนักมาก) เลยขายไป พอมาขับคันใหม่ Altis ไม่เคยโดนไรเลย ทั้งๆที่ขับเหมือนเดิม คนขับคนเดิม เส้นทางเดิม ๆ

แต่อย่างรถที่บ้านก็ไม่ได้เลือกเลข เอาเลขเหมือนกับอีกคัน จะได้จำง่าย ๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 15:42:12 »
ผมใช้เลข เดียวกันทุกคันครับ

ไม่ใช่เรื่องเลขผลรวมเลขสวยไร

แค่เลขนี้ใช้แล้วไม่เคยเกิดอุบัติเหต
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ diamond4me

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 15:47:35 »
ถ้าเป็นคนรู้สึกดีกับความงมงาย ก็เชื่อต่อไป มันจะมีผลมากๆๆๆๆกับคนเหล่านี้

แต่ถ้าไม่อยากเป็นคนงมงาย ก็เลิกคิดไร้สาระได้ทันทีนับแต่วินาทีที่อ่านข้อความนี้ครับ

ออฟไลน์ jkdragon

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 15:58:38 »
มีผลต่อจิตใจครับ ตามมาหลายงวดแล้วไม่ออกซักที พอเลิกตามดันออกซะงั้น  :( :( :(