ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะ 4 ประตูกับการเดินทาง  (อ่าน 3779 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
กระบะ 4 ประตูกับการเดินทาง
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 17:35:31 »
พอดีได้นั่งกระบะ สี่ประตูรีโว่ตัวใหม่ล่าสุด กับดีแมคสี่ประตูตัวเครื่อง 2.5 รุ่นสุดท้าย เป็นตัวยกสูงทั้งสองคันทำไมผมรู้สึกนั่งไม่สบายเลยครับดิ้นเมื่อเจอรอยต่อถนนนั่งไม่สบายเอามากๆเลยครับขนาดนั่งแค่ระยะใกล้ๆถ้านั่งทางใกลคงหนักกว่านี้ ต่างจากคันที่ผมใช้ประจำ รถเก๋ง b sec วีออสเจน1 กระชับไม่ดิ้นนั่งแล้วรู้สึกดีกว่านั่งกระบะยกสูงสี่ประตูครับ ท่านสมาชิกเป็นแบบนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ celloxzz

• Newbie
  • *
Re: กระบะ 4 ประตูกับการเดินทาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 18:01:07 »
ช่วงล่างกระบะมีแหนบบรรทุกครับ แถมเบาะหลังก็ชันหลังตรง นั่งไม่สบายคือปกติแล้วครับ
ดังนั้นใครไม่ได้บรรทุกของก็ไปรถเก๋งโลดครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
Re: กระบะ 4 ประตูกับการเดินทาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 18:25:24 »
มี TRITON กับ BT-50pro (โฉมก่อน) ช่วงล่าง+เบาะหลัง นั่งสบาย ไม่แข็งดีดๆสั่นๆ ครับ

Revo ที่เพิ่งออกมาใหม่แล้วบอกว่า ปรับช่วงล่างให้นุ่ม ผมว่ามันก็ยังเด้ง+แข็งกว่า BT-50pro (โฉมก่อน) ชัดเจน

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 19:17:01 »
เท่าที่ลองนั่ง triton กับ ford ranger ตัวล่าสุด

คล้ายเก๋งที่สุดแล้วครับ  แต่ยังไม่ใกล้เคียงพวก cseg.

ถ้า bseg ผมนั่งไม่สบาย ซักคัน ไม่แคบก็ดีด  โดนเฉพาะค่าย H ไม่สบายซักรุ่น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 21:05:54 »
ผมกลับกันนะ

ตอนนั้นนั่งรถบริษัท Vios โฉมปัจจุบัน กับ Revo 4 Dr ยกสูง ไปกับพี่ที่ทำงาน

Vios นี่ สลับตำแหน่งกันนั่ง เบาะหน้า / เบาะหลัง ยืนยันคำเดียวกันว่า "ทรมานมาก" เหยียดขาไม่ได้ เบาะหลังก็หัวชน

Revo สะเทือนกว่าไม่มาก แต่โล่งหัวกว่า เหยียดขาได้มากกว่า

ผมนั่ง นิคม 304 ไป บางปะกง นะ จนตอนหลังผมสั่งน้องที่ office เลยว่า ถ้าจะจองรถ ขอ altis / camry หรือ กระบะ 4 ประตุ ไม่เอา vios เด็ดขาด

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 21:32:49 »
ช่วงล่างกระบะ เทียบรถเก๋ง/SUV/PPV ไม่ได้อยู่แล้วครับ ช่วงล่างหลังเป็นแหนบ โช๊คสปริงเซ็ตอัพมาเพื่อการบรรทุกเป็นหลัก หากใช้กระบะเพื่อการโดยสาร หรือท่องเที่ยวเป็นหลัก อาจจะต้องทำช่วงล่างใหม่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 21:50:34 »
ถ้าตำแหน่งเบาะคู่หน้าลองไปหานั่ง​ Ranger T6​ กับ​ bt50-pro​ นะครับ​ ผมว่ามันดีกว่า​ vios'04-'15เลยนะครับ( Triton ไม่เคยนั่งยาวๆครับ)​ ส่วนเบาะหลัง​ กระบะตั้งชัน​ ไม่เอกเขนก​เหมือนเก๋ง​ แต่2รุ่นข้างต้นนั่งสบายใช้ได้เลย​
ปล.​อย่าไปเทียบกับ​ dmax​หรือ​ revo​ เลยครับ​ ต่างกันเยอะเลย จากส่วนตัวที่เคยนั่งและขับเทียบนะครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 22:33:10 »
ถ้าเป็นโตโยต้า ต้องบรรทุกของที่กระบะหลังประมาณ 200 กก. จะดีกว่ารถเปล่ามาก ยิ่งตัวเตี้ยยิ่งดีกว่าตัวสูงครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 23:52:01 »
ที่บ้านผมมีดีแม็กhilander4ประตูไฟข้าวหลามตัด ผมรู้สึกว่ามันนุ่มใช้ได้เลยนะ(จนบางทีคือย้วย) เวลาลงหลุมหรือขึ้นลูกระนาดอาจจะตึงกว่าเก๋งนิดเดียวจริงๆไม่ดีดจนสะท้านสันหลังแบบวีโก้ แล้วยิ่งทางกรวดรูสึกว่ามันวิ่งเนียนกว่าเก๋งอีกนะคับตามประสารถล้อใหญ่ยางแก้มหนา เคยเจอถนนที่เค้าบดิัดหินแล้วยังไม่ได้ราดยาง cityวิ่ง30นี่สั่นสะท้านทั้งคันเสียงงานประกอบอันเรื่องชื่อของhondaดังลั่นออกมาอยางชัดเจน อีกวันเลยเอาดีแม็กไปวิ่งเกือบ50ก็ยังไม่รุ้สึกอะไรเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2021, 23:58:48 โดย Wizarddd »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 09:16:38 »
  รถพวกนี้เอาให้คล้ายเก๋งไม่มีทางครับ   ออกแบบมาคนละจุดประสงค์อยู่แล้ว ทำให้ดีก็ยังไม่ดีพอ   ต้องเลือกใช้งานรถตามลักษณะรถ

ออฟไลน์ Push in Boost

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 09:28:37 »
รถกระบะ แหนบชุดบน มันนั่งทับชุดบรรทุก เลยทำให้เกิดอาการดีด
ถ้าอยากลดอาการดีดๆ  ต้องไปดัดแหนบบรรทุกลงมาหน่อย ให้แหนบชุดบน กับแหนบบรรทุกมีช่องว่าง มันถึงจะให้ตัวได้

แต่ก็นิ่มนวลในระดับของรถกระบะ 

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 09:37:01 »
ถ้าไม่ได้บรรทุกของหนัก  กลุ่ม SUV หรือพวก PPV น่าจะตอบโจทย์กว่าครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 10:17:59 »
ถ้าเดิมๆรถจากโรงงานตอนนี้ผมให้ฟอร์ดเพราะผมใช้ bt-50 pro ตัวเก่าอยู่ และมีวีออสเห็บหมาด้วยบอกเลยว่าทดแทนได้ใช้งานโอเคเลย

แต่ถ้ายังไม่มั่นใจฟอร์ด ก็จะบอกว่า เอารถที่ชอบครับ ออฟชั่นที่โดนใจ แล้วไปเข้าร้านจัดช่วงล่าง after market ชุดนึง

ก็จะโอเคขึ้นครับ แต่ต้องเตรียมงบส่วนนี้ไว้ครับ  แต่มันก็จะนุ่มขึ้นในแบบกระบะนะครับ ไม่ได้เรียบเนียนเหมือนเก๋ง

แต่บอกเลยว่าถ้านั่งหลัง กระบะที่เซ็ตช่วงล่างมาดีๆ ผมให้เวิร์คกว่านั่งหลังวีออสเห็บหมาผมเดิมๆแน่นอน อันนั้นนั่งหน้ายังพอได้ นั่งหลังเวียนหัว

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 10:33:24 »
เท่าที่เคยนั่งนะครับ
ฝอดนิ่งสุด แต่ยังดีดเด้งนิดๆตามประสาช่วงล่างกระบะ ผมว่าดีกว่าเก๋งเล็กแต่เบาะนั่งไม่สบายแค่นั้น
ส่วนที่เหลือนั่งได้แค่สองที่นั่งหน้าครับ สำหรับผม PPV ก็เหมือนกันครับ ผมแพ้ช่วงล่าง แต่ถ้าขับพอได้ครับ :)

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 11:07:11 »
ผมมีทั้ง BT50 pro, Colo  นั่งหลังยังไงก็ไม่สบายคับ  ถ้าไม่ดีดเด้ง มันก็จะโยน ๆ ย้วย ๆ   ลองเปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนสปริงไรก็แล้ว มันก็ยังนั่งเบาะหลังไม่สบายอะคับ  แต่ถ้าเป็นคนขับ-เบาะหน้า ผมว่ามันก็พอโอเคอยู่  ขับง่ายกว่าเก๋งเพราะได้สูงและใหญ่ รูดหลุมสบาย

ถ้านั่งหลังเป็นหลัก ยังไงก็เก๋งคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 12:01:11 »
กระบะ4ประตูเรื่องการนั่งผมยกให้ BT-50ครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 14:22:55 »
นิสสันนาวาร่า pro4x ที่อเมริกา ล้อหลังเป็นอิสระคอยล์สปริง นิ่มแบบรถเก๋งครับ..แต่ราคาคงต้องเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 16:57:50 »
เคยนั่งและขับทั้ง Revo กับ DMax ช่วงล่างผมชอบ Dmax มากกว่า ตรงมันนิ่มกว่าครับ
แต่ขับไม่ไกลเท่าไหร่ ก็ไม่ไหวทั้งคู่ละ เพราะผมเมารถ 555

อย่าว่าแต่กระบะเลยครับ Fortuner ผมนั่งเบาะหน้ายังเมารถเลยครับ