ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพ Honda  (อ่าน 6404 ครั้ง)

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
Re: คุณภาพ Honda
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 21:21:04 »
ตั้งราคาแพง ดีไซน์กลางๆ ประกอบพื้นๆ เครื่องยนต์ดี บริการไว้ใจได้  8)

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 22:31:01 »
จากที่อ่านมาหลายๆคอมเมนท์  สรุปที่หลายคนจะใช้ Honda คือ
1.ดีไซน์
2.ความกว่างห้องโดยสาร
3.เครื่องยนต์+เกียร์ที่เสถียร
4.บริการหลังการขาย
ซึ่งแค่นี้ค่ายรองอื่นๆก็ตามยากแล้ว   อยากให้ Mazda บริการดีๆแบบเจ้าตลาดจัง  เพราะจากที่เคยใช้  ยากที่จะกลับไปซื้อ Mazda อีก  แม้จะชอบตัวรถมากกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 22:56:46 »
อดีตเคยใช้ Yaris 1.5, Camry ACV30 ปัจจุบันเปลี่ยนมาใช้ Civic FB

สิ่งที่ที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลย คือ งานประกอบ กับ การเก็บเสียง

ถามว่ารับได้มั้ย แรกๆก็รู้สึกแปลกๆหน่อย เพราะยังไม่ชิน แต่ตอนนี้ก็เฉยๆละครับ

แต่ในด้านความทนทานผมว่าพอๆกันนะ เพราะจุดไหนมีปัญหา เปลี่ยนอะไหล่ก็แก้จบ

ส่วนในอนาคตถ้าผมต้องซื้อรถซักคันนึง ผมก็ยังเลือกทั้ง Toyota Honda นะ โดยรวมก็ยังโอเคอยู่

แต่ถ้าเป็นไปได้ขอเป็นรถที่ไม่ใช่เกียร์ CVT เพราะส่วนตัวแล้วผมเป็นคนใช้รถนานเกิน 10 ปี อยากได้เกียร์ Auto แบบเดิมดีกว่า

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 01:55:57 »
ใช้Hondaจริงๆจังๆ2คัน

คันแรก Accord G7 2.0 ตัวก่อนFacelift ใช้ตั้งแต่ปี2003-2017 เป็นรถคันแรกที่ใช้ยาวๆหลังได้ใบขับขี่มา ตอนได้รับมาจากที่บ้าน รถอายุน่าจะแถวๆ11ขวบได้ ปัญหาก็ตามอายุหละครับ คือเข้าศูนย์เช็คระยะทุกครั้งมันต้องมีอะไรซักอย่างเสียแหละ แต่รถ10ปี+ ก็รับได้อยู่ หนักหน่อยคือเกียร์หอน ซื้อใหม่ลูกละ80,000บาท แต่ดีที่มีช่างที่รู้จักเค้ารับซ่อม เลยซ่อม แล้วมันก็ไม่มีปัญหาอะไรอีกจนกระทั่งขาย

คันสอง Accord G9 Hybrid ตัวก่อนFacelift อันนี้ออกป้ายแดงตอนซักปี2017ได้ ใช้มาจนถึงปัจจุบัน ทุกอย่างเทียบกับรถในSegmentเดียวกัน ก็โอเคนะครับ แรง สมรรถนะก็ดี แต่ขับไม่สนุกเลย กับเก็บเสียงห่วยมากกกก มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ(มากแบบผมพูดได้เต็มปากว่าห่วยจริง เพราะเคยนั่งAlmeraเพื่อน ถนนเส้นเดียวกัน ความเร็วเท่ากัน Almeraเงียบกว่า ย้ำว่าเทียบกับAlmeraนะครับ ไม่ใช่Teana) เวลานั่งหลัง มีเสียงลมกรีดประตู แล้วก็โดนชนท้ายมารอบ เอาไปซ่อมกระโปรงหลังกับศูนย์ ซ่อมเท่าไหร่มันก็ไม่ปกติ รอบแรกวิ่งไปซักพัก เจอคอสะพานหนักๆ กระโปรงท้ายเปิดได้เอง แล้วก็ปิดไม่ค่อยลง เอาไปซ่อม(เคลม)รอบ2 ก็ยังไม่ค่อยลง เอาไปซ่อมรอบ3 คราวนี้ลง แต่เวลาเปิด ฝากระโปรงไม่เด้งขึ้น เลยยอมแพ้หละ ไม่รู้กรณีนี้ควรโทษศูนย์หรือโทษรถ

ทั้ง2คัน ตลอดอายุการใช้งานไม่มี/ยังไม่มีปัญหาร้ายแรงอะไร งานประกอบ คุณภาพ ผ่านครับ ไม่ได้เป็นปัญหาอะไร(ถ้าคิดว่ามันคือรถราคาล้านกลางๆอะนะครับ ถ้ามันคือรถราคา30ล้านผมก็คงรับไม่ได้) คือถ้ามองข้ามเรื่องการเก็บเสียง เรื่องขับไม่สนุก(เท่าที่ควร ในรุ่นG9 แต่G7ขับสนุกนะ)ไปได้ มันก็คือรถที่สมรรถนะดี แซงสบาย นั่งสบาย และไม่จุกจิกคันหนึ่งครับ และคุณจะมีความสุขมากกับการใช้งานมัน แต่ถ้าคุณรับไม่ได้ มันก็จะเป็นรถที่ประกอบห่วย(เพราะมันเก็บเสียงแย่) ขับแย่(เพราะมันขับไม่สนุก)ครับ

แต่ยอมรับว่าบุคลิกรถจากG7มาเป็นG9นี่เปลี่ยนเป็นคนละคนเลยครับ ผมยอมรับว่าผมชอบG7มากกว่ามาก และรู้สึกคิดผิดกับการตัดสินใจขายG7ซื้อG9ครับ และถ้าHondaรถยังบุคลิกแบบนี้อยู่ แล้วผมมีงบซื้อรถประมาณนี้ ผมอาจจะไม่เลือกHondaครับ ไม่ใช่ว่ารถคุณภาพไม่ดีนะครับ เพียงแต่เคมีเรามันไปกันไม่ได้ครับ
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 10:45:39 »
City 2012 แล้วมา CRV G5 ขับต่อกันในวันเดียวกันบ้างครั้งยังรู้สึกว่า G5 เสียงก๊อบแก๊บในห้องโดยสารยังเยอะกว่าอีกครับ ผมว่าคุณภาพลดลงในความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 11:07:52 »
ผมใช้มา2รุ่นและคนในตระกูลผมรวมๆแล้วน่าจะเกือบ10คัน
สำหรับผมฮอนด้ามีดีอย่างเดียวคือการออกแบบประโยชน์ใช้สอยในห้องโดยสารครับ
กลิ่นภายนอกเข้ามาในห้องโดยสารตั้งแต่วันแรกที่ซื้อป้ายแดง
งานประกอบภายในห้องโดยสารก็อ๊อดๆแอ๊ดๆ
และตัวแทนจำหน่ายจังหวัดผมมีนโยบายที่งี่เง่าที่สุดคือไม่ขายอะไหล่ให้ลูกค้านำไปเปลี่ยนเอง
ต้องนำรถมาให้ที่ศูนย์เปลี่ยนให้เท่านั้นจึงจะขายอะไหล่ให้

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 16:14:08 »
ผมใช้ฮอนด้ามาทั้งหมด3คัน
คันแรกcrv G1ซื้อให้แฟนใช้  รถดีเยี่ยมทุกๆด้าน ใช้7ปีตอนขายคนในหมู่บ้านแย่งกันซื้อ เปลี่ยนมาใช้มาสด้า3เพราะช่วงล่างแท้ๆ แต่เข็ดเลยรถเสียจุกจิกหลังสี่ปี
คันที่2 รถผมเองcrv G2 ซื้อมาแทนวอลโว่ที่งอแงทุกเรื่อง รถดีเกือบทุกเรื่อง ยกเว้นซดน้ำมันและเก็บเสียงไม่ดี ตอนขายต่อก็ได้ราคาดี
คันที่3 civic HB โฉมปัจจุบันซื้อมาแทนมาสด้า3 ใช้มาสี่ปีสามเดือน ผมว่าโอเคเกือบทุกๆด้านนะครับ รถออกแบบภายในได้กว้างขวาง,อัตราเร่งดีมาก
ตัวรถเก็บเสียงไม่ดีนักแต่งานประกอบเรียบร้อยดี ประหยัดน้ำมันดี ศูนย์บริการบางเขนก็ดีมาก
ถ้ามีเปลี่ยนรถอีกก็คงเลือกฮอนด้านี่แหละครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 16:23:18 »
ไม่มีทางกลับไปซื้อครับ   ;D ;D ;D ;D 

ใช้มา 2 คัน FD กับ GK   
  FD ผ่อนหมดรีบขายเลย ซ่อมยับๆกว่าโฟกัสปีเดียวกันอีก   ทัศนวิสัยเข้าขั้นแย่ 

GK 4หมื่นโล  สนิทเริ่มมา  เกียร์ดังคร่อกๆ  ศูนย์หาสาเหตุไม่เจอ  ทะเลากับศูนย์    ขายจ้าดีที่คันนี้ซื้อสด 

ไม่หวายเบื่อซ่อมเบื่อทะเลาะกับศูนย์  เบื่ออะไหล่ที่บางตัวไม่ทนเลย    เกียร์ก็ไม่ทนอีก   ช่วงล่างตึงตัง เสียงดังน่ารำคาญ   กระบะวีโก้ตัวแรงยังเก็บเสียงดีกว่า 

ไปค่ายอื่นแล้วสบายใจเวลาขับ   สบายใจเข้าศูนย์กว่าเยอะ    :P :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 17:09:50 »
เรื่องการประกอบ สำหรับผมที่ใช้ Honda มาค่อนชีวิต คงต้องบอกว่าสู้โตโยต้าไม่ได้
แต่สิ่งที่ทำให้ยังกลับมาใช้อยู่เรื่อยๆ คงเป็นเรื่องการซ่อมบำรุง ศูนย์บริการหรืออู่ข้างนอก หาง่าย ค่าซ่อมไม่แพงนัก
สำหรับผมจุดเด่นคือ ออกแบบมาตรงใจกว่าพี่โต ไม่ว่าจะผมหรือแฟน ชอบดีไซน์ของ Honda มากกว่า
ทุกวันนี้กับ FC แม้ว่าจะมีข้อด้อยบ้าง แต่โดยรวมก็ยังมีความสุข เวลาขับเจ้านี่อยู่ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 17:12:35 »
ใช้ FD   City G5   มาจนถึง HRV  ชอบแค่อะหลั่ยหาไม่ยากอย่างเดียวนอกนั้นแทบไม่มีไรสู้Fordได้เลย ทั้งเสียง กลิ่น โดยเฉพาะขับขี่ ช่วงล่าง

ศูนย์โคตรกากใช้ focus กับfiesta สบายใจเวลาเดินเข้าศูนย์ Ford กว่าเยอะ

แต่ข้อดีหน่อยตรงHRVราคายังไม่ตกมากตอนนี้ คนนิยมก็ดีตรงนี้ แต่งงตรง ชอบกันตรงไหนวะ 5555  วัสดุอะไรก็ลอกเอาๆ ไม่มีความทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2021, 17:16:18 โดย Activehybrid »

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 17:21:12 »
สิ่งที่ผมชอบมากๆที่สุดสำหรับ Honda มีแค่ 2 อย่างก็คือ เครื่องยนต์และเกียร์ที่มี Paddle Shift ครับ ขับมันส์กว่า เปลี่ยนเกียร์ได้ไหลลื่นกว่า Toyota แต่ส่วนที่เหลือ Toyota กลายเป็นดีกว่าซะงั้น

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 18:00:47 »
เป็นยี่ห้อที่ขายแพงชอบกั๊ก  ออกแบบสวยบ้างไม่สวยบ้างแล้วแต่รุ่น  แต่หลายรุ่นชอบไปก็อปปี้ยี่ห้ออื่นเค้ามาซะขี้เหล่  หลายรุ่นชอบแถมสนิมมาทำไมก็ไม่รู้  แถมชอบตัด ลดออพชั่นตลอด  โดยเฉพาะรุ่นไหนขายดี ชอบลดสเป็กเหล็กตัวถัง เกียร์เปราะไม่ทน  ยิ่งCVT นิสสันที่ว่าไม่ทนมาเจอรายนี้อาจจะต้องยอมแพ้ให้ แต่ดีที่น้ำมันเกียร์ cvt honda ถูกกว่านิสสันเยอะมากๆ

ไม่มีทางกลับไปซื้อครับ   ;D ;D ;D ;D 

ใช้มา 2 คัน FD กับ GK   
  FD ผ่อนหมดรีบขายเลย ซ่อมยับๆกว่าโฟกัสปีเดียวกันอีก   ทัศนวิสัยเข้าขั้นแย่ 

GK 4หมื่นโล  สนิทเริ่มมา  เกียร์ดังคร่อกๆ  ศูนย์หาสาเหตุไม่เจอ  ทะเลากับศูนย์    ขายจ้าดีที่คันนี้ซื้อสด 

ไม่หวายเบื่อซ่อมเบื่อทะเลาะกับศูนย์  เบื่ออะไหล่ที่บางตัวไม่ทนเลย    เกียร์ก็ไม่ทนอีก   ช่วงล่างตึงตัง เสียงดังน่ารำคาญ   กระบะวีโก้ตัวแรงยังเก็บเสียงดีกว่า 

ไปค่ายอื่นแล้วสบายใจเวลาขับ   สบายใจเข้าศูนย์กว่าเยอะ    :P :P :P
ทีแรกนึกว่าฟอร์ดจะจุกจิกมากที่สุดแล้วครับ มีการล้มแชมป์ด้วยหรอครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 22:14:00 »
เรื่องการประกอบ สำหรับผมที่ใช้ Honda มาค่อนชีวิต คงต้องบอกว่าสู้โตโยต้าไม่ได้
แต่สิ่งที่ทำให้ยังกลับมาใช้อยู่เรื่อยๆ คงเป็นเรื่องการซ่อมบำรุง ศูนย์บริการหรืออู่ข้างนอก หาง่าย ค่าซ่อมไม่แพงนัก
สำหรับผมจุดเด่นคือ ออกแบบมาตรงใจกว่าพี่โต ไม่ว่าจะผมหรือแฟน ชอบดีไซน์ของ Honda มากกว่า
ทุกวันนี้กับ FC แม้ว่าจะมีข้อด้อยบ้าง แต่โดยรวมก็ยังมีความสุข เวลาขับเจ้านี่อยู่ครับ

คิดเหมือนกันครับ ถามว่าพอใจกับคุณภาพรถมั้ย บอกเลย พอใจในระดับนึง แต่ได้ถึงกับ 100% นะ แล้วพอย้อนไป ณ ตอนที่ซื้อ 2 คันปัจจุบัน เมื่อใช้เหตุผลตัดสินใจแล้ว ตัวเลือกที่ดูแล้วโอเคสุดสำหรับเรา มันเป็นค่ายนี้

พอมาใช้จริง ผมก็มีความสุขกับมันนะ อาจจะโชคดีที่รถทั้ง 2 คัน ไม่ได้เจอปัญหาอะไรหนักมาก แล้วก็ไม่ค่อยมีปัญหากับศูนย์บริการสักเท่าไหร่

แต่ถ้าเป็นคันต่อไป ยังไงก็ต้องมองค่ายอื่นๆไว้ด้วย แต่ก็อาจจะกลับมาตายรังที่เดิมอีกครั้งก็ได้
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 13:01:24 »
รถ honda ที่บ้าน

freed 7 ปี มานี่ เคลมแต่โช๊ค  พังไป 3 รอบ ( ปัจจุบันไมล์ 8.7 หมื่น )
อาจเพราะพ่อผมเอาไปบรรทุกหนัก จะเปลี่ยนแค่ฟิลม์แล้วใช้ต่ออีกสักพักเพราะไม่จุกจิก
เดี๋ยวนี้ใช้เดินทางสั้น ๆ เท่านั้น

civic fc 1.8  ซื้อมาตั้งแต่เปิดตัว ตอนนี้ 5 ปีกว่าละ ( ปัจจุบันไมล์ 5.9 หมื่น )
เจอปัญหามาตั้งแต่รับรถแรก ๆ เลย ทั้งเสียงแต๊ก ๆ ๆ ของรีเลย์
กระจกข้างพับได้บ้างไม่ได้บ้าง  จอมาตรวัดรวน error โช๊คหลังรั่ว  เกียร์พัง (เปลี่ยนไป 1 รอบ)
อยู่ ๆ ก็ไฟค้างสตาร์ทไม่ติด เปิดรถไม่ได้ วิทยุ รวน ๆ ลิงค์เข้ามือถือ andriod ยาก ฯ
 แต่ก็ยังขับโอเคนะ เพียงแต่ระบบไฟฟ้าชอบรวนบ้าง

* ตอนนี้ กำลังจะขาย civic fc เปลี่ยนเป็น suv ครับผม * 8)

ปล. ซื้อมือ 1 ทุกคันเข้าศูนย์ตลอดแม้นหมด ultimate care แล้วครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 14:53:55 »
คุณภาพกลางๆ ไม่ดี ไม่แย่ เปลี่ยนมั้ย ไม่แน่ เราเลือกรถไม่ใช้รถเลือกเรา

เวลาจะซื้อรถใหม่ ก็ไม่ได้ดูแค่ยี่ห้อเดี่ยว ไม่ royalty แต่ให้แต้มต่อเพราะใช้อยู่

ปล. หลังๆ พี่โดการออกแบบภายใน แย่มาก เชย และ ฟังกืชั่นใช้งานน้อยเกิน อัลติสนี่แบบ ที่วางแก้ว วางของจะหวงไปไหน

ถึงเครื่องดี ประกอบดี ก้เมินเหมือนกัน เพราะคนซื้อรถสมัยนี้ ไม่ได้ใช้นานแบบสมัยก่อน

ดีไซน์ ฟังก์ชั่น เป้นเรื่องหลัก ที่เหลือเอามาเสริมให้มันครบๆ แค่นั้น 

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 21:44:54 »
ไม่ได้กวนนะคับ แต่อยากรู้ว่าสี่สิบปี เปลี่ยนรถมาสามสิบคัน โห เฉลี่ยปีละหนึ่งคันเลยนะน่ะ ทำธุรกิจเกี่ยวกับรถมือสองหรือเปล่าคับ  ???

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 12:09:34 »
1. ไม่ใช่เต้นท์
2. ชอบเปลี่ยนรถ แต่เป็นมือสองปีใหม่ๆ ไม่เกิน 2-3 ปี
3. ครอบครัว 4 คน แรกๆลูกเล็กมี 2 คัน พ่อแม่
   10 ปีหลัง ลูกโตเพิ่มเป็น 3 คัน
    เปลี่ยนรถทุก 3-4 ปี  บางคันปีกว่าเปลี่ยนก็มี
   รถมือสองได้มา ขายไป ขาดทุนไม่มากครับ