ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าแรง TOYOTA ALTIS หน้าหมู ปี 06 แพงไปมั้ยครับ (อยู่หาดใหญ่ครับ)  (อ่าน 3665 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chaoturbo

• Newbie
  • *
พอดีแม่ยายมีปัญหารถเลี้ยวแล้วมีเสียงดัง เลยนำรถไปเข้าศูนย์ ที่โตโยต้า ลพบุรีรามเศร์ หาดใหญ่
สรุปค่าซ่อมไปราวๆ 12k (รายละเอียดตามแนบ)
ซึ่งผมคิดว่าแพงมาก โดยเฉพาะค่าแรง อยากถามพี่ๆว่าค่าแรงและอะไหล่แบบนี้
ปกติมั้ยคับ และ พี่ๆมีอู่นอก TOYOTA แนะนำมั้ยครับที่ อ.หาดใหญ่  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2021, 12:47:17 โดย Chaoturbo »

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
รถรุ่นนี้อะไหล่น่าจะบานเบอะนะครับอู่นอก
ผมตีไปเลยว่าราคาหารสองจากในรูปครับ ถ้าอู่นอกนะ พกใบนี้ไปให้อู่นอกได้เลยครับ 90% ทุกอู่ซ่อมได้

ยางหุ้มเพลาขับโคตรแพง สามพันกว่านี่ซื้อเพลาขับของเทียบได้ยกเส้นเลย ค่าแรงก็ตามมาตราฐานศูนย์ ผมว่าเข้าร้านนอกราคาหารสามได้เลย

รายการพวกนี้ร้านช่วงล่างทำได้อยู่แล้วครับ แถวนั้นมีร้านช่วงล่างไหนมีชื่อหน่อยก็เข้าได้เลย

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
เข้าศูนย์ ก็ราคานี้แหละครับ มาตรฐาน

ออฟไลน์ I-PULSE

คุณพระ ราคายางหุ้มเพลาขับข้างละสามพันกว่า ของเทียบไม่กี่ร้อยเองมั้ง

ออฟไลน์ redsun

แพงยางหุ้มเพลาขับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ของเทียบถูกกว่า ก้อเป็นเรื่องปรกติ คุณภาพ อายุใช้งานก้อยาอมมีความแตกต่าง

แต่ราคาแท้ก้อโหดเกินไม่สมเหตุสมผลซักเท่าไหร่ เพราะมันไม่ได้มีเทคโนโลยี่ที่พิเศษอะไร นอกจากแค่เป็น import part (หรือเปล่า)

คนใช้ต้องพยายามศึกษาดูบ้าง ช่วยเซฟเงินได้เยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
ตอนผมขับรุ่นนี้   เปลี่ยนลูกปืนล้อใช้ของ Koyo เปลี่ยนอู่นอก  จำได้ว่าประหยัดไปหลายพันครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ค่าแรงนี่อยากรู้มากเลยคิด ชม. เท่าไหร่?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
A-04438-20135 Boot Kit มาครบชุด ยางหุ้ม นอก ใน แคลมป์รัด แหวน จาราบี เป็นของ Made in Japan ราคาเท่านี้ ก็แพงปกติ สำหรับอะไหล่นำเข้าเบิกศูนย์ครับ แพงกว่าชาวโลกประมาณเท่าตัว

A-90080-36137 Bearing, Radial Ball อันนี้ Made in Thailand ราคาจะถูกหน่อย ก็เท่ากับซื้อที่อื่นในโลกครับ

ถ้าคิดว่า ยังไงมันก็ทนเท่าของติดรถที่อยู่มา 15 ปี น่าจะสบายใจขึ้นครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คุณพระ ราคายางหุ้มเพลาขับข้างละสามพันกว่า ของเทียบไม่กี่ร้อยเองมั้ง
ของแท้ใช้ได้เกิน 8 ปี       กับของเทียบ 2 ปีขาด  เอาแบบไหนดีครับ
ของแท้เบิกร้านอะไหล่หายากน่ะครับ    เพลาขับที่พังๆกัน เพลาห้างหุ้มขาดจารบีไหลออก พาลให้หัวเพลาสึกครับ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kaew1971

• Newbie
  • *
ถอดเขาออกบ่อยๆ รถก็ช้ำหมดครับ ถ้าจ่ายได้อะไหล่แท้่ก็สบายใจครับ ค่าแรงอาจจะดูสูง แต่ก็แลกกับการรับ
ประกันครับ

ออฟไลน์ starlight

ถือว่าเป็นปกติของราคา0   แลกกับการรับประกัน  การดูแลให้บริการของพนักงานและความสะดวกสบายในห้องรับรอง

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ได้ของแท้ มีความคงทนในระยะยาว ไม่แพงหรอกครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถผมaltisหน้าแบนก็สิบปีขาดไปข้างนึงครับเปลี่ยนศูนย์ก็ราคานี้เหมือนกัน  คันเก่าเคยเปลี่ยนอู่นอกไม่กี่ปีขาดอีกแล้วกลายเป็นจุกจิกไปเพราะต้องรื้อเยอะพอสมควร

สงสัยอย่างนึงคือยางหุ้มเพลาโตต้าผมมีกี่คันขาดหมด  ในขณะที่ฮอนด้าใช้จนขายไม่มีคันไหนขาดสักคัน  งงจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2021, 18:16:11 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ bodin

ยางหุ้มเพลาพี่ต้าของแท้ทนมากครับ ทนกว่าหลายเท่าครับแต่ราคาก็หลายเท่าเหมือนกัน

สรุปคือต้องเลือกครับผมเลือกเบิกของแท้มาให้อู่นอกเปลื่ยน

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
รถปี 06 ปีนี้ 21 ใช้มา ประมาณ 14-15ปี อะไหล่ ทนมากแล้วครับ

เมื่อเปลี่ยนคราวนี้ ส่วนนี้ใช้งานได้อีก 10ปี อายุรถก็ไป 25ปีแล้ว

ทีนี้ก็มี supplier ทำอะไหล่เทียบออกมาขาย อายุใช้งานประมา 5-8 ปี ราคาถูกลงไป 30-40% ให้เลือก
ตอนนั้น อายุรถ 20 ปีแล้ว  ก็เลือกเอาครับ

ส่วนค่าแรง  เอาโดยที่เห็นกันโดย ทั่วไป ครับ

ช่างจบ ป6 ม3 รองเท้าแตะ เสื้อยืด กางเกงดำๆ อู่ไม่เป็นระเบีบย เจ้าของอู่อยู่บ้าง ไม่อยู่บ้าง
สั่งอะไหล่มาให้ก็บวกกำไรค่าอะไหล่อีก หรือ

ช่างจบ จาก รร ของ toyota  มี SOP มีคู่มือ มีเทคนิคเคิลดาต้า มีหัวหน้าช่างควบคุมงาน ให้คำปรึกษา สั่งงาน มีsupport จาก TMTด้วย เป็นศูนย์บริการมาตรฐาน พร้อมรับประกัน อะไหล่ และงานซ่อม อัตราค่าแรงก็เป็นมาตรฐานเดียวกันทั่งประเทศ

ชอบแบบไหนเลือกเอา ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2021, 11:34:20 โดย pikara »

ออฟไลน์ Sit: )

จบตั้งแต่คำว่ารถคนอื่นแล้ว
ถ้ารถเราจะเข้าอู่แล้วถูกกว่านี้ ต่อให้เสียซ้ำก็ไม่โทษใคร

ถ้าเป็นรถคนอื่น เราไปแนะนำให้เข้าอู่ถูกกว่านี้แล้วมีปัญหา เราเดือดร้อนอีก

หรือถ้าให้เข้าอู่ เบิกแท้ ราคาพอกัน แต่ไม่มีประกัน คุณภาพงานสู้ไม่ได้ เราเดือดร้อนอีก

เรื่องซ่อมรถ ถ้าเจ้าของรถตัดสินใจแล้วอย่าไปเอ๊ะ อย่าไปคิดต่อเลยครับ

ความเห็นผม ถ้ารถยังมีอะไหล่ศูนย์ ในราคารับได้ ทำไปให้จบๆก็ดีไปนะครับ ไม่ค่อยมีงานงอก
กรณี จขกท.ยังดีนะครับมีอะไหล่ รถผมอายุไล่ๆกันอีกยี่ห้อ บอกไม่มีอะไหล่ ของไม่มา ไม่มีกำหนด งงแล้วจะให้ทำไง ใช้ของเทียบเท่านั้น?

ออฟไลน์ deertesla

แพงครับ ใครว่าโตโยต้าอะไหล่ถูกนี่เข้าข้างกันเกินไป อะไหล่แท้แพงกันทุกยี่ห้อ เบื่อมากยี่ห้อนี้ที่มีคนเถียงแทนแม้อะไหล่จะแพงยังไงก็ตาม มีแ่คนปกป้อง ไม่มีใครตำหนิ
ส่วนของ oem ที่ดีๆก็ทนเช่นกัน อย่างรถพวกโอเปิ้ล แดวู หรืออื่นใช้อะไหล่เทียบยี่ห้อดีๆ อย่างตรานก ก็ทนทานยันลูกบวช หรือพวก trw ก็ทนไม่แพ้กัน ส่วนเรื่องอู่นอกดีๆ มีมาตรฐาน ได้งานดีไม่แพ้ศูนย์ดีไม่ดี อาจจะงานดีกว่าศูนย์ ประกอบดีกว่าศูนย์ วิเคราะห์อาการซ่อมดีกว่าศูนย์  ถ้ารู้จักอู่นอกที่ดีๆไปอู่นอกครับ ส่วนที่ใส่กันแล้วขาดมักจะเป็นของปลอม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2021, 14:59:48 โดย deertesla »

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
แพงครับ

ออฟไลน์ palma

จริงๆราคาอะไหล่ศูนย์ มาตรฐานราคาก็ประมาณนี้ทุกยี่ห้อครับ  แต่อะไหล่แท้ก็ทนทานตามอายุที่ใช้ติดรถมาครับ

ของเทียบ ถังจะททน ยังมีเรื่องคุณภาพของอะไหล่ที่ไม่เหมือนกันครับ อะไหล่ช่วงล่างถ้าเปลี่ยนยกชุดใหญ่ใช้ของเทียบ ถึงจะทนดีแต่การขับขี่ อาการไม่เหมือนเดิมครับ เคยเปลี่ยนใน camry ตัวนำเข้า   ทนครับ แต่ ฟิลลิ่งเสียไปไม่เหมือนเดิม

แต่ตัวยางหุ้มเพลานี่ไม่ค่อยชัด ไม่เกี่ยวกับอาการรถครับ

ถ้าเน้นใช้งานหาเทียบดีๆแทนได้ แต่อะไหล่แท้ๆ ราคาสูง มันมีเหตุผลในตัวครับ คือ ทนทานและขับขี่เหมือนเดิม
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ราคายางหุ้มเพลาแพงไปครับ ใช้ของเทียบแท้ก็เพียงพอแล้ว เช่น Seiken  Mazato JKP หรือ RBI ก็ใช้ได้ ผมใช้มาเป็นแสนกิโลสภาพยังสมบูรณ์ดี ยางหุ้มเพลาโตโยต้าก็ไม่ได้ผลิตเอง จ้างเขา OEM อีกที  บริษัทที่รับจ้างเขาก็ทำเปน Aftermaket product มาขาย 

อาการทีว่ามาหาร้านช่วงล่างดีๆก็จบแล้วครับ มันไม่ใช่งานซับซ้อนที่ต้องวิเคราะห์ปัญหา  และรถรุ่นนี้ก็ไม่ได้มีคุณภาพการขับขี่ที่พิเศษประการใด ฉะนั้นการเปลี่ยนอะไหล่เทียบไม่ได้ส่งผลต่อการขับขี่หรอกครับ โดยเฉพาะกับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย

ยางหุ้มเพลาราคาอันละ 180-190 บาทต่ออัน ใช้ 4 อัน นอก-ใน ถ้าเปลี่ยนแล้วทำทีเดียวเปลี่ยนทั้งนอกทั้งในไปเลยครับ อย่าเปลี่ยนเฉพาะตัวนอก ตัวในก็ใช้งานมานานอาจจะขาดได้ในไม่ช้า ถ้าขาดก็ต้องมาเปลี่ยนทีหลังอีก ต้องรื้อรถอีกเสียเงินเสียค่าแรงเสียเวลาอีกรอบ ทำpreventive maintenance ไปเลยครับ ยางพวกนี้หาน้ำยา Waxy Spay Leather & Tyre มาฉีด อายุการใช้งานก็ Lifetime แล้วครับ

ตัวผมเองก็ใช้ยางหุ้มเพลาของ RBI กับเทียน่า J32 เปลี่ยนมา 5 ปี วิ่งไปแสนกว่ากิโล ทุกวันนี้สภาพยังสมบูรณ์ดีทุกอย่าง เพราะเป็นคนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์เอง จึงเห็นความเปลี่ยนแปลงของช่วงล่างอยู่ตลอด สำหรับคนที่ใช้งานแล้วยางหุ้มเพลาขาดอยู่บ่อยๆ ต้องดูว่ารถมีปัญาเรื่องศูนย์ล้อ หรือขับตกหลุมบ้างหรือเปล่า เพราะความหมายว่าไม่ทนต้องขาดทั้งสองข้างในเวลาไล่เลี่ยกัน ถ้าขาดข้างใดข้างหนึ่งเฉพาะหรือเป็นประจำแสดงว่ารถต้องมีปัญหาอื่นแทรกซ้อน

https://www.hatyailink.com/%E0%B8%AD%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%8B%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%8D%E0%B9%88/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2021, 12:44:49 โดย G.K »

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าเทียบอายุรถแล้ว ราคานี้ผมเฉยๆนะ มองว่าคุ้มด้วยซ้ำ
ถึงใครจะบอกว่ามันแพง แต่ถ้าซ่อมแล้วมีประกันหลังซ่อม มีเครื่องมือครบ ได้มาตรฐาน ผมยอมจ่ายนะ

เพราะอะไร

เช่น ยางหุ้มของแท้มันอยู่ได้นานจริง ถ้าไม่แจ็คพอตโดนหินกระแทกจริงๆ 10 กว่าปีก็ไม่ขาดหรอกครับ
บ้านผมก็มีหน้าหมู 1.8 G เคยประหยัดซี้อเหมือนกัน

- RBi 6 เดือนขาด
- Seiken ระยะเวลาก็ใกล้กัน นานกว่าหน่อยคือปีนึงก็ไปแล้ว

แถมขาดฝั่งเดียวกับที่เปลื่ยนด้วย คือ ฝั่งคนนั่ง ทั้งๆที่ช่วงล่างรถเดิมๆไม่ได้โหลดหรือเปลื่ยนอะไรทั้งนั้น
รถก็ขับแต่กรุงเทพ อ่อนนุช สุขุมวิท ไม่ได้ไปไหน

สุดท้ายยอมแพงเบิกศูนย์พันกว่าๆแล้วให้ร้านใส่ ตอนนี้ผ่านมา 3 ปียังไม่ขาด ก็แปลกใจอยู่

- ลูกปืนล้อ A90080-36137
ส่วนใหญ่เป็นของ Koyo ไม่ก็ Aisin ก็ราวๆ 8-900 บาทละครับ ราคาศูนย์ที่เห็นอยู่ก็ไม่แพงมาก

ประเด็นคือ จขกท.อยู่ หาดใหญ่ ไงครับ ไม่เหมือนกรุงเทพที่หาอู่เฉพาะทางเก่งๆได้ เช่น คุณปั๋ง คุณเล้ง
ผมมองว่าราคาเมื่อเทียบกับอายุรถแล้ว โอเคครับ  ;)

ออฟไลน์ CNX

ค้นหาGoogle มีคนแนะนำช่างเอื้อง(ช่างToyota) ลองโทรคุยครับ 081-5431160 , 097-9569879

ลองแวะไปพูดคุยกับอู่ในรายการนี้ครับ
เครดิท
https://www.hatyailink.com/%E0%B8%AD%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%8B%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%8D%E0%B9%88/
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน