ผู้เขียน หัวข้อ: ขับจี้ตูด วัดที่อะไร??  (อ่าน 5903 ครั้ง)

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: ขับจี้ตูด วัดที่อะไร??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 13:57:17 »
มองหน้าไกลๆ มองกระจกหลังบ่อยๆ ไม่แช่ขวาเมื่อขับไม่เร็วพอ

ใครจะไปก็ปล่อยเขาไป ใครจะขวางเรากี่ครั้งก็ช่างหัวมัน

ระงับอารมณ์ได้เวลาขับรถ

กลับบ้านเจอหน้าคนที่เรารัก ขับแบบสบายๆอารมณ์

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 14:23:33 »
ผมเลิกจี้ ไปนานละ แม้แต่ ขับมาเพลินๆ แล้ว พวกปาดเข้ามา ต้องเบรคหัวทิ่ม ก็ปล่อยมันไป

แก่ลงมั้ง
ใจเย็นขึ้น

แลกไป ก็ได้แค่ความสะใจ ได้ไม่คุ้มเสีย

ขอขับเพลินๆสบายใจดีกว่า
เห็นด้วยครัล ใจร้อนไปมีแต่เรื่องวุ่น

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 14:54:18 »

ความเร็วครับ เกิน  60km มาจ่อตูดเรียกจี้ละ เพระาถ้าเบรค คือ ทิ่ม

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 15:46:36 »
จี้ตูดสำหรับผมมีแค่เจอพวกวิ่งไม่สนโลกที่อยู่เลนขวา  กับเรามาเร็วแล้วเลนขวายังไม่หลบก็ปล่อยไหลไปจนใกล้ตูด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 15:50:28 »
ข้างหน้า Full เบรคแล้วเราชนอะครับ  ผมว่าอันนั้นจี้ตูดละ

ถ้าแซงช้าแช่ขวาแล้วมีเวลาไป เบรคคืนอันนี้ผมว่ารีบไม่จริงล่ะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 16:02:28 »
ไม่รู้เป็นไรเกลียดพวกจี้ตูดจริงๆ จะวิ่งเลนไหนมันก็จี้ตูดได้ทุกเลนอ่ะ เหมือนจะโชว์พาวรถกูแรงกว่า >:ส่วนมากจะเป็นปิ๊กอัพ+ ppvทั้งหลาย จริงๆไม้ได้กลัวจะเล่นด้วยนะ ติดที่มากันหลายคนไม่งั้นคงได้วัดพลังกันไป ถ้ามีมรรยาทจะขอแซงก็เปิดไฟเลี้ยวมา ไม่ใช่ดิฟไฟสูง มารยาทการใช้รถไม่ดีเลย นึกถึงใจเขาใจเราถ้าถูกกระทำบ้างจะคิดยังไง ประเทศนี้มันถึงได้มีปัญหาบนถนนทุกวันๆ

ถ้าไม่ช้าแล้วแช่ขวา ถ้ามีพวกมาทำแบบนี้น่าเกลียดครับ สมควนด่า. แต่ถ้าช้าแล้วแช่ขวา คันหลังบางทีเค้าก็จี้ให้รู้ว่ารถคุณนะช้าแล้วนะ และเลนขวา คือเลน แซง นะครับ. ไม่ต้องรอให้มีคันหลังมาจี้ แต่แซงแล้ว เลนซ้ายว่าง ให้รีบเข้าเลย.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 16:02:52 »
ขับจี้ตูดสำหรับผมคือขับระหว่างรถเรากับรถเขา หรือรถเขากับรถเรา ห่างน้อยกว่า 3 วินาทีทุกย่านความเร็วครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 16:50:13 »
สำหรับผมนะ จี้คือห่างน้อยกว่าหนึ่งช่วงรถ..โดยเฉพาะถ้าข้างหน้าผมก็ยังมีรถขวางอีกคัน แบบนี้ไม่ควรทำครับ

มารยาทและน้ำใจบนถนนแย่มากครับทุกวันนี้ ที่เห็นได้บ่อยจริงๆก็ กระบะยกสูง / ppv เหมือนเก็บกดมาจากไหน แล้วก็พวกรถแพงรถหรูบางคัน..เห็นแก่ตัวเอามากๆ

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 17:04:21 »
ไม่รู้เป็นไรเกลียดพวกจี้ตูดจริงๆ จะวิ่งเลนไหนมันก็จี้ตูดได้ทุกเลนอ่ะ เหมือนจะโชว์พาวรถกูแรงกว่า >:ส่วนมากจะเป็นปิ๊กอัพ+ ppvทั้งหลาย จริงๆไม้ได้กลัวจะเล่นด้วยนะ ติดที่มากันหลายคนไม่งั้นคงได้วัดพลังกันไป ถ้ามีมรรยาทจะขอแซงก็เปิดไฟเลี้ยวมา ไม่ใช่ดิฟไฟสูง มารยาทการใช้รถไม่ดีเลย นึกถึงใจเขาใจเราถ้าถูกกระทำบ้างจะคิดยังไง ประเทศนี้มันถึงได้มีปัญหาบนถนนทุกวันๆ

ถ้าไม่ช้าแล้วแช่ขวา ถ้ามีพวกมาทำแบบนี้น่าเกลียดครับ สมควนด่า. แต่ถ้าช้าแล้วแช่ขวา คันหลังบางทีเค้าก็จี้ให้รู้ว่ารถคุณนะช้าแล้วนะ และเลนขวา คือเลน แซง นะครับ. ไม่ต้องรอให้มีคันหลังมาจี้ แต่แซงแล้ว เลนซ้ายว่าง ให้รีบเข้าเลย.

เราพวกเดียวกันครับ ไม่ได้อยากจี้ตูด แต่.....................
เปิดไฟเลี้ยวขวาขอก็ไม่ให้  เปิดไฟสูงก็ไม่สน กดแตรก็เหมือนหาเรื่องพร้อมปะทะ (จะกดสั้น กดยาว สำหรับพวงเขาคือหาเรื่องทั้งหมด)
แซงชวาก็ไม่ได้เพราะติดแบริเออร์  แซงซ้ายก็ไม่ได้เพราะยังมีรถที่วิ่งความเร็วเท่าคันหน้าเราตีคู่กับเราอยู่

ท่านที่ใจเย็นก็จะสามารถชลอรถ เว้นระยะ 3 ช่วงรถและไหลตามไป กลายเป็นช้าแช่ขวาของคันข้างหลังถัดๆไปเรื่อยๆ (และอาจจะโดนจี้ตูด)
จนกว่ารถซ้ายเราจะเห็นใจจนชลอรถหรือเร่งให้เร็วขึ้นเพื่อเปิดช่องให้เราแซงซ้ายผ่านพ้นหลุมดำอันแสนมืดมิดนี้เสียที
ซึ่งผมพยายามอยู่ครับ  ด้วยความเคารพ  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 18:22:45 »
ผมเจอทุกวัน ช้าไม่สนโลก  เส้นถนนเกษตรนวมิน  มาถึงเส้นถนนลาดปราเค้าไปเเยกวังหิน 

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 22:21:52 »
ที่ไทยไม่มีข้อห้ามชัดเจนเช่นเว้นจากคันหน้า 1 ช่วงคันรถหรือเว้นระยะห่าง 3 เมตรขึ้นไป
มีแต่ระบุว่า เว้นระยะให้ใช้เบรคได้อย่างปลอดภัย ก็เลยชิบหายกันไปใหญ่
คนไทยแม่มก็มโนว่าต้องเว้นตามข้า ข้าถูก อีกคนบอกรถเบนส์ของข้าเบรคดีมาก เว้นแค่นี้พอ
ไอ้กระบะอีกคนบอกข้าเปลี่ยนเบรคเป็นเบรมโบ้ ยังจี้ตูดใกล้กว่านี้ก็ยังเบรคปลอดภัยได้
สรุปคือ เละเทะ เพราะกฎระเบียบมันไม่ทันยุคสมัย
ปล.อีกหน่อยคงเปิดกระจกข้างโชว์ปืน ยิงขึ้นฟ้าเพื่อไล่พวกแช่ขวา  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 23:43:39 »
สำหรับผมขับจี้ตูดน่าจะระยะไกล้เคียงกับขับดูดดูตครับ หรือระยะที่ใช้ลม Drag คันหน้าช่วยแหวกอากาศ หรือลากรถเราให้ประหยัดน้ำมันมากขึ้น หรือประหยัดแรงรถเราไม่มากก็น้อย

ขอนอกเรื่องกฎความปลอดภัย ให้เว้นระยะจากคันหน้า 2 วินาทีเป็นอย่างน้อย หมายความว่า
ขับ 100 km/h = 27+ m/s เว้นระยะ 2 วิ ก็ประมาณ 54+ เมตร
ขับ 120 km/h = 33+ m/s เว้นระยะ 2 วิ ก็ประมาณ 66+ เมตร
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2021, 00:04:02 »
เด่วนี้เอาไงก้อได้ ที่ไม่เอาตัวเรา รถเรา คนในรถเรา และคนที่บ้าน ไปเสี่ยงครับ

พยายามมีสมาธิบนถนนให้มากที่สุด ยอมได้ยอมคิดเสมอว่าคนที่รีบคงมีเหตุผลสำคัญที่เขาต้องทำอย่างนั้น รีบไป รพ. /เมียคลอด/ คนในครอบครัวรอความช่วยเหลือ ฯลฯ (คนที่เคยคงพอเข้าใจ)

แต่...อีกส่วนคนใช้รถไป ใช้มือถือไปด้วยมันเยอะมาก นี่ก้อเรื่องที่เจอบ่อย แล้วมันอันตรายมากๆ

ปล. เวลาอยากให้หลบ ขอเวลาคนแก่นิดนะหนุ่มๆทั้งหลาย บางทีมันก้ออาจจะช้าซัก 1-2 วินาทีครับ

ใจเย็นนี๊ดดดสส์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2021, 09:09:03 »
การจี้ตูด หรือ มารยาทที่ไม่ค่อยดี บนท้องถนน

ต่อให้การจะขอแซง(เรียกว่าขอ) ก็บอกว่าจะแซง โดยการ เปิดไฟเลี้ยว -> กระพริบไฟหน้า -> บีบแตร ตามลำดับ

ซึ่งการกระทำตามลำดับข้างต้น ไม่จำเป็นต้องจี้ตูดนิครับ

ผมว่าหลายคนเข้าใจผิด ว่าการจี้ตูด คือ การขอจะแซง หรือ บ่งบอกว่า เร็วกว่า

ซึ่งถ้าคันหน้าเขาเบรคกระทันหัน หรือ หมั่นใส้ตั้งใจเบรคใส่ขึ้นมา ไม่พ่นเกิดอุบัติเหตุอีก

บางคันจี้จังเลย บนทางด่วน ทั้งๆ ที่รถเต็มถนนทุกเลน จะบอกว่า เลนกว่าเพื่อแซง แล้วมีใครเคยเห็นเลนขวาว่างช่วงเช้า-เย็นบ้างไหม

แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัด ถ้ามีจังหวะ ผมขับเร็วกว่า ก็หาทางแซงซ้ายขึ้นไปเลย ดีกว่ามานั่งตบตีกับคนแช่ขวา เดี๋ยวมีเรื่องป่าวๆ

ผมว่าแค่นี้ก็จบแล้ว

ปล.ต้องแยกเรื่องแช่ขวา กับ จี้ตูด ออกจากกันด้วย

ออฟไลน์ Bullboygear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2021, 11:08:14 »
 :D :D

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2021, 07:50:31 »
ถ้าขับในเมือง บางจังหวะรถเยอะ ๆ ความเร็วไม่เกิน 60 ผมก็ขับจี้เหมือนกันครับ ระยะห่างก็ไม่เกิน 1 คันรถ แต่เวลาจี้ ผมจะดูระยะห่างจากคันหน้าเป็นหลัก ถ้าเริ่มใกล้ก็จะผ่อนหรือยกคันเร่ง ห่างก็เติมให้เท่าเดิม คันหน้าเบรคก็ค่อยเบรคตาม หรือบางทีคันหน้่าเบรค แต่ผมผ่อนคันเร่งอยู่ก็ปล่อยชะลอไปเลย ด้วยความที่ผมไม่ค่อยเหยียบเบรค ก็เลยไม่รู้สึกว่ามีใครมาจี้สักเท่าไหร่  ถ้าใช้ความเร็วมากกว่านั้นก็เว้นระยะเกิน 1 คันรถสักหน่อย ถ้าวิ่งเกิน 100 หรือถนนไม่คุ้นเคยก็สัก 2 คันรถ ยกไฟสูง หรือบีบแตรจะใช้เมื่อเจอรถแทรกในระยะกระชั้นมากกว่าครับ

ขับช้าแช่ขวา ผมเฉย ๆ นะ ใจเย็น ๆ สักพักก็จะมีช่องให้แซงได้เอง แต่ที่รำคาญมากคือ พวกไฟเบรคเสีย ไม่ยอมซ่อม กับเปลี่ยนเลนไม่ยอมเปิดไฟเลี้ยวครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2021, 09:43:16 »
การจี้ตูด หรือ มารยาทที่ไม่ค่อยดี บนท้องถนน

ต่อให้การจะขอแซง(เรียกว่าขอ) ก็บอกว่าจะแซง โดยการ เปิดไฟเลี้ยว -> กระพริบไฟหน้า -> บีบแตร ตามลำดับ

ซึ่งการกระทำตามลำดับข้างต้น ไม่จำเป็นต้องจี้ตูดนิครับ

ผมว่าหลายคนเข้าใจผิด ว่าการจี้ตูด คือ การขอจะแซง หรือ บ่งบอกว่า เร็วกว่า

ซึ่งถ้าคันหน้าเขาเบรคกระทันหัน หรือ หมั่นใส้ตั้งใจเบรคใส่ขึ้นมา ไม่พ่นเกิดอุบัติเหตุอีก

บางคันจี้จังเลย บนทางด่วน ทั้งๆ ที่รถเต็มถนนทุกเลน จะบอกว่า เลนกว่าเพื่อแซง แล้วมีใครเคยเห็นเลนขวาว่างช่วงเช้า-เย็นบ้างไหม

แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัด ถ้ามีจังหวะ ผมขับเร็วกว่า ก็หาทางแซงซ้ายขึ้นไปเลย ดีกว่ามานั่งตบตีกับคนแช่ขวา เดี๋ยวมีเรื่องป่าวๆ

ปล.ต้องแยกเรื่องแช่ขวา กับ จี้ตูด ออกจากกันด้วย

ผมเข้าใจที่ท่านพูดครับ ตัวผมเองไม่ได้ชอบจี้ตูดใคร และเวลาแซงก็มักจะใช้วิธีตาม step ที่ท่านว่ามา แต่ที่พบบ่อยๆคือส่วนมากพวกแช่ขวาจะไม่ค่อยสนใจคันหลัง ไม่ค่อยมองกระจกด้วยซ่ำไป ทำให้บางทีผมจะทำ Step 1-2 แล้วขับประชิดตูด เพื่อให้คันหน้าสนใจ แล้วผมจะทิ่งห้างออก รอรถคันหน้าหลบให้ครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 09:41:42 »

ผมเข้าใจที่ท่านพูดครับ ตัวผมเองไม่ได้ชอบจี้ตูดใคร และเวลาแซงก็มักจะใช้วิธีตาม step ที่ท่านว่ามา แต่ที่พบบ่อยๆคือส่วนมากพวกแช่ขวาจะไม่ค่อยสนใจคันหลัง ไม่ค่อยมองกระจกด้วยซ่ำไป ทำให้บางทีผมจะทำ Step 1-2 แล้วขับประชิดตูด เพื่อให้คันหน้าสนใจ แล้วผมจะทิ่งห้างออก รอรถคันหน้าหลบให้ครับ.

มันเป็นเรื่องปกติ ที่เจอได้ทั่วไป เรื่อง แช่ขวา

ผมเองก็ไม่ชอบ แต่ถามว่า ไม่ชอบแล้วเราไปทำอะไรเขาได้ไหมละครับ ก็ไม่ได้ ถูกไหมครับ แล้วจะจี้ให้เขาหลบ ผมว่าเขาก็คงไม่หลบหรอก

ดังนั้น ก็แก้ที่ตัวเองนี่แหละครับ ง่ายสุดแล้ว