ผู้เขียน หัวข้อ: รถเพื่อนสมาชิกใช้แบบไม่มีรอยเฉี่ยวชนได้นานสุดกี่ปี/กี่ กม.ครับ  (อ่าน 2675 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
เรื่องของเรื่องคือเพิ่งเอารถไปล้างมาครับ แล้วเพิ่งเห็นรอยลักยิ้มที่แรก (ส่วนรอยขนแมวนี่ทำใจตั้้งแต่ล้างรถ2 3ครั้งแรกแล้วครับ) แอบเซ็งครับ คันนี้รักษาอย่างดี เคลือบแก้ว ล้างแล้วเคลือบทุกครั้ง จอดในร่ม จอดชิดเสา ชิดกำแพงตลอด คันนี้2ปี3เดือน 2หมื่นกว่ากิโล

ผิดกับคันแรกที่ใช้ เป็นยุโรปมือสองใช้ไปซ่อมไปมา5ปี วิ่งไปแสนกิโลไม่มีรอยบุบอะไรเพิ่มจากตอนซื้อมาเลยครับ สงสัยรถเก่าไม่มีใครอยากเข้าใกล้  :-X :-X

คนทำก็ควรบอกกล่าวขอโทษเจ้าของรถก็ยังดี นะครับ เจอแบบนี้เเอบเซ็ง แต่ถ้าเจออีกรอยคงทำใจได้สบายๆแล้วครับ :)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
รอยเฉี่ยว ที่เกิดจากการขับไปโดนเอง น้อยมาก ถ้ามีคือ ชน เลย ครับ

CR-V ปีที่ 4 - 5 มั้ง ชนมอเตอร์ไซค์ย้อนศร
Pulsar ปีที่ 3 เบียดกับรถบรรทุก

แต่ถ้าพวกลักยิ้มนี่ พูดยาก

Pulsar เจอตั้งแต่ไม่พ้น 6 เดือน สวนรถบรรทุก หินดีดมาลงหลังคา กับ แก้มข้าง ได้ลักยิ้มซะงั้น

CRV ก็พวกเปิดประตูกระแทกมั้ง ปีต้นๆนี่แหละ

ลักยิ้มนี่ ซ่อมจนสนิทกับช่างที่เคาะลักยิ้มละ 55+

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่เคยเฉี่ยวเคยชนเลยครับ (ถ้าหมายถึงกับรถยนต์และมอเตอร์ไซร์จนเกิดรอยหรือบุบพัง)
ก็ Fiesta 10 ปีละตั้งแต่ป้ายแดงมา
Everest นี่เข้าปี 6 ยังไม่เคยเกี่ยวกับสีรถยกเว้นพวกมักง่ายปล่อยรถเข็นห้างมาโดนตั้งแต่ปีแรก แต่ถ้าเป็นเกี่ยวกับยางแตกแม็กเป็นรอยนี่ไม่เกิน 2 ปีก็เรียบร้อยละ  ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ w_th

หัวอกเดียวกับ จขกท. เลยครับ

- คันแรกรถมือสองตอนเรียน กันชนโดนบ้าง แต่ไม่เคยซ่อมตัวถัง
- Optra โฉมสุดท้าย ซ่อมกันชนหน้าหลังบ้าง แต่ตัวถังไม่เคยทำ
ห้าปีกว่า  14x,xxx km ขายออกไป
- Teana L33 ไม่เคยโดนเลย
สี่ปีกว่า 7x,xxx km ก็ขายไป
- Colorado โฉมลอยแพ ซิงทั้งคัน
สี่ปีกว่า 5x,xxx km ปัจจุบันใช้อยู่
- ล่าสุด G10 ใส่ถ่าน
คันก่อนๆ คาร์แคร์แถมรอยขนแมวบ่อย
คันนี้เลยล้างเอง 100% (ตอนลงเทรลเลอร์ ผมก็ไม่ให้ล้าง)
รอยแมวน้อยสุดๆ ครับ
ที่พีคคือ ปีกว่า 1x,xxx km จอดไว้แล้วขี้เมามาชน...
จึงเป็นรถคันเดียวที่ผมต้องซ่อมตัวถัง :'(
ตอนนี้สามเดือนกว่า ยังไม่เอาไปซ่อมเลยครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ไม่ได้เฉี่ยวชนอะไรมาสิบกว่าปีแล้วครับ

ส่วนรอยมีตั้งแต่วันแรกๆเลยครับ แมวที่บ้านชอบหลังคารถส่วนใต้ท้องรถหมานอน เวลาขายก็ขายไปพร้อมรอยแบบนั้นครับสีเดิมโรงงาน 8)

ออฟไลน์ TeslaX

ป้ายแดงก็มีรอยแล้ว พอมีคนบอกถ้าไม่อยากมีรอยให้จอดอยู่บ้านไม่ต้องขับ หลังจากนั้นก็ใช้แบบปกติไม่สนไม่แคร์ปวดหัวป่าวๆ

ออฟไลน์ CHANOM

เราสร้างรอยใหม่ เฉลี่ยน 4-6 เดือน / รอย ค่ะ
ไม่มีประสบการณ์ให้แชร์กับเขาเลย  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ LapisLazuli

ครอบครัวผม ทั้งครอบครัว มีนิสัยค่อยข้างจะรักษาของ ใช้อะไรจะระวังๆ รักษามาก + รักษาความสะอาด แล้วตัวผมเองก็ติดเป็นนิสัย
(ยกตัวอย่าง ง่ายๆเลย คือ ตัดเล็บทุก week, เพราะ เวลาจับสิ่งของ จะได้ไม่เป็นรอย)

รถคันเก่าผม ไม่มีรอยอะไรเลย (เป็น “0“ จริงๆ ทั้งภายใน ภายนอก ห้องเครื่อง ล้อ etc.) 155,000km, 8 ปี (City 2012), ตอนนี้ ขายไปแล้วครับ เอาไป turn, เขาบวกราคาให้ 30k (ไม่รุ้หลอกผมปะนะ เเต่เช็คกับราคาตลาด มันก็จริงนะ)

อีกคัน Jazz GK 60,000 km 6 ปี รอย ไม่ได้เกิดจากตัวเองทั้งนั้น รักษาเเทบตาย …. เพื่อนเล็บยาว ขึ้นรถขูดร่องที่จับประตู, โดนมอไซค์ขูดแล้วหนี 2-3 รอย ชัดมากว่าเป็นมอไซค์ ที่เเคบๆ รถติดๆไปไหนไม่ได้ + โดนมอไซค์ชนกระจกมองข้างแล้วหนีไป 1 ครั้ง เปลี่ยนมอเตอร์ด้วย (อีพวก split-laning จนเป็นเรื่องปกติ เห้อออ ประเทศไทย, เห้ออออ ถ้าไม่อยากรถติด ไม่อยากไปสาย ก็ตื่นให้เช้าขึ้น ออกจากบ้านเร็วขึ้นสิ เหมือนคนขับรถยนต์สิ! ไม่ใช่มาซิ่ง มาปาด มาสร้างความอันตรายต่อคนอื่น มาเเซงคิว รัดคิวคนอื่น มา split-laning หลายๆประเทศเขาผิดกฎหมายด้วยซ้ำ ไม่ควรกระทำมากๆๆๆๆๆๆๆ ขอระบายครับ 55)

อีกคัน Revo ใช้มา 1.5 ปี 22,000 km เป็นรอยครั้งเดียว คือ ที่ศูนย์ล้างรถให้ เเล้วเป็นรอย (ชัดเจนครับ ทำเรื่องกับทางศูนย์เรียบร้อย) (ไม่ได้เกิดจากตัวเองอีกแล้วววว T…T)

คันปัจจุบัน 4,000 km, 1 ปี ยังไม่มีรอยใดๆทั้งสิ้น ตำหนิเป็น “0”
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2021, 09:53:07 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ sukhontha

อยู่กับผม แต่ละคัน 8-10 ปี  ไม่เคยโดนครับ 

คันหลังสุดที่ปล่อยออกไป   เอ็กซ์ ปี 12  วิ่งเก้าหมื่น  ทั้งคันไม่มีรอย  ปล่อยไป ยี่สิบเอ็ด...(คนรู้จักกันขอ)

ออฟไลน์ alpha14

นานสุด5ปี หลังจากนั้นโดนเฉี่ยวด้วยความเร็วสูง เฉือนเนื้อสีออกไป0.5มิล ::) ตรงกันชนหน้า นอกนั้นไม่เป็นไร

ออฟไลน์ bravo

ถ้าไม่นับที่โดนมอไซค์เฉี่ยว ขณะที่เราจอดนิ่งๆ ติดไฟแดง

ผมขับไม่เฉี่ยว ไม่ชน นาน 6-7 ปี ครับ

แต่ถ้านับเฉพาะเดินทางไกล ข้ามจังหวัด ไม่เคยเฉี่ยว ไม่เคยชน ตลอด 30 ปีครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้ารวมพวกรอยกระเทาะสี ลักยิ้ม อันนี้เดือนเดียวก็มาแล้วครับ
และทำให่เข็ดกับรถสีเข้มไปเลย
คันต่อไปในอนาคตของชีวิตนี้ สีสว่างเท่านั้น!!

แต่ถ้าหมายถึงอุบัติเหตุ เคยเร็วสุด 2 ปีเศษครับ
ยังแอบภูมิใจเล็กๆ ทำไมรักษาเนื้อรักษาตัวได้นานขนาดนี้ 55555555

แต่หลังจากมีครั้งแรก ครั้งต่อมานี่รัวๆ เลยฮะ  :'(
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
3คันล่าสุด ไม่เคยขับชนจนเป็นรอยสักคัน(มีแต่ไถกรวย ไม่มีรอย)

แต่ทุกคันคืออยู่เฉยๆ ก็โดนชนตั้งแต่ป้ายแดง

ติดไฟแดงอยู่ ละมาชนนี่บ่อยสุด พูดละเซ็ง รักษารถอย่างดี มีแต่คนอื่นทำเป็นรอย

ออฟไลน์ BN`

จริงๆรถไม่ต้องไปดูแลอะไรมากมายเป็นพิเศษก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากทำเพื่อความสุขทางใจอันนี้ก็ไม่ว่ากัน

จริงๆแค่ล้างรถทุกๆ 1-2 อาทิตย์ ลงแวกซ์เดือนละครั้ง แค่นี้รถก็ดูดีแล้วครับ ไม่ต้องไปเคลือบแก้วแพงๆหรอกครับ

ส่วนรอยข่วน รอยขนแมว รอยเล็กๆน้อยๆตามตัวรถไม่ต้องไปซีเรียสครับ รถใช้งานมันก็ต้องมีกันบ้างอยู่แล้ว

ส่วนรอยเฉี่ยวชนไม่ต้องไปรีบทำครับ รอใกล้ๆใบเคลมหมดอายุแล้วค่อยเอาไปทำทีเดียวหลายๆใบก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องเคลมหลายรอบ

สำคัญที่สุด เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ระบบระบายความร้อน ต้องพร้อมใช้งานตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ kudo

• Newbie
  • *
  • yoroshiku onegaishimasu
แจ๊ส ที่ใช้อยู่ รอยแรกจนถึงตอนนี้ประมาณ10ปีครับ
no comment...

ออนไลน์ SM.

Freed ที่ผมใช้ แค่ 3 วัน ก็เป็นรอยแล้วครับ 55555 ถอยไปสะกิดกระถางต้นไม้เล็กๆ เตี้ยๆ มองไม่เห็นจริงๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมโดนมอเตอร์ไซต์ มาเบียด ตั้งแต่ ป้ายแดง

การใช้งาน ก็คือ การใช้งานแหละครับ

ไม่เราทำเอง ก็คู่กรณี หรือ ใครก็ไม่รู้ เฉี่ยวเสร็จ เบิ้นเครื่องหนีหายไปเลยก็มี

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
นานสุดก็คง ปีแรก ชนมอไซต์  ::)

ออฟไลน์ AgentMolder

คันล่าสุดจำตัวเลขไม่ได้ แต่เป็ฯรอบลักยิ้มข้างประตูตั้งแต่ป้ายแดง น่าจะมาจากคนเปิดประตูมาชน เห็ฯตอนล้างรถเช่นกัน แล้วก็โดนมอไซค์เฉี่ยว Skirt ถลอด เอาไปเคลมแล้ว ป้ายแดงเหมือนกัน นอกจากนี้มีรอยสะเก็ดหินกระโปรงหน้า กันชน เพียบ!!! แคมรี่ใหม่ สีบางจริงๆ ช่างมันละครับ

รถคันแรก ชนหนักแบบเกือบขายซาก

รถคันสอง เฉี่ยวๆ เบียดๆ กระจกข้าง กันชน ตามสภาพ ซ่อมสี ตัวถัง ยังไม่ขาย ใช้ได้ดีอยู่