ผู้เขียน หัวข้อ: BMW ix & ix3 ต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 3208 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lifeoflife

• Newbie
  • *
BMW ix & ix3 ต่างกันยังไงครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2021, 17:24:47 »
BMW ix & ix3  ต่างกันยังไงครับ
เข้าใจว่า iX3 คือขนาด X3

แล้ว iX คือขนาดไหนครับ
เห็นบางบทความบอกว่าใกล้เคียง X5
ถ้าใกล้เคียง X5 ทำไมไม่ตั้งชื่อ iX5 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2021, 17:28:30 โดย Lifeoflife »

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
Re: BMW ix & ix3 ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2021, 18:57:26 »
iX3 คือเอา X3 เดิมมาแปลงเป็นรถ EV ส่วน iX คือสร้างขึ้นมาเพื่อให้เป็น EV แต่แรกครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: BMW ix & ix3 ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 00:05:27 »
ผมว่ามันเป็นช่วงผลัดเปลี่ยนยุคครับ เหมือนที่ audi etron ตัวแรกก็ไม่มีเลขต่อท้าย

bmw ถือว่าเริ่มจริงจังข้ากว่าเพื่อนนิดนึง เพราะมี ground up จากไฟฟ้าเลยแค่ iX size = X5 ครับ

พวก iX3 / i4 คือการเอา platform ICE ใส่มอเตอร์วิ่ง

ลึกๆข้อดียังไง ยังไม่เห็นได้ชัดเพราะรถจริงยังไม่ออกมา แต่ถ้าให้เทียบกับหลักๆเลย คงต้องเทียบกับ tesla

tesla ออกแบบมาเพื่อนเป็นรถไฟฟ้าทำให้พื้นที่การวางแบต เก็บของถูกจัดมาแบบคุ้มค่าที่สุด ซึ่งอาจจะรวมถึงการกระจายน้ำหนักวางแบต และปัจจัยอื่นๆที่มีผลต่อการทำให้ระยะทางวิ่งไกลขึ้น หรือใช้ไฟน้อยลงด้วยครับ

เห็นชัดๆเลยคือ iX3 เปิด hood มาจะมีรูกว้างๆ ลองหาดูรีวิวของต่างประเทศดูได้ครับ ในขณะที่ tesla modelx เกิดมาเป็นรถไฟฟ้าก็จะได้พื้นที่เก็บของมาแทน ไม่มีช่องว่างๆแบบ bmw พื้นที่ภายในก็จัดสรรได้มากกว่า หรือเทียบกับ VW id ก็ชัดเจนว่า platform เกิดมาเป็นรถไฟฟ้า ใช้ไฟน้อยกว่า ได้ระยะทางมากกว่าในปริมาณแบตเท่ากัน

สรุป iX เป็นรุ่น pioneer โชว์ของ โชว์เทคโนโลยีครับ หน้าตาเลยแปลกหน่อยน่าเอามาลองตลาดมั้งนิ ขนาดเท่าๆ x5 เดาๆๆๆว่าอนาคตถ้าเปลี่ยนเป็นรถไฟฟ้าหมด iX คงหายไปเป็น iX5 แทนละมั้งครับดูจากการตั้งชื่อของ i4 แล้ว

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 06:11:05 »
สื่อเมืองนอกบอก ix เท่า X7 ครับ
แต่ถ้าเทียบขนาด ใหญ่กว่า x5 เล็กกว่า X7 ครับ
คืออยู่ระหว่างกลางของ 2 รุ่นนี้ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2021, 10:01:05 โดย bestjita »

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 10:48:32 »
ง่ายๆ iX3 คือเอา X3 เดิม ถอดเครื่องออก แล้วใส่มอเตอร์เข้าไปแทน และแปะแบตพ่วงไป (เหมือน MG ZS EV)

ส่วน iX คือออกแบบตัวถังมาใหม่เลย เพื่อเป็นรถไฟฟ้า ทรง SUV โดยเฉพาะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 16:15:36 »
ง่ายๆ iX3 คือเอา X3 เดิม ถอดเครื่องออก แล้วใส่มอเตอร์เข้าไปแทน และแปะแบตพ่วงไป (เหมือน MG ZS EV)

ส่วน iX คือออกแบบตัวถังมาใหม่เลย เพื่อเป็นรถไฟฟ้า ทรง SUV โดยเฉพาะ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 16:26:29 »
iX ก็เปรียบเสมือน New Class ยุคใหม่ มาตรฐานใหม่

iX3 ก็คือ X3 EV ครับ