ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan NX coupe MT สมัยนั้นขับสนุกไหมครับ  (อ่าน 2413 ครั้ง)

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
Nissan NX coupe MT สมัยนั้นขับสนุกไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 21:30:15 »
เมื่อก่อนสมัยเด็กๆผมจำได้ว่าคุณอาผมใช้รถ NX coupe เกียร์ธรรมดา หน้าจอดิจิตอล น่าจะเครื่อง 1.6 ส่วนปีไม่แต่ใจว่าปีไหน เดาว่า 1994 ป้ายทะเบียน ฐ-XXXX

ตอนนั้นรู้สึกว่าเป็นรถที่สวยมาก แถมมีหน้าจอดิจิตอลอีก เสียดายที่ขายรถไปแล้วตอนปี 2003

เลยอยากทราบว่า ถ้าตอนนี้ (ปี 2021) รถยังอยู่ (27 ปี) มันยังน่าใช้ไหมครับ สำหรับขับไปทำงาน เส้นทางถ.ราชพฤกษ์-ซังฮี้ ไปกลับ 80โล/วัน
และอยากทราบว่า การขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับในสมัยนั้น รวมถึงอัตราสิ้นเปลืองด้วย

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: Nissan NX coupe MT สมัยนั้นขับสนุกไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 22:05:58 »
เคยนั่งรถรุ่นพี่
จำ feeling  ได้ว่าเขาสับเกียร์ดีๆ มันก็ไหลลื่นใช้ได้ อัตราเร่งสนึกในระดับยุค 90  รถบ้าน
รถคันไม่ใหญ่ก็กระทัดรัด มุดสนุก หน้าจอ digital ดูแล้วเร้ามาก

แต่ถ้าถึงวันนี้ ผมว่าไม่น่าหามาใช่แล้วหละ
รถ nissan (รถบ้าน)  นับวันยิ่งหาอะไหล่ไม่ง่าย
ไม่แพร่หลาย แบบ toyota honda

เทียบ AE 111   หรือ civic 3  eg  หรือตาโต
ผมว่าดูแลง่าย หาของซ่อม ของแต่ง ง่ายกว่า

อัตราสิ้นเปลืองรถยุค 90  สู้ eco car  วันนี้ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: Nissan NX coupe MT สมัยนั้นขับสนุกไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 22:50:57 »
จากที่เคยใช้ Sentra B13 1.6 คาบู MT ที่เป็น platform เดียวกัน (คู่มือยังใช้ร่วมกันเลย)
มาตั้งแต่เด็กจนแม่ขายออกไปไม่นานมานี้

รถมันไม่ได้น่าเก็บขนาดนั้นครับ

ถามว่ามีปัญหาหลักๆ อะไรบ้าง
เครื่อง เกียร์ ถ้าไม่ติดแก๊ส ก็ไม่มีอะไรน่ากังวล (ผมอาจจะเจอร้านแก๊สไม่ดีด้วยตอนนั้น)
อัตราเร่งตามยุคสมัย อัตราการใช้น้ำมัน 11-12 km/l นี่ก็ดีถมแล้ว (หัวฉีดน่าจะดีกว่านี้นิดนึง)
ตัวถัง มีปัญหาหลังคาผุ เจอกันหลายคันเลยครับ รถญาติ 1.4 ก็เจอ NX ก็คาดว่าน่าจะคล้ายกัน

ที่เหลือถามพี่แพนดูครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 22:56:18 »
สมัยนั้น ทั้ง nx และ พาซิโอ ถ้าจำไม่ผิด เค้าไม่ได้ตั้งใจจะทำรถสปอร์ทซักเท่าไหร่ แต่น่าจะเป็นการทำรถเพื่อระบายเครื่องและอะไหล่ช่วงล่างมั๊งครับ
พื้นฐานส่วนใหญ่มาจากเก๋ง 4 ประตูเลย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 23:31:59 »
ผมว่าสวยดีนะครับ ราคามือ2 ไม่แพงเลย  ถ้าหากรู้ข้อดีและข้อเสียของมันอย่างดี รู้จักแหล่งอะไหล่ เซียงกงป็นอย่างดี ก็น่าลองนะครับ แต่ยุคนั้นนิสสันที่ประกอบในประเทศเจอปัญหาสนิมกันต้องทำใจเรื่องทำสีปะผุโดยเฉพาะหลังคานะครับ ส่วนอัตราเร่งแล้วตามสไตล์นิสสันยุคนั้นครับ

https://www.headlightmag.com/nissan-nx-coupe2199/

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 08:55:20 »
ผมกลับมองว่า หน้าตามันประหลาด ไม่ชอบเลย ยิ่งตอนหลัง เท ราคา ลงมาซะคนซื้อไปก่อนค้อนเลย

ตัวที่ขับสนุก คือ nv pick up หัวฉีด เกียร์ mt ครับ รถเบาหวิว กำลังเครื่องเหลือๆ สับเกียร์ดีๆ ไล่ฟัดชาวบ้านได้ แต่ลุ้นเบรค กับ ช่วงล่าง เอานะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 12:00:10 »
แอดมิน น่าจะอธิบายได้ดีที่สุดครับสำหรับรถรุ่นนี้  ;D

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 16:22:30 »
ถ้ายุคนั้น Nissan ต้อง Sentra RZ-1 คับ ถ้าหลังจากนั้นต้อง 200 sx คับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 16:57:11 »
คุ้นๆว่าโฆษณาเท่ห์มาก j-turn มาหยุดในมุม 3/4  8)