ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพ Honda  (อ่าน 6417 ครั้ง)

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
คุณภาพ Honda
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 11:57:44 »
ขับรถมา 40 ปี เปลี่ยนรถมา 30 คัน
แรกๆเป็นสาวก TYT กับ MZD
พอ Honda เริ่มออก ได้ใช้แล้วติดใจ เลยใช้ต่อมายาว
ทั้ง Jazz GD GE GK , CIVIC เตารีด FB FC , Accord G6 G7 G9 , CRV G1 2 3 5
ปัจจุบัน เหลือ GK กับ CRV G5
เพิ่งขาย FC ไปเอา CHR HV HI เพราะรู้สึกว่าคุณภาพรุ่นหลังๆไม่ประทับใจเหมือนก่อน โดยเฉพาะเรื่องช่วงล่าง
ต่อไปคงขาย CRV G5 ออก ส่วน GK คงเก็บไว้ให้แม่บ้าน เพราะงอแงน้อยสุด
สมาชิกมีความเห็นต่อ Honda รุ่นใหม่ๆยังไงครับ

ออฟไลน์ Gprt.

• Jr. Member
  • **
Re: คุณภาพ Honda
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 12:01:00 »
ขอเป็นทั้งคำตอบและคำถามเลยละกันครับ

FC ประตูข้างซ้ายมีเสียงกุกๆกักๆ เข้าศุนย์ไปสองรอบแล้วเป็นเหมือนเดิมครับ (ให้แฟนเอามือทุบประตูทีหายที :'()

รถปีครึ่งมีปัญหาแบบนี้ค่อนข้างหงุดหงิดพอสมควร

สมาชิกท่านใดมีวิธีการแก้ปัญหามั้ยครับ

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 12:17:28 »
ขาย Honda แล้วเปลี่ยนเป็น Toyota หลายคันแล้วครับ ที่เคยใช้แล้วขายไปแล้ว คือ Civic FB, Civic FC , City2014
แต่ผมว่า Toyota มันทนกว่าแต่งานประกอบก็ไม่ได้ดีมากแบบไม่มีที่ตินะครับ จากที่ใช้ Fortuner 2021 กับ Altis Hybrid อยู่
ส่วน Honda ตอนป้ายแดงหรือ 1 ปีแรก Happy สุดครับ ซึ่ง Civic  CRV จะรักษาประสิทธิภาพได้ดีกว่า คือ เสื่อมช้ากว่าเทียบกับ City
คัน City นี่ช่วงแรกผมว่าผมชอบสำหรับราคาของมัน แต่พอปีที่ 4 นี่ไม่ไหวจริงๆ เลยขายเปลี่ยนยี่ห้อเลย
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 12:20:59 »
โดดจาก city hb ไป cross เหมือนกัน ทั้งๆที่สองคันก่อนก็ honda
   ทำไมนะหรือ ก็น้องหนิมไง

ออฟไลน์ -Brian

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 12:26:56 »
ผมคนนึงเคยใช้ และจะไม่กลับไปใช้ยี่ห้อนี้อีกเลย

งานประกอบก็เป็นอย่างที่รู้ๆกัน ส่วนปัญหาก็มีเจอประปราย ทั้งเรื่องเกียร์ที่กระตุกไวกว่ายี่ห้ออื่น และอะไหล่ช่วงล่างพังไวไปหน่อย คือในระยะ ไม่เกิน 7หมื่นโลเท่านั้น

คือตอนนี้เหตุผลเดียวที่จะซื้อได้คือ รถกว้าง ซึ่งยี่ห้ออื่นก็ไม่ได้แคบไปกว่ากันเท่าไรครับ แต่การขับขี่ที่แม้แต่โตโยต้า ก็ยังดีกว่าแล้ว ผมก็เลยไม่มีเหตุผลที่จะกลับไปซื้ออีก

ไม่รวมเคสสนิม ซึ่งผมไม่เจอครับ แต่ไม่ประทับใจตัวรถเลยรีบขาย

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 12:40:47 »
Honda จะมีเข้ามาอ่านบ้างมั้ยว่าแฟนคลับเริ่มจะมีปัญหาและทยอยตีตัวออกห่างแล้ว
หรือไม่สน เพราะรถยังขายดีอยู่
ถ้าเป็นแบนนั้น น่าจะเริ่มนับถอยหลังได้

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 12:54:59 »
คุณภาพแย่ลงจริงครับ เรื่องงานประกอบความแน่นหนานี่ห่วยจริงๆ ข้อดีที่มีตอนนี้คือกว้าง สวย พอไว้ใจได้ความทนกลางๆ
ถ้าเป็นไฮบริดตอนนี้ยกให้ดีที่สุดในตลาด
รถรุ่นต่อไปถ้าไม่ใช้ไฮบริดคงไม่ซื้อฮอนด้าครับ ไปโตโยต้าดีกว่าในกรณีเครื่อง ice ส่วนรถยี่ห้ออื่น ผมไม่ซื้อครับ ซื้อแค่โตต้าและฮอนด้าเท่านั้นสำหรับตลาดในไทย ปีหน้ามีโครงการจะออกรถ เล็งตัว civic ไฮบริดอยู่ ถ้าราคาดีก็จะซื้อถ้าราคาไม่ดี ก็ขอขับคันเก่าต่อไปอีกสักพัก

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 13:08:48 »
จากประสพการณ์ที่มีแค่กับ Acc G6, G9  CRV G1 Civic FD ผมว่าฮอนด้าทำได้ดีครับ  ทั้งการขับดี อะไหล่ทนทาน วัสดุถูกใจผมมากกว่า เข้าศูนย์ค่าใช้จ่ายต่ำกว่า Toที่ผมเคยใช้

เคสเดียวที่ผมว่ามันแปลกแล้วคือสนิมในรุ่นล่างๆซึ่งไม่มีให้เห็นเลยในรุ่นใหญ่ๆ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 13:43:18 »
อันนี้จากที่ผมใช้ ส่วนใหญ่จะ Accord และมี city ใหม่ของญาตินะครับ

รถรุ่นก่อนปี 2013 ผมไม่พูดถึงละกันเพราะนานแล้ว จขกท. ถามถึงรุ่นหลังๆ เอารถผมเองหรือของในบ้านผม

หรือญาติผมที่ผมใช้บ่อยๆนะครับ

-Accord G9 2.0el 2013 = รถผมเองครับ ผมใช้6 ปีพอดีแล้วขาย ปัญหามีอย่างเดียวคือปั้ม abs พังตอน 130000km ผมขายไปทั้งแบบนั้นตอน170000km นอกนั้นมีแบตเตอรี่ต้องเปลี่ยนบ่อยหน่อย1.5 ปีทุกอัน ถือว่าบ่อยสำหรับรถยุคนั้น นอกนั้นไม่มีปัญหาอะไร ผมรีแมพลากรอบ7000 บ่อยๆ แช่ 180-200+ ยาวๆทุกอาทิตย์ รถปกติดีทุกอย่าง แต่ผมใช้ของดีกับเครื่องยนต์ทุกอย่างและบางอย่างเปลี่ยนก่อนกำหนดนะครับ งายประกอบที่ว่าคนบ่นเยอะ คันผมไม่มีปัญหาอะไรเลย เนี้ยบกว่า chr คันที่บ้านผมตอนนี้ ในมุมมองของผม

-Accord G9 hybrid tech 2015 = รถพ่อผมครับใช้ 4 ปี วิ่ง 220000km ขายไปรถไม่มีปัญหาใดๆครับ มีแบตเตอรี่เริ่มเก็บไฟได้น้อยลงตอนหลัง 160000km งานประกอบก้ปกติดีครับ

-Accord G10 1.5t 2019 = รถผมเองตอนนี้ ตอนออกมาใหม่ๆมีคอนโซลกลางชิ้นนึงหลุดออกมา ผมเอามือตบเข้าไป ถึงตอนนี้ รถใกล้2 ปี ก้ไม่มีหลุดออกมาอีก เรื่องอื่นไม่มีอะไรปกติดี แบตเตอรี่เปลืองกว่าเก่า 12-13 เดือนต่อ1 อันเลย เครื่องแรงดี ทำต่อ แต่งต่อ ขับสนุกครับ ถ้าเทียบกับรถราคาใกล้กัน

-Accord G10 hybrid tech 2019= รถพ่อผม ตอนนี้วิ่งไป 80000km แล้วมีตอนออกมาใหม่ๆ คอนโซลหน้ามีเสียงหน่อยๆ แต่ตอนนี้ไม่ได้ยินไปแล้ว ไม่ได้แก้อะไร นอกนั้นไม่มีอะไรครับ

-City turbo rs 2020= รถญาติครับ แต่ใช้ไม่เยอะตอนนี้พึ่งวิ่งไป 15000 km รถปกติหมดครับ ประกอบก้ไม่มีเสียงอะไรนะครับ เห็นสนิมจุดที่เห็นกันเยอะๆนิด แต้มสีไปแล้วถึงตอนนี้ผมดูตลอดก้ไม่มีลามไปไหนนะครับ

ประมาณนี้ครับ ส่วนตัวผมรถคันนึงมีอะไรหลายๆอย่างที่ผสมกันให้ลงตัว แต่ล่ะคนโฟกัสไม่เหมือนกัน ผมชอบที่เครื่องขับดีและแต่งได้เยอะ ก้คงเหมาะกับฮอนด้าพอสมควร เรื่องประกอบผมว่าฮอนด้าก้ไม่เด่นจริงครับ แต่ถ้ารถญี่ปุ่นระดับเดียวกันผมเห็นมีมาสด้านะที่เด่นๆ ที่บ้านผม chr hv อีกคันของแม่ ตอนนี้ ใกล้3 ปี ผมลองดูๆ การประกอบก้ไม่ได้ดีกว่าฮอนด้า สำหรับผม toyota มีจุดที่ดีเยอะครับแต่จุดที่ลด ก้มีไม่แพ้ Honda เช่นกัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 14:39:31 »
เอาจริงด้วยประสิทธิภาพรถ และกิตติศัพท์บริการหลังการขายที่ได้ยินจากคนรอบข้างมา 5 ราย
ผมก็อยากใช้ Honda นะ

แต่เพราะคุณสมบัติรถเทียบราคา รวมถึงคุณภาพรถ ที่ทำให้ผมยังหวั่นๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 14:40:25 »
จากประสพการณ์ที่มีแค่กับ Acc G6, G9  CRV G1 Civic FD ผมว่าฮอนด้าทำได้ดีครับ  ทั้งการขับดี อะไหล่ทนทาน วัสดุถูกใจผมมากกว่า เข้าศูนย์ค่าใช้จ่ายต่ำกว่า Toที่ผมเคยใช้

เคสเดียวที่ผมว่ามันแปลกแล้วคือสนิมในรุ่นล่างๆซึ่งไม่มีให้เห็นเลยในรุ่นใหญ่ๆ

เรื่องสนิมนี่ accord g10 เริ่มเจอกันบ้างแล้วครับ แต่ก็ยังถือว่าน้อยอยู่เทียบกับจำนวนรถในตลาด

ออฟไลน์ newfaceman

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 14:49:25 »
ขึ้นชื่อว่า Honda ผมมองว่าห่วย ดูยี่ห้ออื่นตลอด

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 14:54:09 »
เท่าที่ใช้มาผมว่าฮอนดาประกอบดีกว่านะ ภายในผมไม่เคยดังซักคันเลย แต่พี่โตนี่กรอบแกรบทุกคัน แต่โตโยตาก็จะเสียยากกว่า รถไม่ต้องดูแลมากเท่าฮอนดาครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 15:07:35 »
เคยมี Civic EK,ES  เมื่อต้นปี เกือบได้กันกะ FK แต่ ไปรับคันอื่นมา เพราะ เปลี่ยน Concept
ตอนนี้มี Jazz GK
ที่เค้าว่าๆ กัน ผมไม่เคยเจอครับ
Jazz GK ออกมาใหม่ๆ Fuse หลอดไฟหน้าขาดไป 2 หน เอาเข้าไป เครม ก็ดีนะ ตอนนี้ แสนกว่า ใช้ดีกว้างขวาง ไม่จุกจิก
สนิม ไม่เคยเจอ
ลองคิดดู ฺ B sec มก็ยังซื้อ City นะ มันกว้างดี ขนของได้เยอะ
ถ้า C Sec  Civic มาวิน แน่นอน เครื่องดี แรง แต่งขึ้น
แต่ถ้า D ผมว่า Cam กะ Accord ก้ำกึ่งมากๆ แต่ ก็ยังเอียงไป Accord หน่อยๆ

ผมน่าจะเป็น สาวก Honda นะ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 15:08:52 »
ถ้าด้านคุณภาพสำหรับผมให้ 8/10
ใช้งานมา 7ปี 2แสนกว่าโล ไม่มีงอแง สำหรับผมโอเคแล้ว
การรับผิดชอบ เปลี่ยนอะไหล่ชิ้นที่มีปัญหา ก็โอเค

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 15:22:55 »
แบรนวัยรุ่นแต่งซิ่ง เสียงท่อ เสียงเครื่องเร้าๆ กลบเสียงกุ๊กกั๊กอยู่แล้ว
คนบ่นๆไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายเขาตั้งแต่แรก แฟนค่ายนี้รอบๆตัวไม่มีใครบ่นนะเรื่องเสียง
แบรนนี้ไม่น่ามีถึง 20% ของยอดขายที่ขับเดินสนิท

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 16:03:40 »
เรื่องการประกอบ สำหรับผมที่ใช้ Honda มาค่อนชีวิต คงต้องบอกว่าสู้โตโยต้าไม่ได้
แต่สิ่งที่ทำให้ยังกลับมาใช้อยู่เรื่อยๆ คงเป็นเรื่องการซ่อมบำรุง ศูนย์บริการหรืออู่ข้างนอก หาง่าย ค่าซ่อมไม่แพงนัก
สำหรับผมจุดเด่นคือ ออกแบบมาตรงใจกว่าพี่โต ไม่ว่าจะผมหรือแฟน ชอบดีไซน์ของ Honda มากกว่า
ทุกวันนี้กับ FC แม้ว่าจะมีข้อด้อยบ้าง แต่โดยรวมก็ยังมีความสุข เวลาขับเจ้านี่อยู่ครับ

ออฟไลน์ Powerpete

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 16:15:41 »
ใช้รถมาหลายยี่ห้อ หลักๆ Toyota ล่าสุด mz3 BP ผมว่า Honda ห่วยสุด ผมไม่เชื่อว่าตัวรถไม่มีปัญหา ทั้งของผมเอง ครอบครัว(g10) และเพื่อน -Jazz ประกอบแย่ สนิมทุกคัน ส่วนใหญ่ที่บอกว่าไม่มีปัญหา คือทนได้กับความห่วยของงานประกอบ

ผมโดน FC แรคพวงมาลัยสองรอบ สนิมเกินสิบจุด ระบบรวนกันขโมยร้องบ่อยๆ งานประกอบเสียงดัง อุดกระดาษจนไม่รู้จะอุดยังไง เสียงกระจกหลวมๆ ตั้งแต่วันแรกที่รับรถ ทนใช้ไม่ถึง 2 ปี รถ 60,000 โลเกียร์พัง ผมว่าไม่มีแบรนด์ไหนแย่ไปกว่านี้แล้วมั้งครับ ไม่รวมเรื่องสมรรถณะที่ลอยๆ และเสียงเข้าห้องโดยสารเหมือนนั่งเรือหางยาว รุ่นใหม่อย่าง G10 งานประกอบ ช่วงล่าง พวงมาลัย ระบบ infortainment ยังคนละชั้นกับ BP ทั้งที่ segment สูงกว่า สำหรับผมลาขาดกับแบรนด์ honda ครับ เพราะไม่ไหวกับคุณภาพรถจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2021, 16:21:58 โดย Powerpete »

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 16:57:38 »
ชอบฮอนด้าตรง ราคาพวกเพลาขับ หัวเพลา ชุดแร็ค ราคาหาร2จาก โตต้าหมดเลย แต่ความคงทนให้โตต้า

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 17:48:56 »
หรูหรา สมเป็นเบนซ์ญี่ปุ่นครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 17:51:53 »
งานประกอบ ผมว่า ไม่เนี้ยบจริงนั่นละ กรอบแรบๆ  เสียงดัง  พรมผ้าห่ม ซับเสียงใต้พื้นก็ไม่มีมา หรือมีมาก็บางมากๆ  อีโค่คาร์บางคัน หนาซับเสียงดีกว่าอีก

แต่ ผมชอบมันที่ หาอู่เฉพาะทางฝีมือดีๆหาง่ายมากๆ มีแทบทุกโซน  ของเล่นเยอะ รุปทรงพอดูได้ เติมนิดหน่อย แต่งขึ้น ของเล่น JDM อัพ ออพชั่นตรงรุ่นเพียบ
สำคัญกว่านั้นคือ ช่องเล็กน้อย เก็บของเยอะ  คือ ฮอนเขาออกแบบ ภายใน การใช้งานได้ User Friendly มากๆ 

ผญ จะชอบเยอะ ข้อนี้ 

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 17:57:55 »
การประกอบห่วยครับ เสียงดังก้อยแก้บทั้งคัน รวมถึงเสียงเขย่าจากห้องเครื่อง ครับ
พอรู้แต่แรกก่อนซื้อครับว่ามันห่วย แต่เทียบไปมากับแบรนด์คู่แข่ง
สรุปก็ซื้อเหมือนเดิมครับ เพราะรถกว้างกว่า camry มี Apple carplay มี radar cruise แบบ stop/go
แต่คันต่อไปคงไม่เอาละครับ คันนี้ตอกฝาโลงละครับพอกันที Honda

ชื่อชั้นเบียดๆกับ Toyota แต่คุณภาพสินค้ายังกะมวยวัดเทียบกับทีมชาติ

จากคนใช้ Accord G10 ครับ
แต่ถ้าถามว่าประทับใจตัวรถโดยรวมไหม ประทับใจครับ แต่ถ้าถามว่าประกอบห่วยไหม ก็ตอบเลยว่าห่วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2021, 18:13:17 โดย Panerai II »

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 18:49:55 »
- ประกอบมาไม่เนี้ยบ console ก๊อกๆแก๊กๆ เยอะ
- เก็บเสียงแย่มาก (City 1.0T ดีขึ้นเยอะเลย แต่เก็บเสียงช่วงล่างกับเครื่องยนต์เเย่เหมือนเดิม, ตอบไปดูที่โชว์รูมประทับใจมากๆ แต่พอลงถนน แล้วแบบ …. หลอกลวงกันนี่! >_<)
- ช่วงล่างซับแรงกระแทกไม่ดี บางคันต่อให้แข็ง ก้อแข็งแบบซับเเรงกระแทกดี เเค่คืนตัวเร็วเฉยๆ เเต่นี่คือ เเข็งแบบเหมือนนั่งบนแผ่นเหล็ก (City 1.0T ดีขึ้นเยอะเลย แต่ดันโยนแทน โครงเครงๆแทน)
- รุ้สึกรถมันกลวงๆ ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น
- Jazz ผมนี่มียางขอบประตู “บางๆ” อยู่เเค่ประตูคนขับ, ที่เหลือนี่ยางเเทบจะเหล็กชนเหล็กอยุ่ละ => รุ้สึกน้อยใจ เหมือนโดนหลอก เหมือนลด cost เเต่สิ่งที่คนจะไม่เห็นในวันที่เข้าโชวร์รูม T..T

+ แต่ใช้มา ไม่เคยมีปัญหาเครื่องยนต์ เกียร์ แอร์ ระบบไฟฟ้า ครับ (มีแค่ตามอายุ เปลี่ยนอะไหร่ตามอายุ)
ไม่เคยเจอปัญหาสนิม แต่หลายๆคนเจอกันเยอะมาก
+ พื้นที่ห้องโดยสารกว้างกว่าถ้าเทียบกับ segment เดียวกัน
+ พวกช่องวางของ ออกแบบดีครับ
+ design สวย ในความคิดส่วนตัว (แต่ตอนนี้ ส่วนตัวคิดว่า City แพ้แค่ Almera รุ่นเดียว!)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2021, 20:30:03 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 19:01:08 »
ผมติเรื่องงานประกอบ ทั้งภายนอกภายในครับ ไม่พอใจนะ แต่นอกนั้นเรื่องความทนทาน ศูนย์บริการ สบายใจได้พอสมควร
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 19:21:56 »
isuzu vertex -> CR-V G2 -> Civic FD -> CR-V G3 2.0E -> Jazz GE -> CR-V G3 2.0S MC -> CITY HB

อันนี้ เอาแค่รถตัวเองนะ ถ้ารถญาติๆ ก็จะมี HR-V อีก 2 คัน / CR-V G4 2.4 อีก 1 คัน / Civic FC 1 คัน

..............

งานประกอบ .. ตรงๆ ก็คือ เฉยๆ ครับ มันก็ไม่ได้ดีเลิศ ตอน Civic FD ก็คอนโซลหน้าดัง เวลาตากแดด มา City สังเกตช่องไฟระหว่างประตูหน้า กับ ประตูหลัง ไม่เป็นแนวเดียวกันอีก

แต่พอมาดูค่ายอื่น อย่าง Pulsar ที่บ้าน อันนี้หยาบกว่ามาก พวกช่องไฟไม่เท่ากัน ส่วนภายใน หมุดยึด กิ๊ปล็อคชิ้นส่วนแน่นหนากว่าครับ แต่ผ่าน 3 ปี เวลาสะเทือน มันก็ดังไม่ต่างจาก CR-V G3 นั่นแหละ ดังนั้น ผมเลยให้พอๆกัน

น้องหนิม .. เจอครั้งแรก ตรงแผงจิ้งหรีด ใน civic fd แล้วก็เคลมให้เค้าขัดทำสีใหม่ไป ก็ไม่เจอกันอีก ส่วน CRV G3 เจอตรงลูกยางประตูหลังซ้าย มีสนิมโผล่มาซะงั้น ทั้งที่ไม่เคยยุ่งอะไรกับมัน ก็ขัดๆแต้มสี ก็จบ (ก็รถมันจะ 10 ปีละ จะไปโวยวายอะไร)

- หันมามอง Pulsar เจอเป็นจุดๆ ที่บริเวณหลังคา ใต้ฝาท้าย เกิน 10 จุดนะ ไม่รู้เพราะรถจอดนานหรือป่าว ก็ขัด และแต้มสี ก็ไม่เห็นลาม

ดังนั้น น้องหนิม ก็เฉยๆอีกนั่นแหละ แต่ซื้อ Ultimate care ไว้ กะว่า ถ้ามันจะมี ภายใน 5 ปี มันก็โผล่ละ ถ้าไม่มีก็คือ ยาวไป

สิ่งที่ชอบ
- สำหรับผม อาจจะเพราะผมเข้าศูนย์จนสนิทมังครับ อะไรมันก็เลยง่าย ดูคล่อง คุยกันเหมือนเพื่อนสนิทคนนึง ดังนั้น ถ้าญาติ ถ้าคนรู้จัก ก็ไป HONDA แหละ เพราะถ้ามีอะไร แค่ไลน์บอก เค้าก็จัดการให้หมด อย่างตอน Civic FC แร็คดัง แล้วศูนย์ที่ออกรถไม่ยอมเคลมให้ ก็ไลน์บอกศูนย์ประจำ เข้าไปจัดการทีเดียวจบ

- นอกนั้น ก็จะเป็น "เบาะ" .. ผมปวดหลังง่ายครับ เบาะรถต้องมีดันหลังเท่านั้น จะปรับได้ หรือไม่ได้ ไม่เป็นไร แต่ต้องมีดันหลัง ซึ่งจากประสบการณ์ที่ผ่านมา ผมนั่งเบาะ Toyota ไม่เคยสบายเลย บางรุ่นไม่ดันหลัง นั่งแล้วหลังงอ บางรุ่นส่วนรองนั่งสั้น อย่าง Vios โฉมปัจจุบัน กับ City HB อันนี้ คนละเรื่องเลย หรือ แม้แต่ Nissan ที่ทำเบาะดีเฉพาะ X-Trail / Teana พอมารถราคาถูก ดันทำเบาะห่วย .. ซึ่งตัวเลือกรถที่เบาะสบาย นอกจากนี้ ก็จะมี Mitsubishi กับ Mazda ซึ่งก็ไม่โอ ทั้งคู่

- อะไหล่ ค่าบริการ .. สำหรับผม มันไม่แพง มันฝากผีฝากไข้ รถทุกคันผมยังเข้าศูนย์บริการตลอด เพราะรับได้ ในขณะที่ Nissan เข้าไปครั้งแรก ครั้งเดียว แล้วก็ใช้อู่นอกตลอด สบายใจกว่า

- ภายใน .. เสน่ห์ของ HONDA ใช้มันจนคุ้นๆ ไปขับคันอื่น โดยเฉพาะ Nissan จะหงุดหงิดมาก ช่องใส่ของหาไม่ได้ สวิทช์ ปุ่มต่างๆ ไกลไม้ ไกลมือ หมด .. เคยไหม เข้าทางด่วนจะรับบัตรทางด่วน เปิดกระจกหลังตลอด ขับมา 3 ปี ก็ยังเป็น Pulsar เนี่ย แต่ทำไมขับ CRV / Jazz / City ไม่เป็นแฮะ

สำหรับผม ประมาณนี้แหละ .. แฟน HONDA

ออฟไลน์ ozpap

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 19:35:43 »
อ่านไปๆมาๆชักหวั่นใจละมีรับรถเดือนหน้าด้วย 1.0 ::)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 19:54:40 »
จากที่เคยเป็นเจ้าของ honda 4 คันนะครับ (รถของที่บ้านทั้งนั้น)
Honda Jazz GD 2005 -> subaru forester ปี 2016
Honda City GD 2004 -> Mazda 2 ปี 2012
Honda Jazz GE 2008 -> Toyota C-HR เบนซิน ปี 2019
Honda City GM 2009 -> Toyota Corolla Cross เบนซิน ปี 2021

ตัว GD ถือว่าประกอบดีกว่า GE นะครับ เนื้อพลาสติกดูหนากว่า ไม่มีเสียงออดแอดเลย ขับดี ไม่มีปัญหาจุกจิกจนขายออกไป

ตัว GE, GM มีเสียงพลาสติกลั่นทั้งคัน แต่ก็ทนทานมาก ไม่มีปัญหาใหญ่ๆ อะไรเลย รถไม่มีสนิม ศูนย์ก็ดี ก็เลยยังเก็บ Jazz GE ไว้เป็นรถสำรองจอดไว้เฉยๆ อีกคัน รถไม่ต้องดูแลอะไรมากครับ เรื่องการประกอบ ดูด้อยกว่า model ที่แล้วชัดเจนในด้านความรู้สึก แถมยางรีดน้ำกระจก ก็เสื่อมหลุดจนต้องเปลี่ยน ขณะรถอายุประมาณ 7 ปี ครับ

ถ้าถามว่าทำไมรถใหม่ ไม่มี honda เลย ก็คงต้องตอบว่า เพราะการขับขี่และช่วงล่าง มันไม่ใช่สไตล์(เคยลอง HR-V แล้ว รู้สึกไม่ไหว) ผมและครอบครัว อยากลองรถที่ขึ้นชื่อว่าช่วงล่างดี แน่นๆ เฟิร์มๆ บ้าง เพราะพื้นฐานช่วงล่างที่ดี ก็ส่งผลต่อความปลอดภัยในการขับครับ ประกอบกับปัญหาสนิม ที่ยังไม่ไว้ใจ honda ในช่วงนี้ ก็เลยอดมี honda มาจอดที่บ้านเลยครับ

ถ้ามีโอกาสในอนาคต จะซื้อ honda อีกไหม ก็คงยังซื้อครับ เพราะศูนย์ดี รถก็ดีกลางๆ ประกอบแย่นิดๆ พอรับได้ แต่ไม่จุกจิก ค่อนข้างคุ้มค่าคุ้มราคา ในด้านค่าบำรุงรักษา และราคาขายต่อมากๆ ครับ (ส่วนตัว ใน จ. ที่ผมอยู่ ผมว่าศูนย์ H ดีกว่าศูนย์ T นิดๆ ครับ พวกอะไหล่ดูพร้อมกว่า)

ปล.
รถ toyota ใหม่ ไม่มีเสียงพลาสติกออดแอดเลยครับ และ vios 2007, 2012 (เห็บหมา) ของเพื่อน ที่เคยขับและนั่ง ก็ไม่ออดแอดเลยซักนิด มันประกอบต่างกันมากอะครับ
ส่วนรถ subaru ก็คือมีออดแอด ที่แผงประตูครับ แต่เป็นเสียงจากยางขอบประตูนะ T^T ให้อารมณ์ honda มาเลย แต่ไม่ดังเท่าครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 20:00:01 »
เริ่มต้นจาก mazda ครับ  ขับสนุก ชอบโดยลืมดูข้อเสีย เรื่อง กินน้ำมันมาก ไม่คุ้มความแรง
จุกจิก ไม่ค่อยทน เปลี่ยนนุ่นนี่เรื่อย  ค่าซ่อมก็แพง จะซื้อ mazda ต่ออีก
... แต่มาหงุดหงิดเลิกซื้อ เพราะ การบริการ ห่วย

จนมา ซื้อ honda FD เพิ่งมาประจักษ์ว่า  เครื่องยนต์ดีๆเป็นอย่างไร ทั้งประหยัดทั้งแรง
ช่วงล่างที่ว่า ไม่มั่นใจเมื่อ ขับเกิน 170km/hr  แค่ใส่ ค้ำหน้าของไทยก๊อบ ตัวละ 1000 ฿
ก ดีขึ้นมากๆ มั่นใจ จนสุดความเร็ว 220km/hr ของเครื่อง 2.0 ได้เลย
จุกจิ๊กมั้ย ? 14ปี 27x,xxx km ก็ไม่เคยทำอะไร เครื่องหรือเกียรเลย
ถือว่า ทน ถึกมาก โคตรไม่จุกจิก
( เทียบกับ นิสสัน ออกปีเดียวกัน จุกจิก ทั้งฝาท้าย เกียร เครื่องสั่น จนขาย ออก CRV G5 แทน )
การดูแลเปลี่ยนถุงลม takata ก็เปลี่ยน ฟรี
ที่สำคัญโครงสร้าง G con สุดยอดมาก 

ตอนนี้ กลายเป็นลูกค้า honda ไปแล้ว
CRV G5 2018  ก็ไม่กวนอะไรเลย
Accord G10 2020 เรื่องปัญหาสนิมก็ยังไม่เจอ

ความรู้สึกที่มี ต่อ honda รุ่นใหม่  ออกแบบได้น่าใช้
เครื่องยนต์ดีมาก ได้ทั้งแรงและประหยัด
ช่วงล่างรุ่นใหม่ เลิกคิดถึงความกระด้างเหมือนอดีต ได้แล้ว

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 20:45:50 »
ขอตอบนะครับ ไม่ได้อวย เรื่องจริงหมดครับ ใช้ HONDA ตลอดครับ ไม่เคยใช้ยี้ห้ออื่นเลยครับ 1. HONDA รุ่น 3 ประตูที่ขายดีที่สุดครับ ยอดจองล้นทั่วประเทศ ใช้ไป 12 ปี ดีมาก ไม่มีอะไรเสียเลย ขายไปแล้วได้ราคาดีด้วย 2. ซีวิค FD ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ 14 ปี แล้ว ก็ยังดีอยู่ ซ่อมก็ตามสภาพ 3. ACCORD G8 ใช้ไป 11 ปี 8 หมื่นโล ไม่มีอะไรเสียเลย ขายไปแล้ว 4.ACCORD G9 ใช้มา 8 ปีแล้ว ล๊อกแรกเลย 7 หมื่นโล ไม่มีอะไรเสียเลย หรือว่าผมโชคดี เห็นเขาว่าปั้ม ABS เสียเกือบทุกคัน ยังใช้อยู่ 5.ACCORD G10 HBT พึ่งซื้อมา 2 ปีแล้ว ไม่มีอะไรเสียเลย แบตตัวนี้ทนมาก ไฟยังดี สรุป ที่ใช้ HONDA มาก็โอเคครับ เข้าศูนย์บริการถูกมาก ครั้งหนึ่งก็ 3 พัน แพงสุดก็ 5 พัน การเครมก็ดี รวดเร็วดี หรืออาจจะเป็นบางศูนย์ ซึ่งผมอยู่ต่างจังหวัด ซื้อกับเขาเจ้าเดียว จึงรู้จักกันมานาน เลยเครมง่าย สะดวก คุณภาพก็ดีนะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ยางคนอาจโชคร้ายที่ได้รถมีปัญหา จึงทำใจไม่ได้ในด้านคุณภาพของ HONDA 

ออฟไลน์ anuwatku55

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 20:53:38 »
้honda city 2012 

สำหรับผมคงเป็นรถคันแรก และคงจะเป็นคันสุดท้ายครับ  ณ ตอนนี้

ที่เจอคงเป็นแจ็คพ็อตเหมือนถูกหวย  หรือไม่ก็คราวเคราะห์ ใช้ไปได้แค่ 6 เดือนแรก มีสนิมขึ้นภายใน ห้องเครื่อง ชายน้ำขอบประตูด้านล่าง   

ใช้ไปสองปี เคลม เปลี่ยนประตู ไปทั้ง 4 บานเนื่องจาก สนิมปูดออกมาจากด้านใน
โดยรวมคันนี้เคลมเรื่องสนิม ไป 4-5 ครั้ง 
ก็ยังมีส่วนดีที่ศูนย์รับเคลมให้แต่ผมอยู่ นครปฐม เข้าไปเคลมที่ กทม ศูนย์ที่ออกรถมา
เคลมจนเปลี่ยน ผจก ศูนย์ไปสามคน   

ณ ปัจจุบัน ก็ยังใช้คันนี้อยู่นะครับ   สนิมก็ยังตามมาไม่หยุด ล่าสุด กินจนทะลุประตู ออกมาเลย   
ถามว่าอยากเปลี่ยนคันไหม ก็อยากเปลี่ยนอยู่นะครับ แต่ช่วงเศรษฐกิจแบบนี้  กับดูๆรถรุ่นใหม่ๆ ณ ปัจจุบันก็มี ปัญหาจุกจิกกันแทบจะทุกค่าย ก็เลยยังคงใช้ต่อไปก่อน

มาพูดถึงข้อดีบ้าง เครื่องยนต์ไม่จุกจิก ครับ ผมใช้มา ตอนนี้ 130000 กม  เช็คระยะตามกำหนดตลอด  เติม E20 ตลอด   
กับการดูแลหลังการขายถึงแม้จะไม่แฮปปี้ทั้งหมด แต่โดยภาพรวมก็ยังถือว่าโอเค ครับ
งานดีไซด์ในทุกๆรุ่น ทำออกมาได้ดี 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2021, 20:57:22 โดย anuwatku55 »