ผู้เขียน หัวข้อ: Side Air Breathers ของรถจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 2569 ครั้ง)

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
อยากสอบถามท่านสมาชิกครับว่า side air breathers ที่ทำหน้าที่รีดอากาศจากล้อให้ไหลผ่านได้ดีขึ้น ทำไมในรถบางคันถึงมีบ้างไม่มีบ้าง หากออกแบบให้รีดอากาศไหลผ่านได้ทุกคนจำทำให้ต้นทุนการผลิตหรือออกแบบสูงขึ้นเกินจำเป็นไหมครับ เช่นใน series 5 g30 อย่างปกติ bmw series4 f32 เคยมีside air breathers แต่ในโฉมปัจจุบัน G22 กลับตัดในส่วนนี้ออกไป อาจเพราะการออกแบบตัวถังทรงใหม่ให้ลู่ลมมากขึ้นเลยไม่จำเป็น แต่หากมีside air breathers เพิ่มก็จะช่วยรีดอากาศอีกต่อนึงด้วย หรือไม่จำเป็นแล้วครับ หากมีส่วนนี้ไว้อยู่แล้วจะดีกว่าไม่มีหรือไม่อย่างไรครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: Side Air Breathers ของรถจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 11:37:07 »
ตอบตามความคิดเห็นจริงๆ  บวกมโนเล็กน้อย    ::) ::) ::)

ในรถบ้านจุดประสงค์คือเอาไว้ลดเสียงลมครับ ซึ่งลดเสียงรบกวนในห้องโดยสารได้หลายเดซิเบลอยู่ และการดีไซน์อาจจะได้ประโยชน์อื่นๆแต่เป็นเรื่องรอง เช่นเบรคร้อนน้อยลง ลดค่า Cd  บลา บลา บลา

ถ้ารถสำหรับเน้นสมรรถนะ การดีไซน์จะเน้นเรื่องการขับขี่มากกว่าจะลดเสียงรบกวนห้องโดยสาร 
เอาแบบง่ายเลยก็เปิดซุ้มล้อเลย  แบบ WRC บางคัน เอาเป็นที่เห็นชัด Hyundai I20 เปิดซุ้มหลัง กับมีช่องตรงซุ้มหน้า
แต่ Polo กลับทำเป็นปิดไปและดีไซน์ให้ลมผ่านไปด้วยครีบ หรืออื่นๆ
ซึ่งมันมีประโยชน์การเกาะถนน เพราะเมื่อล้อหมุนด้วยความเร็วสูงก็ลมวนในซุ้มเยอะมากรถส่งผลให้รถลอยตัวมากขึ้น 
หรือ ใน Hypercar Supercar หลายรุ่นทำช่องดักลมมาเป่าเบรค และทำช่องลมเหนือซุ้มล้อให้ระบายลมออกซุ้มล้อ  เพื่อหวังผลด้านสมรรถนะ 
เพิ่มรูป ให้ดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2021, 13:15:37 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: Side Air Breathers ของรถจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 11:58:26 »
สำหรับผม มองว่า มันไม่ได้จำเป็น สำหรับรถทั่วไปเลย ต่อให้ลด Cd มานิดหน่อย ก็ยังมองว่าไม่จำเป็นซะด้วยซ้ำ

แต่ถ้าเป็นรถแรง performance car, sport car หรือ super car อันนี้มัน Make sense อยู่

แต่ถ้าเพื่อความสวยงาม ก็มองว่า เพิ่มความดุดัน หรือ มีมีอะไร ในตรงนี้ เพราะจริงๆ แล้ว Side Air Breathers ก็มีอยู่หลายคัน หลายรุ่น หลายยี่ห้อ อยู่แล้ว

ส่วนเรื่องระบายความร้อนเบรค ก็วันกลับไปข้างต้น ว่ารถทั่วไป มันไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น แค่ลมเป่าทั่วไปก็เพียงพอ และ มันก็ไม่ได้ร้อนมาก กลุ่มแรง ที่ความร้อนในซุ้มล้อจากการเบรคขึ้นสูงๆ มากๆ ด้วย

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 12:21:51 »
4-Series G22 ก็มีนะครับ แต่มีในรุ่น M4 Competition ครับ

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 17:06:52 »
4-Series G22 ก็มีนะครับ แต่มีในรุ่น M4 Competition ครับ
ถ้าจำไม่ผิด เป็น plate แปะไว้เฉยๆครับ ไม่ได้เจาะรูจริง