ผู้เขียน หัวข้อ: [ชวนคุย] Suzuki XL7 เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 4461 ครั้ง)

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
[ชวนคุย] Suzuki XL7 เป็นอย่างไรบ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 10:51:38 »
ชวนคุยครับ  :D
1. งานวิศวะกรรม ก้าวข้ามผ่านรถเก๋ง B Segment ปี 2012 แล้วหรือยังครับ
2. การใช้งานในเมือง เช่น การหาที่จอด หรือ ทางไกล เช่น การเก็บเสียง ความมั่นใจในการขับขี่ เป็นอย่างไรบ้างครับ
3. Mini MPV บ้านเราตลาดวายไปแล้วหรือเปล่าครับ เป็นไปได้ไหมว่า SUV สัญชาติจีนที่ราคาใกล้ ๆ กัน จะเข้ามาแทนที่ในอนาคต

ทุกท่ามีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

What if scenario
ถ้าคิดเล่น ๆ ถ้าต้องซื้อรถใหม่สักคัน

ว่าด้วยสเปค รถในอุดมคติของผม คือ Forester แต่คะเนสถานการณ์สภาพคล่อง ณ ปัจจุบัน จนถึง อนาคต คงเป็นไปได้ยาก จึงกลับมามองรถ Mini MPV

ส่วนตัวผมไม่ชอบรถเก๋ง ชอบ 5 ประตู (ขนกลองได้  8)) และถ้าเป็นไปได้ใต้ท้องสูงสักหน่อย รถเก๋งนั้นทรรศนะวิสัยจำกัดเกินไป ประกอบกับสูง 180 ซม. ด้วย ไม่ว่าจะกดเบาะต่ำ หรือดึงพวงมาลัยจนสุดแล้ว ก็ขับไม่ถนัดอยู่ดี
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: [ชวนคุย] Suzuki XL7 เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 10:59:08 »
งงคำถามข้อ 1
ข้อ 2 มันก็พอได้ แต่ถ้าเทียบกับ Forester มันไม่เห็นฝุ่น เอาจริงๆ งบน้อย อย่าเผลอไปลองรถที่งบเกินเอื้อมเลยครับ ความเรื่องมากในใจจะบังเกิด
ข้อ 3 ไม่วายหรอกครับ แม้จะ made in indonesia แต่ชื่อชั้นความมั่นใจต่างกันเยอะ รถมันได้กว้าง พับเบาะเรียบขนไรก็ได้ อัตราเร่งพอไหว ปัญหาน้อย ออฟชั่นน้อย แต่ตอบโจทย์หลักได้ดีคือ เป็นรถที่ระบบไฟฟ้าน้อย ปัญหาน้อยตาม อยากสตาร์ทขับไปไหน ก็ได้ไม่ปวดหัวเจอปัญหาต่างๆ ออฟชั่นอะไรทีมีแล้วไม่ได้ใช้ ก็ลืมมันไปก็ดี อย่างผมขับรถมี paranomic sunroof เห่ออยู่ 3 เดือน หลังๆ ไม่เปิดแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

Re: [ชวนคุย] Suzuki XL7 เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 11:09:57 »
ส่วนตัวมองว่า ตัวที่น่าสนก็ XL7 กับ EP cross นี่แหละครับ
การขับขี่ แน่นอนว่าเทียบกับเจ้าป่าที่คุณปักธงไว้ไม่ได้แน่ ลองไปทดลองขับดูครับ ว่าคุณชอบหรือเปล่า

เห็นด้วยกับความเห็นด้านบนครับ ถ้าไปลองรถ Segment สูงกว่า หรือค่าตัวเกินกว่า Budget ที่ตั้งไว้มาเทียบด้วย มันจะทำให้คุณสองจิตสองใจครับ ปสก ตรงของผมเอง 5555

ออฟไลน์ RhythmCaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 11:32:31 »

ขอโทษครับ ผมเขียนงงไปหน่อย

พอดีอยากทราบว่า รถ Mini MPV ที่แพลตฟอร์มใหม่ ปีก็ใหม่ ความก้าวหน้าทางวิศวกรรมเครื่องยนต์ ระบบกันสะเทือนจะทำให้คุณภาพการขับขี่  ดีกว่ารถเก๋งปี 2012 แบบชนะขาดเลยใหม่ครับ

หรือจริง ๆ แล้วก็พอ ๆ กัน เพราะ Mini MPV เป็นรถ Budget จึงไม่ได้มีทุนพัฒนามากมาย
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 11:47:07 »
          ขับรถแบบนี้ต้องใจเย็นนะครับ  ขับไปเรื่อยๆไม่รีบร้อน  ไม่ต้องคิดไปแข่งกับใคร  เวลาขับออกต่างจังหวัดก็ขับแค่ 110-120 ไปเรื่อยๆ  แบบนี้พอไหว  ถ้าอารมณ์วัยรุ่น เวลาขับรถแล้วถูกแซงเกิดอารมณ์หงุดหงิดอยากแซงกลับ  แบบนี้ใช้ XL7 ไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 11:50:42 »
          ขับรถแบบนี้ต้องใจเย็นนะครับ  ขับไปเรื่อยๆไม่รีบร้อน  ไม่ต้องคิดไปแข่งกับใคร  เวลาขับออกต่างจังหวัดก็ขับแค่ 110-120 ไปเรื่อยๆ  แบบนี้พอไหว  ถ้าอารมณ์วัยรุ่น เวลาขับรถแล้วถูกแซงเกิดอารมณ์หงุดหงิดอยากแซงกลับ  แบบนี้ใช้ XL7 ไม่ได้นะครับ
จริงแท้แน่นอนครับ ใช้ให้ตรงจุดประสงค์ ในแง่การขนของ มันไม่เป็นรองใครครับ
แต่ จะเอามา ซิ่ง ขับเร็ว มันก็ไม่ชอนะใครเหมือรกัน

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 11:54:18 »
Mitsubishi Xpander Cross จะดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 12:00:55 »

ขอโทษครับ ผมเขียนงงไปหน่อย

พอดีอยากทราบว่า รถ Mini MPV ที่แพลตฟอร์มใหม่ ปีก็ใหม่ ความก้าวหน้าทางวิศวกรรมเครื่องยนต์ ระบบกันสะเทือนจะทำให้คุณภาพการขับขี่  ดีกว่ารถเก๋งปี 2012 แบบชนะขาดเลยใหม่ครับ

หรือจริง ๆ แล้วก็พอ ๆ กัน เพราะ Mini MPV เป็นรถ Budget จึงไม่ได้มีทุนพัฒนามากมาย

Ertiga/XL7 ปัจจุบันก็ใช้ Platform Heartect ร่วมกับ Swift 2018 อยู่แล้วนะครับ
ความก้าวหน้าหรืองานพัฒนาด้านวิศวกรรมยังไงมันก็ดีกว่า B-seg ปี 2012 อยู่แล้ว
แต่สิ่งที่ทำให้รู้สึกว่ามันขับดีไม่สู้ B-seg เพราะพื้นฐานการพัฒนาคนละกลุ่มเป้าหมาย ข้อจำกัดด้านความสูง และต้นทุนครับ
ถ้าให้ขับตรงตามจุดประสงค์ของรถคือขับใช้งานแบบครอบครัวด้วยความเร็วตามกฎหมายกำหนด
ยังไงมันก็ดีกว่า B-seg ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 12:07:39 »
ข้อ 1 ผมมีรถเก๋ง B secment ปี 12 อยู่คันนึง
ถ้าถามว่าก้าวข้ามงานวิศวะกรรมไหม ผมว่าไม่..
ทั้งเรื่องสมรรถนะเครื่องยนต์และสมรรถนะช่วงล่าง
หรือจะเรื่องโครงสร้างความปลอดภัย พวกนี้ใช้ความรู้วิศวกรรมออกแบบ
ที่ดีกว่าแน่ๆน่าจะเรื่องอ๊อฟชั่น

ข้อ 2 คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ จอดง่าย ขับมั่นใจในระดับนึง
เพราะมันคือรถ MPV ไม่ได้ซิ่งอะไร สเปคเครื่องก็ไม่ได้แรงมาก

ข้อ 3 ผมมองว่ามันยังไม่วาย มันยังสามารถขายตัวมันเองได้เรื่อยๆ
ยอดของ XL7 กับ Xpander มันไม่ได้น้อยเลยครับในแต่ละเดือน
ยังมองว่ามันยังมีกลุ่มตลาดของกลุ่มนี้อยู่ ที่เน้นการใช้งานมากกว่าสมรรถนะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Blacksun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 13:13:58 »
ใช้ Ertiga GX 2020 อยู่ครับ
โดยรวมๆ ชอบครับ
แต่ ถ้ามีโอกาสอยากได้กระบะมากกว่า

ผมสูง 184 ปรับเบาะลงต่ำสุด นั่งหลังเกือบตรง
คือตำแหน่งที่ตั้งไว้ตลอด

มุมมองดีกว่าเก๋งเล็ก พวงมาลัยดีงาม

การเก็บเสียงกลางๆ
ปกติขับไม่เร็ว ส่วนมากขับ 80-90 ไม่เกินนี้

ช่วงล่างนิ่มไปนิด แต่ยอมรับได้

งบไม่ถึงจึงไม่เอา XL7
ความสูงใต้ท้อง Ertiga เพียงพอใช้งาน
หรือ มุดใต้ท้องตรวจ ได้ค่อนข้างง่ายอยู่

ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น
เทคโนโลยี อุปกรณ์ ทุกอย่าง ตามราคา ตามกลุ่มเป้าหมายครับ

ออฟไลน์ Gooddays1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 16:34:19 »
ขอนอกเรื่องหน่อยครับ

พอดีเห็นเจ้า XL7 จอดที่ลานจอดรถ โรงงาน Suzuki เพียบเลยเป็นร้อยๆคันแน่ๆ

คือเค้านำเข้ามาประกอบที่ไทยแล้วหรอ หรือเอามาจอดฝากเฉยๆก่อนส่งไปตามโชว์รูม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 18:59:08 »
ขอนอกเรื่องหน่อยครับ

พอดีเห็นเจ้า XL7 จอดที่ลานจอดรถ โรงงาน Suzuki เพียบเลยเป็นร้อยๆคันแน่ๆ

คือเค้านำเข้ามาประกอบที่ไทยแล้วหรอ หรือเอามาจอดฝากเฉยๆก่อนส่งไปตามโชว์รูม

นำเข้าจากอินโดทั้งคันครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 22:14:19 »
Mitsubishi Xpander Cross จะดีกว่าไหมครับ
พูดเถอะครับ xpander หน้าตาอุบาทว์ เกียร์โบราณแถมยังขายแพง  ขยับเงินไป forester ยังคุ้มกว่า ไป mazda cx30 cx3. MG hs ก็ดีกว่าคุ้มกว่า  XL 7 ยังไงราคาและสมรรถนะคุ้มกว่า xpander ครอส แน่นอน

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 08:21:47 »
forester จะเป็นอีกอารมณ์นึงเลยครับ
ส่วนตัวผมมี XL7 ใช้อยู่ และมี X-trail ที่อาจจะใกล้เคียง forester อีกคัน ใช้สลับกัน
XL7 ได้ความคุ้มค่า เหมาะสมกับ Mini MPV  ที่ยกสูงนิดๆ(นิดเดียว) กับราคานี้คุ้มดี
แต่วัสดุค่อยข้างแย่ กำลังเครื่องน้อย ถ้าคนนั่งเต็ม(เบาะ3 นั่งได้จริง) อืดมาก  อ่อ เกียร์4AT นะครับ
แต่ถ้าไป class suv เช่น X-trail forester ที่กำลังเครื่องมากกว่า วัสดุดีกว่ามาก(ตามราคา)
จะต่างกันพอสมควรนะครับ
แต่ถ้าประหยัดงบช่วงนี้  เชียร์ XL7 ครับ เน้นขับในเมืองมากกว่า ขนส่งได้ เบาะพับเรียบประมาณนึง
จอดรถง่ายใน กทม.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 20:29:17 »
พูดเถอะครับ xpander หน้าตาอุบาทว์ เกียร์โบราณแถมยังขายแพง  ขยับเงินไป forester ยังคุ้มกว่า ไป mazda cx30 cx3. MG hs ก็ดีกว่าคุ้มกว่า  XL 7 ยังไงราคาและสมรรถนะคุ้มกว่า xpander ครอส แน่นอน

Xpander Cross ดันไม่สวยกว่า Xpander ธรรมดา แถมราคาเข้าไปใกล้ล้านทุกที รอจังหวะ PPV ลดราคามาเกือบล้าน ยังจะคุ้มกว่า

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 21:57:38 »
คิดว่า XL-7 ดีพอเหมาะกับราคาของมัน  และด้วยราคานี่แหละจึงทำให้  Xpander cross ดูไม่น่าซื้อ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2021, 00:34:49 »

Xpander Cross ดันไม่สวยกว่า Xpander ธรรมดา แถมราคาเข้าไปใกล้ล้านทุกที รอจังหวะ PPV ลดราคามาเกือบล้าน ยังจะคุ้มกว่า
ใช่ครับ มันดูลิเกครับ  แถมเครื่อง 1500 ราคารถเครื่อง 2พันตะกายแอคทีฟอีกต่างหาก

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 00:36:40 »
1.Platform Heartect ใหม่อยู่นา
2.การเก็บเสียงอย่าคาดหวังมาก ขับขี่ 100-120 ไว้ใจได้อยู่
3.Mini MPV ยังไม่วายแต่มันเป็นรถเฉพาะกลุ่มจริงๆ SUV จีนกลัวเข้ามาแต่อยู่ไม่นาน
-เคยลองนั่งสบายๆไม่ติดหัวไรเลย //ผมสูง 185 ซม. เบาะปรับต่ำสุด พวงมาลัยขึ้นบนสุด
**เน้นขนของลองดู Sienta เผื่อพับเบาะแถว3ซ้อนไปใต้แถว2 เก็บของได้เยอะดี (แต่เตี้ยกว่าXL7 นิดๆ)
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ เทอร์โบว์ดันยาว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2021, 10:17:38 »
ในmvp segment นี้เป็นอะไรที่โอเคสุดครับผมว่า ราคาไม่แรง ดีไซน์ดูสปอร์ต ส่วนเจ้าX cross ก็ราคาแรงไป เทียบในแง่การใช้งาน su สมเหตุสมผลกับสิ่งที่จัดมาให้อยู่