ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องหน้ารถสำคัญสุดๆ  (อ่าน 5755 ครั้ง)

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
Re: กล้องหน้ารถสำคัญสุดๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 16:13:18 »
รถผมครับ 2 คัน ตอนนี้ไม่ติดครับ ไม่ชอบแบบที่ต้องดูดกระจก ไม่นานที่ดูดเสื่อม พาฟิล์มเป็นรอยอีก  เคยติดคันก่อนหน้า แบบที่หนีบกับกระจกหลัง ก็ไม่เห็นจะมีประโยชน์ไร แถมตาลายตอนมองกระจกหลังอีก ใช้ได้ไม่ถึงปีระบบรวน  ต้องไปเคลม เสียเวลาไปครึ่งวัน
แต่ถ้ารถรุ่นใหน ติดกล้อง built in มาเลย จะพิจารณาเลือกเป็นพิเศษ
ลองหาขาที่เป็นแบบกาวแปะครับ แล้วใช้คู่กับแผ่นฟิล์มใสสำหรับติดกระจกแผ่นเล็กๆ จบทุกปัญหาที่คุณเจอ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 17:18:40 »
xioami ใช้สองตัว หน้าหลัง ใช้มาสี่ปี เห็นทนทานดี คุ้มราคาไม่จำเป็นต้องซื้อของแพงมากๆ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 22:43:43 »
ใช้มาหลายตัว ตอนนี้จบที่70mai A800S
ตัวนี้จบที่สุดในงบพอประมาณครับไปสอยได้ ช้อปปี้ก็มี
บันทึก หน้า/หลัง 2K(มั้ง?)/1080p แต่กลางคืนชัดเกินราคา
ถ้าติดตั้งเองจะวุ่นวายตอนเก็บสายกล้องหลังนิดนึง
มีกล้องไว้อุ่นใจเยอะมากๆ มีเรื่องอะไรมา เรียกประกันเปิดกล้องให้ดู
จบ แยกย้าย ไม่ต้องเถียง ไม่ต้องหัวร้อน ใครผิด เจ้าหน้าที่ประกันตัดสิน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2021, 08:18:46 »
รถทุกรุ่นต้องมีที่ต่อไฟอยู่ใกล้ ที่ติดกล้อง  ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 10:44:09 »
ติดครับ ติดทุกครั้ง ตอนแรกก็ติดแค่กล้องหน้า ปัจจุบัน ซื้ออีกตัว มาติดเป็นกล้องหลังเรียบร้อย ส่วนคันล่าสุด ก็ซื้อที่เป็นชุดหน้า-หลัง มาเลยครับ

กล้องดีๆมันทนนะ ... ผมซื้อ Transcend DP100 เมื่อ 6 - 7 ปีก่อน ราคา 3,500 บาท ยึดกับขากระจกมองหลัง หลังจากนั้นอีก 4 ปี ก็ซื้อ DP110 ราคาเท่ากัน ติดรถอีกคัน

ปีที่แล้ว เพิ่งได้ฤกษ์ส่ง DP100 เข้าศูนย์ เปลี่ยนแบต 350 บาทไปเอง

เจ้า 2 ตัวนี้ ภาพอาจจะไม่ชัดเป๊ะ เพราะแค่ Full HD แต่อ่านทะเบียนออกแน่ๆ แต่ระดับความไว้วางใจนี่สูงสุด ไม่เคยรวน ไม่เคยงอแง เลยครับ

............

กลับกัน

รถคันล่าสุด ซื้อ Mobilcam M6 ละเอียด 2K หน้า Full HD หลัง พร้อม mem transcend high endurance .. ผ่านไป 3 เดือน อยากได้คลิปเหตุการณ์มาดู ปรากฎว่า กล้องไม่บันทึก หุหุ จะบ้าตาย ดีนะ ไม่ใช่เคสอุบัติเหตุ นี่ลอง format mem มันบันทึกละ (แต่ผมก็ format ตั้งแต่แรก อยู่แล้วนะ)

บอกเลยว่า รอบหน้า ยังไงก็ Transcend แหละ ไม่ต้องชัดเป๊ะ แต่มีภาพให้ใช้ทุกครั้งที่ต้องการ พอละ

Transcend นี้มายืนยันอีกเสียงว่ามันทนสุดๆครับ ขนาดเป็นแบบแบตในตัวยังทนมากๆ แต่ภาพไม่ชัดเท่าไหร่จริงๆ ตอนหลังผมเลยไปเอา VIOFO มาเปลี่ยนแทน ตอนแรกจะเอาของเดิท แต่พอมาดูภาพแล้ว มันสู่กล่องรุ่นใหม่ๆไม่ได้เลยจริงๆ. VIOFO ผมติดมาจะ2ปีละ ยังไม่มีปัญหาอะไร ตอนผมซื้อผมจะดูยี่ห้อที่มี review ตปท.และก็ไม่เอายี่ห้อที่ไม่รู้จักเลย บางร้านไปเอายี่ห้อAมา แล้วมาตั้งbrand ใหม่เป็นของตัวเองก็มีนะครับ.  แต่ถ้างบหมื่น ผมไปพวก Thinkware/Blackvaue แน่นอนน

Transcend เช่นกันครับ ของผม 220 ใช้ทุกคันของที่บ้าน ใช้มา 7 ปี ใช้ลืมเลยครับ ไม่เคยงอแง เคยเรียกมาเคลมประกันเพราะกระบะทำของหล่นใส่ ชัดแจ๋ว

เพื่อนผมใช้ของจีนยี่ห้อถูกๆ เปลี่ยนไปหลายตัวแล้ว ในขณะที่ผมไม่เคยเปลี่ยนเลย ถูกจริงแต่พังไวมาก แล้วถ้ามาพังตอนที่ต้องใช้สำคัญๆ สำหรับผมไม่คุ้มเลยครับ

ยี้ห้อไหนไม่สำคัญขอแค่มีกล้องก่อนดีกว่าครับ. ที่สำตัญอยากแนะนำคนที่พึ่งใช้กล้องพวกนี้ จะขอให้คำแนะนำว่าควรจะใช้ mem ทีดีหน่อยและมียี้ห้อ และที่สำคัญ ไม่ว่ากล้องยี้ห้ออะไร ถูกหรือแพง ควรจะทำการ FORMAT mem ทุกๆเดือน อย่างน้อยๆ 1-2 เดือนครั้งนึง. การทำแบบนี้จะเป็นการทำให้ mem กล้องไม่ค้าง/ไม่เสีย เพราะบางครั้งหลายท่านไม่ทราบ ไม่เคย Format เลย พอเกิดเหตุ memเสีย ไม่สามารถเอาอะไรมาดูได้ครับ.

ปล. หากมีmemเสีย ตัวกล้องบางรุ่นจะมีเสียงเตือน หรือมีข้อความเตือนนะครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 14:10:14 »
เหมือนกันเลย ไอ่เจ้า viofo ของผมก็แบบนี้ 2 ตัวเลย (คนละรุ่นกัน) เลยว่าจะไม่ใช้ละ
เหตุการณ์สำคัญมาหายไปตรงรอยต่อ 4-5 นั่นสองสามรอบละ โกรธมาก
(ผมตั้งแบบบันทึก 5 นาที)
ว่าแต่อัพ F/W แล้วมันแก้ bit rate ได้ด้วยหรอครับ ทำไงอ่า?
เคยอัพแต่ F/W แต่เข้าไปได้ตั้งตรงไหน

อย่าลืมถอดเม็มมานั่งเปิดดูด้วย หรือเปิดดูในมือถือก็ได้

ผมใช้ viofo a129 duo พบปัญหา ช่วงรอยต่อระหว่างไฟล์ (ตั้งบันทึก 3 นาที) จะมีช่วงหายประมาณ 5 วิ
ไม่รู้ว่า เกินจากปัญหาอะไร  เม็มก็ใช้ samsung evo plus อย่างดี 64gb

เลยลองอัพ firmware แล้วตั้งเป็น bit rate ต่ำ ถึงจะไม่เจอปัญหา