ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำผ้าคลุมรถ ที่จอดกลางแจ้งทีครับ  (อ่าน 2417 ครั้ง)

ออฟไลน์ celloxzz

• Newbie
  • *
เคยใช้แบบร่มกลางวางหลังคา ไม่ค่อยเวิร์คครับ ลมแรงชอบปลิว มียี่ห้อผ้าคลุมรถที่กันแดด และไม่เป็นขนแมวที่รถแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำผ้าคลุมรถ ที่จอดกลางแจ้งทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2021, 07:17:30 »
http://www.tiger-covers.com/
เคยหาข้อมูลอยู่ครับ
แต่ สุดท้าย ทำหลังคาหน้าบ้าน โดนไป หลายหมื่น !!!!!!

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำผ้าคลุมรถ ที่จอดกลางแจ้งทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2021, 07:50:17 »
คงต้องไป tyvek dupont เลยมั๊งครับ ผ้าสองชั้น ชั้นนอกกันน้ำ ข้างในเป็นผ้านุ่ม ร้านฟิตติ้งให้กับรุ่นรถเลย ผมใช้มาเดือนนึงแล้ว ลมมาแรงๆก็ไม่เปิดครับ รอยขนแมวยังไม่เห็น แต่พอเอาผ้าคลุมออกนี่รถไม่มีขี้ฝุ่น รถที่พึ่งล้างมาแล้วคลุมผ้าซักสัปดาห์พอเอาผ้าคลุมออกก็เหมือนพึ่งล้างครับไม่เหมือนผ้าแบบชั้นเดียวที่ขายทั่วๆไปเอาผ้าออกจะเห็นฝุ่นเกาะ เสียอย่างเดียวคือเวลาเก็บ ผ้ามันหนักแล้วก็ใหญ่เก็บลงถุงที่เค้าให้มาไม่ได้ (ท่าทางเค้าคงมีวิธีเก็บแล้วดูดลมออกด้วย) แพงนิดแต่ว่าคุ้มครับ
ปล ผมลองมาหมดแล้ว ร่มแบบ จขกท ตอนนี้กองอยู่ในห้องเก็บของ ผ้าคลุมรถแบบกาง-เก็บด้วยรีโมท ตอนนี้เป็นที่ทับผ้าคลุมรถอีกคัน(ไม่ใช่สองคันข้างบน) แบบครึ่งคันมันก็แค่ครึ่งคันจริงๆ ยังไม่เคยก็แบบมีล้อลาก ไม่น่ารอดเวลาลมมาแรงๆล้อกลิ้งไปมานี่ได้ปวดหัวแน่ๆ

ออฟไลน์ panply

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2021, 12:46:30 »
แชร์ประสบการณ์ครับ เคยใช้ผ้า tyvek เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว(ไม่รู้ตอนนี้พัฒนาไปถึงไหนแล้ว) กางกลางแจ้งตากฝนด้วย นานสุดหกวัน สี่มุมกันชนหนีบด้วยที่หนีบกระดาษ กลางรถรัดด้วยสายรัดกันลมตี นำ้ไม่เข้าเลยครับ แต่ๆๆๆถ้ารถมีสปอยเลอร์หลัง ต้องระวังเพราะพอนำ้ไม่เข้า ฝากระโปรงท้ายกลายเป็นแอ่งน้ำ พอแดดออกอีกทีกลายเป็นนำ้ต้ม สีพองเป็นจุดๆ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2021, 12:48:14 โดย panply »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2021, 13:07:57 »
ถ้าไม่ทำหลังคาแบบกึ่งถาวร หรือถาวร ก็อย่าใช้ครับ

รถผมก็มีอยู่ที่จอดตากแดดตากฝนตลอดเวลา มันก็โอเคนะครับ ไม่ใช่รถสำอางค์อะไร

การที่เราไปทำอะไรแปลกๆ บางทีก็ไม่ส่งผลดีกับรถเท่าไหร่
บางครั้งผิดที่ผิดทาง เปิดรถมาอีกที ภายในราทั้งคันแล้วจะเรื่องใหญ่กว่าอีกครับ

แต่ถ้าให้แนะนำแบบรักรถจริงๆก็ต้องทำแบบถาวรแบบนั้นแหละเหมาะสมสุดครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2021, 07:41:35 »
ขออนุญาตขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ จอดกลางแดดกลางฝนที่ว่า จอดที่ในส่วนตัวหรือที่ส่วนรวมครับ

ถ้าท่านต่อเติมหน้าบ้านแทนที่ที่จอดรถเดิม แล้วท่านเลือกเอารถจอดหน้าบ้าน (ถนนส่วนรวม) ท่านควรใช้ผ้าคลุมรถ

และแน่นอน ผ้าคลุมรถแบบไหน พรีเมี่ยมเพียงใด จังหวังคลุมเข้า ดึงออก มีโอกาสรถจะเป็นขนแมวโดยเฉพาะรถสีดำ

แต่ถ้าท่านจอดในสวนบริเวณบ้านท่านเอง ลองดู Parking Tent เลยครับ ในกูเกิ้ล ลองหาดูครับ ราคาพอจับต้องได้

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2021, 23:20:52 »
https://www.facebook.com/romngaocarcover
ผมซื้อมาใช้ 2 คันแล้วครับ จากเพจร่มเงา เนื่องจากบ้านที่หมู่บ้านไม่มีที่จอดรถในบ้านครับ ต้องจอดข้างนอกอย่างเดียวเลย ที่สำคัญคือมีแมวจรชอบมาปีนและนอนบนรถ ตอนแมวลงจะฝากรอยไว้ทุกที ผมซื้อแบบครึ่งคันมาใช้ครับ เนื่องจากน้ำหนักน้อยกว่า ถ้าซื้อมาแบบเต็มคัน พอมันคลุมยาก เราจะไม่อยากคลุมครับ และก็จะเก็บมันไว้ในกล่อง ผ้าด้านในของเจ้านี้ไม่เหมือนเจ้าอื่นครับ ผมลืมไปแล้วว่าเค้าเรียกว่าผ้าอะไร แต่มันจะลื่นๆ ส่วนผ้าด้านนอกเป็นสีเงินเคลือบกัน UV ไว้ครับ โดยรวมวัสดุดีกว่าเจ้าอื่นชัดเจน เจ้านี้เค้ากุ๊นขอบทั้งหมด ใช้งานได้หลายปีแน่นอน ผมเอาไว้คลุมทั้ง Volvo V40 และ Kia Grand Carnival ครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ celloxzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 18:03:25 »
ผมลองสั่งผ้าคลุมร่มเงาตามมาแล้วครับ เดี๋ยวลองใช้แล้วมาอัพเดตอีกทีครับ ขอบคุณคำแนะนำของทุกท่านมากๆครับ