ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนสอบถามการซื้ออุปกรณ์ป้องกันสำหรับแข่งรถ  (อ่าน 2205 ครั้ง)

ออฟไลน์ carnanz

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้กำลังจะซื้ออุปกรณ์ป้องกันสำหรับการใช้ในการแข่งรถ ประเภท ยิมตาน่า เซอร์กิต และ ดริฟ ครับ

1.พวกชุด ถุงมือ รองเท้า ระหว่างยี่ห้อ sparco และ omp ยี่ห้อไหนดีกว่าครับ

2.หมวกกันน็อค ของ omp และ arai ยี่ห้อไหนดีกว่าครับ

3.เนื่องจากแถวนี้ไม่มีร้านขาย เลยต้องซื้อออนไลน์ อยากปรึกษาการเลือกไซส์หน่อยครับ

A ถุงมือ ควรเลือกแบบพอดีหรือหลวมนิดหน่อยครับ

B รองเท้า ปกติเป็นคนชอบขับเท้าเปล่า ถ้าใส่รองเท้ารถแข่ง ถ้าเลือกไซส์ที่พอดีเท้าไปเลย มันจะบีบไหมครับ แล้วต้องเพื่อไว้ใส่ถุงเท้าด้วยไหมครับ
จริงๆเท้า ไซส์ 25.5 แต่ถ้าใส่รองเท้าทั่วไปที่เป็นไซส์ 26 จะขับรถไม่ได้ครับ (ได้แต่ไม่ถนัด)
แต่รองเท้าไม่มี 25.5 มี 25 แล้วไป 26 เลยครับ

ถ้างง ต้องขออภัยด้วยนะครับ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2021, 18:30:46 โดย carnanz »

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
55555.......

อ่านแต่หัวข้อกระทู้นึกว่าจะหาอุปกรณ์ป้องกันพวกที่มาแว้นๆแถวบ้านซะอีก รีบคลิ๊กเข้ามาดูอย่างด่วนเผื่อมีไอเดียดีๆ ที่แท้ผมรีบอ่านไปเองเลยเข้าใจผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2021, 17:46:53 โดย PaPaMan »

• Newbie
  • *
55555.......

อ่านแต่หัวข้อกระทู้นึกว่าจะหาอุปกรณ์ป้องกันพวกที่มาแว้นๆแถวบ้านซะอีก รีบคลิ๊กเข้ามาดูอย่างด่วนเผื่อมีไอเดียดีๆ ที่แท้ผมรีบอ่านไปเองเลยเข้าใจผิด

555 ขอโทษครับผม ไม่รู้จะตั้งชื่อยังไงดีครับ ถามยังไม่รู้จะเรียบเรียงคำถามยังดีเหมือนกันครับ ขอโทษนะครับ😅

ออฟไลน์ choomodify

1.พวกชุด ถุงมือ รองเท้า ระหว่างยี่ห้อ sparco และ omp ยี่ห้อไหนดีกว่าครับ

-ได้ทั้ง 2 ยี่ห้อครับ เพิ่ม Alpine star อีกอันครับอยู่ในระดับเดียวกันกับที่กล่าวมาและมีความแฟชั่นเพิ่มให้นิดๆด้วย

2.หมวกกันน็อค ของ omp และ arai ยี่ห้อไหนดีกว่าครับ
-ดีทั้งคู่ครับขึ้นอยู่กับว่าจะใช้แข่งจริงจังหรือขับเล่นๆๆ ถ้าจริงจังดูมาตรฐานของรายการนั้นๆว่ารีเควซแบบไหน DOT, SNELL, ECE และ Sharp

3.เนื่องจากแถวนี้ไม่มีร้านขาย เลยต้องซื้อออนไลน์ อยากปรึกษาการเลือกไซส์หน่อยครับ
-ไซส์ต้องไปลองของจริงครับ ไม่งั้นซื้อมามีปัญหาแน่นอน   

A ถุงมือ ควรเลือกแบบพอดีหรือหลวมนิดหน่อยครับ
-ตอนลองใส่เลือกที่ใส่แล้วเอานิ้วเข้าได้ เอาแบบไม่บีบนิ้วจนเจ็บและลองกำมือแล้วคลายหลายๆรอบให้รู้สึกว่ากระชับแต่ต้องไม่ตึงมากครับ (ใส่ไปสักพักมันจะขยายอีกนิด)

B รองเท้า
-เลือกที่พอดี ไม่คับแน่นหรือหลวมมาก เพราะใช้ไปมันจะหลวมเองอีกพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2021, 20:27:36 โดย choomodify »

• Newbie
  • *

-ได้ทั้ง 2 ยี่ห้อครับ เพิ่ม Alpine star อีกอันครับอยู่ในระดับเดียวกันกับที่กล่าวมาและมีความแฟชั่นเพิ่มให้นิดๆด้วย

-ดีทั้งคู่ครับขึ้นอยู่กับว่าจะใช้แข่งจริงจังหรือขับเล่นๆๆ ถ้าจริงจังดูมาตรฐานของรายการนั้นๆว่ารีเควซแบบไหน DOT, SNELL, ECE และ Sharp

-ไซส์ต้องไปลองของจริงครับ ไม่งั้นซื้อมามีปัญหาแน่นอน   

-ตอนลองใส่เลือกที่ใส่แล้วเอานิ้วเข้าได้ เอาแบบไม่บีบนิ้วจนเจ็บและลองกำมือแล้วคลายหลายๆรอบให้รู้สึกว่ากระชับแต่ต้องไม่ตึงมากครับ (ใส่ไปสักพักมันจะขยายอีกนิด)

B รองเท้า
-เลือกที่พอดี ไม่คับแน่นหรือหลวมมาก เพราะใช้ไปมันจะหลวมเองอีกพอสมควร

ขอบคุณครับผม ชัดเจนมากเลยฮะ😬

จริงๆจริงจังมากครับ แต่ว่ายังเปฌนมืใหม่ป้ายแดงจริงๆเลยครับ

ส่วนเรื่องไปลอง ลำบากมากเลยครับ ร้านที่อยู่ใกล้สุดคือ 298 โล เลยครับ
แถวนี้มีแต่ร้านขายพวกหมวกกันน็อคและอุปกรณ์มอเตอร์ไซต์เท่านั้นอะครับ

คิดว่าเราไปลองที่นั่นแล้วสั่งออน์ไลน์จะได้ไหมน้า😅

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ผมเคยดูช่อง Racewear ใน youtube แต่ผมจำไม่ได้แล้วคลิปไหน มันมีร้านให้เช่าอุปกรณ์พวกนี้นะครับ อาจจะเป็นทางเลือก เช่าใช้ก่อนแล้วค่อยซื้อครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมใช้ รองเท้า และ ถุงมือ Sparco อยู่

ส่วนหมวกกันน๊อค ผมว่าหาหมวกกันน๊อคมอเตอร์ไซต์ มาใส่แทนได้ ผมว่าหลักการป้องกันมันเหมือน หรือ ถ้ามีตังจะซื้อแบบของรถยนต์จริงๆ ก็ซื้อเลย ก็หมื่นขึ้น

ลอง search ดูใน net ได้ครับ ร้านนี้มีขาย Sparco , OMP ร้านใหญ่ ร้านดัง รู้จักกันในวงการแข่งขัน เอ่ยชื่อมาคุณจะอ๋อเลย

ถ้าหาไม่เจอจริงๆ ib มาได้ครับ แต่ไม่อยากเอ่ยร้าน เพราะผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับร้านเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2021, 08:32:30 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Devil13

ไม่แน่ใจว่าขี่คันไหนอยู่
แต่พวกนี้กันไม่ได้ดีเท่าเกราะสนามนะครับ
หัวอยู่มืออยู่ แต่หลัง-ขา-แขน ไม่เซฟเท่า

เรื่องหมวกกันน๊อคไม่ต้องท๊อปสุด เอากลางๆ 4 ปีเปลี่ยนดีกว่าครับ
พวกนี้มีอายุใช้ไปนานๆจะกรอบ คนที่เล่นจริงๆถึงชอบเอาหมวกมาขายมือสอง เพราะเค้าอยากได้ของใหม่
ยี่ห้อแล้วแต่ชอบ แล้วแต่งบ เพื่อนผมใช้ HJC ตัวคาร์บอน ไม่เปิดคางมีบลูทูธ

• Newbie
  • *
ผมเคยดูช่อง Racewear ใน youtube แต่ผมจำไม่ได้แล้วคลิปไหน มันมีร้านให้เช่าอุปกรณ์พวกนี้นะครับ อาจจะเป็นทางเลือก เช่าใช้ก่อนแล้วค่อยซื้อครับ

ขอบคุณนะครับ พอดีจะใช้บ่อยๆ ทั้งใช้เรียนด้วยครับผม แล้วก็ถ้าต้องไปยืม ไปคืนบ่อยๆ ไม่ค่อยสะดวก เลยกะว่าจะซื้อเป็นของตัวเองไปเลย ยอมลงทุน เจ็บ แต่ไม่ต้องวุ่นวาย แต่น้ำตาไหลเยอะมากครับ55555

• Newbie
  • *
ผมใช้ รองเท้า และ ถุงมือ Sparco อยู่

ส่วนหมวกกันน๊อค ผมว่าหาหมวกกันน๊อคมอเตอร์ไซต์ มาใส่แทนได้ ผมว่าหลักการป้องกันมันเหมือน หรือ ถ้ามีตังจะซื้อแบบของรถยนต์จริงๆ ก็ซื้อเลย ก็หมื่นขึ้น

ลอง search ดูใน net ได้ครับ ร้านนี้มีขาย Sparco , OMP ร้านใหญ่ ร้านดัง รู้จักกันในวงการแข่งขัน เอ่ยชื่อมาคุณจะอ๋อเลย

ถ้าหาไม่เจอจริงๆ ib มาได้ครับ แต่ไม่อยากเอ่ยร้าน เพราะผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับร้านเขา

ขอบคุณนะครับผม พอดีต้องใช้แบบมีรับรองเท่านั้นอะครับ เลยจำเป็นต้องซื้อของรถยนตฺเลยครับ😅

ส่วนร้านจริงๆก็ไม่ได้ยึดติดว่าร้านใดอยู่แล้วครับ ขอแค่เป็นของแท้มีรับรอง ใช้ลงสนามได้ก็พอแล้วครับผม😬

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ขอบคุณนะครับผม พอดีต้องใช้แบบมีรับรองเท่านั้นอะครับ เลยจำเป็นต้องซื้อของรถยนตฺเลยครับ😅

ส่วนร้านจริงๆก็ไม่ได้ยึดติดว่าร้านใดอยู่แล้วครับ ขอแค่เป็นของแท้มีรับรอง ใช้ลงสนามได้ก็พอแล้วครับผม😬

ร้านที่ผมเกริ่นได้บน เกรด FIA ครับ

• Newbie
  • *
ไม่แน่ใจว่าขี่คันไหนอยู่
แต่พวกนี้กันไม่ได้ดีเท่าเกราะสนามนะครับ
หัวอยู่มืออยู่ แต่หลัง-ขา-แขน ไม่เซฟเท่า

เรื่องหมวกกันน๊อคไม่ต้องท๊อปสุด เอากลางๆ 4 ปีเปลี่ยนดีกว่าครับ
พวกนี้มีอายุใช้ไปนานๆจะกรอบ คนที่เล่นจริงๆถึงชอบเอาหมวกมาขายมือสอง เพราะเค้าอยากได้ของใหม่
ยี่ห้อแล้วแต่ชอบ แล้วแต่งบ เพื่อนผมใช้ HJC ตัวคาร์บอน ไม่เปิดคางมีบลูทูธ

ขอบคุณครับ สำหรับอุปกรณ์ต้องการเตรียมให้ครบตามกฎสนามอะครับ ถ้ายังงั้นก็เลือกตัวไหนก็ได้ใช่ไหมฮะ

ส่วนหมวกกันน็อค ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากเลยครับ ส่วนตัวก็คิดว่าใช้ไป แล้วเปลี่ยนทุก 3-5 ปีอยู่แล้ว เลยจะซื้อแบบราคาไม่สูงมาก เอาแค่มีรับรอง ลงสนามได้ก็พอแบบนี้ครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ🙏😬

• Newbie
  • *

ร้านที่ผมเกริ่นได้บน เกรด FIA ครับ

ขอบคุณนะครับ จริงๆสนใจและอยากทราบมาก เพราะแถวนี้หาร้านไม่ได้ อยากได้ร้านที่แบบพูดคุยปรึกษาได้ด้วยไปเลย  แต่พอดีอยู่ไกลอะครับ เลยต้องสั่งซื้อออนไลน์แถวนี้เอา โดยมาลองปรึกษาสอบถามทุกคนที่นี่ดูอะครับ😅