ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องหน้ารถสำคัญสุดๆ  (อ่าน 5759 ครั้ง)

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
กล้องหน้ารถสำคัญสุดๆ
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 13:03:00 »
หลายๆคนที่ผมรู้จัดไม่ติดกล้องหน้ารถ ด้วยหลากหลายเหตุผล ทั้งไม่มีเวลาไปซื้อมั่ย ไม่รู้จะเอาอันไหนมั่ง หรือแม้แต่กลัวติดแล้ว ตนเองจะขับซิ่ง/ขับเที่ยว(หนีเที่ยว) ไม่ได้มั่ง. ผมเองกลับมองว่าในปัจจุบัน กล้องพวกนี้ราคาถูกขึ้นมากและคุณภาพก็ดีขึ้น ในช่วงราคา 2-4พันบาท แทบจะได้กล่องดีๆ ภาพชัดๆเลย. ตัวผมเองติดทุกคันที่บ้าน และบางคันก็มีทั้งกล้องหน้า-หลังเลย. หลายๆเหตุการเช่นในคลิป https://seeme.me/ch/js100/kpYjw2  ถ้าไม่มีกล้อง รถใหญ่ถ้าชนรถเล็ก(จยย) หรือกรณีโดนชนท้าย คนจะหนีไม่พ้นการเป็นฝ่ายผิดครับ.

มีท่านไหนที่ไม่ติดกล้อง หรือ ไม่คิดจะติดด้วยเหตุผลอะไรมั่งครับ อยากฟังเป็นข้อมูลครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: กล้องหน้ารถสำคัญสุดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 13:30:44 »
สำคัญและมีประโยชน์จริงครับ

แฟนผมได้ประโยชน์ตอนโดนชนเมื่อไม่นานมานี้ แท็กซี่ที่มาชนท้ายเถียงแถมตะคอกขู่ พอประกันมาผมให้เปิดกล้องดู จบเลย เขาผิดเต็มๆ ชอบจนกลับมาชวนเขาติดกล้องหลังด้วย แต่เขาไม่เอา  :-\
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 13:37:53 »
ตอนแรกเฉยๆ เพราะแพง รุ่นถูกๆก็ไม่ทน
และมองว่าไม่จำเป็นเพราะเราขับไม่ซิ่ง ไม่มีเรื่องกับใครอยู่แล้ว
แต่พอโดนชนแล้วหนี วันรุ่นขึ้นกดสั่งแบบไม่คิด

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 14:20:54 »
ผมติดครับ และ ต้องติด ถ้าไม่ติดขับแล้วไม่มั่นใจครับ อารมณ์โดนชนขึ้นมา อย่างน้อยมีเพื่อนอีกหนึ่งคนที่เล่าเหตุการณ์ให้คนอื่น(ประกัน)ได้ ::)

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 14:30:36 »
ติดเถอะครับ มีไว้พร้อมใช้  ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี  ราคา แค่ไม่ถึง 1% ของราคารถ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 14:54:57 »
ผมไม่ติดเพราะเรื่องเดินสายไฟครับ
มีวิธีที่จะเดินสายไฟจากกล้องมาที่ชาร์จแบบไม่รื้อคอนโซลไหมครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 15:02:35 »
ผมไม่ติดเพราะเรื่องเดินสายไฟครับ
มีวิธีที่จะเดินสายไฟจากกล้องมาที่ชาร์จแบบไม่รื้อคอนโซลไหมครับ

ไม่ต้องรื้อเลยครับ เก็บเหน็บตามขอบกาบเสา ขึ้นมาเรื่อยๆเลยครับ ไม่ต้องรื้อคอนโซลอะไรวุ่นวายเลยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 15:17:15 »

ไม่ต้องรื้อเลยครับ เก็บเหน็บตามขอบกาบเสา ขึ้นมาเรื่อยๆเลยครับ ไม่ต้องรื้อคอนโซลอะไรวุ่นวายเลยครับ

ไม่เห็นมีที่ไหนรื้อนะครับ ก็เก็บแบบเหน็บเอาทุกที่ อาจจะมีแค่ใช้พลาสติกแงะให้ขอบมันอ่าออกหน่อยตอนเหน็บสาย.

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 15:19:41 »
ตอนนี้ใช้แค่ด้านหน้าครับ แล้วโดนมอไซยกล้อชนท้ายรอบนึง แต่ดีที่มอไซไม่หนีและยอมรับผิด แต่คิดว่าถ้าเขาหนีหรือเขาไม่ยอมอ้างว่าเราตัดหน้า คงจะซวย
เลยกำลังมองหาตัวที่เป็นทั้งหน้าและหลังเหมือนกันครับ พวกที่เรียกดูผ่าน app ได้เลย

สอบถามว่ากล้องด้านหลังนี่เสียบปลั๊กตรงไหนครับในกรณีที่รถไม่มีปลั๊กที่กระโปรงหลัง

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 15:22:28 »
ผมติดรถที่บ้านทุกคัน แต่ถ้าว่าถ้าผมไม่ติด คนในบ้านมีใครคิดจะติดมั๊ย ก็ตอบว่าไม่

พูดง่ายๆคือเค้าไม่แสวง มันต้องมีจากโรงงานเค้าถึงจะใช้กัน

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 15:30:02 »
ผมติดหน้า-หลังทุกคันที่บ้าน
แต่ตอนนี้อยากได้กล้องเพิ่มแบบถ่ายหันเข้าด้านคนขับ
ให้เห็นตัวเรากับคนที่ยืนอยู่กระจกฝั่งคนขับ เผื่อกรณีเจอ
คนห้าวๆเดินลงมาเคาะกระจกฝั่งคนขับจะได้มีหลักฐานเพิ่มอีก
ตอนนี้คิดไม่ออกว่าจะติดอะไร ยังไง ยังหาไม่เจอ  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 15:54:50 »

บ้านผมอยู่พุทธมณฑลสาย 5
ซื้อกล้องมา ผมติดให้ฟรี ไม่คิดเงินสักบาทครับ
ขอเป็นวันอาทิตย์นะครับ
ใช้เวลาประมาณ 30 นาที

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 16:00:26 »

ผมเดินเองไม่เคยรื้อซักคันครับ  อาจะง้างๆหน่อยเสาเอ หรือบางคันผมแกะพลาสติกเสาเอ เพื่อเดินสายไฟ 
คันที่เดินเนียนสุด ใช้ฟิวส์แท็บเดินสายไฟโดนผมเอาลงใต้พรมรถ เดินสายไฟขึ้นเสาบี อ้อมมาหน้ารถ กล้องหน้า  กับหลังรถกล้องหลัง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 16:04:08 »
ตอนนี้ใช้แค่ด้านหน้าครับ แล้วโดนมอไซยกล้อชนท้ายรอบนึง แต่ดีที่มอไซไม่หนีและยอมรับผิด แต่คิดว่าถ้าเขาหนีหรือเขาไม่ยอมอ้างว่าเราตัดหน้า คงจะซวย
เลยกำลังมองหาตัวที่เป็นทั้งหน้าและหลังเหมือนกันครับ พวกที่เรียกดูผ่าน app ได้เลย

สอบถามว่ากล้องด้านหลังนี่เสียบปลั๊กตรงไหนครับในกรณีที่รถไม่มีปลั๊กที่กระโปรงหลัง

กล้องหลังถ้าแบบมาเป็น set มันจะต่อเข้ากับกล้องหน้าครับ ใช้กล้องหน้าเป็นตัวจ่ายไฟ/เก็บข้อมูล. ถ้าแบบ Set ตัวกล้องหลังสายจะมาให้ยาวครับ น่าจะ 4เมตรนะ เดินจากหน้าไปหลังพอครับ. กับอีกแบบคือซื้อแบบกล้องหน้า 2อัน แล้วแยกกันติด แบบนี้ก็ต้องมีที่เสียบไฟ2จุด ทำงานแยกกันไป.

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 16:07:32 »
ผมติดทั้งกล้องหน้า และ กล้องหลัง แบบแยกกันนะ เรียกว่าติดกล้อง 2 ตัวก็ได้

เพราะเคยติดกล้องแบบที่มีหน้า + หลัง แล้วดูภาพ กล้องหลังมันไม่ชัดเอาซะเลย เหมือนกล้องแถม ภาพไม่ได้คมชัดเลย

เลยเปลี่ยนเอาแบบ แยกมา 2 ตัว ติดหน้า และ หลัง แยกกันไปเลย ดูผ่าน Wifi สบายจริงๆ

จับพวกสวะ ขับมอเตอร์ไซต์เฉี่ยวแล้วหนีได้ ก็คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 16:07:55 »
รถผมครับ 2 คัน ตอนนี้ไม่ติดครับ ไม่ชอบแบบที่ต้องดูดกระจก ไม่นานที่ดูดเสื่อม พาฟิล์มเป็นรอยอีก  เคยติดคันก่อนหน้า แบบที่หนีบกับกระจกหลัง ก็ไม่เห็นจะมีประโยชน์ไร แถมตาลายตอนมองกระจกหลังอีก ใช้ได้ไม่ถึงปีระบบรวน  ต้องไปเคลม เสียเวลาไปครึ่งวัน
แต่ถ้ารถรุ่นใหน ติดกล้อง built in มาเลย จะพิจารณาเลือกเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 16:24:23 »
ของผมก็ติดครับ มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าตอนจะใช้ดันไม่มีดีกว่า

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 16:38:41 »
อย่าลืมถอดเม็มมานั่งเปิดดูด้วย หรือเปิดดูในมือถือก็ได้

ผมใช้ viofo a129 duo พบปัญหา ช่วงรอยต่อระหว่างไฟล์ (ตั้งบันทึก 3 นาที) จะมีช่วงหายประมาณ 5 วิ
ไม่รู้ว่า เกินจากปัญหาอะไร  เม็มก็ใช้ samsung evo plus อย่างดี 64gb

เลยลองอัพ firmware แล้วตั้งเป็น bit rate ต่ำ ถึงจะไม่เจอปัญหา

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 17:37:10 »
ผมติดรถทุกคันมานานแล้วครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 18:01:48 »
มีบางเคส เกิดอุบัติเหตุ แล้วมาโพสท์หาคลิปจากกล้องหน้ารถคันอื่น ที่อยู่ในจุดเกิดเหตุ
ถ้าหาได้ ก็ดีไป

สำหรับผม กล้อง+ประกันชั้น 1 คือของที่ต้องมีครับ

ลองนึกภาพว่า...ถ้าเราขับรถไป ตวจ. เราทางโท ได้สัญญานไฟเขียว เจอรถทางเอกฝ่าไฟแดงมาชน แต่รถเราและแถวๆ นั้น ไม่มีกล้อง
และคู่กรณีก็ไม่ยอมรับว่า ฝ่าไฟแดงหรือคู่กรณีตาย
งานนี้ เหนื่อยแน่ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2021, 19:14:00 โดย bravo »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 18:09:46 »
มีไว้ดีแล้วครับกล้องหน้ารถ  เวลาเกิดเหตุอะไรจะได้เป็นหลักฐานให้เราหรือคนอื่นเค้าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 18:53:27 »
เชื่อมั่ยว่า รถที่แพงที่สุดในบ้านผม ยังไม่ได้ติดกล้องวิดีโอเลย ถถถถถถ
แต่รถไม่ได้อยู่ที่ผมนี่สิ ไม่งั้นคงได้ติดไปแล้ว

บอกเจ้าของรถไป ก็ผลัดวันประกันพรุ่ง
แล้วก็ชอบอ้างว่า ขับมา 10 ปีไม่เห็นชน (ก็จริง คันนี้อย่างมากแค่ขูดฟุตบาท)
เลยเทศนาไป ไม่คิดว่าเค้าจะมาชนเราบ้างเร๊อะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 19:58:17 »
ติดครับ ติดทุกครั้ง ตอนแรกก็ติดแค่กล้องหน้า ปัจจุบัน ซื้ออีกตัว มาติดเป็นกล้องหลังเรียบร้อย ส่วนคันล่าสุด ก็ซื้อที่เป็นชุดหน้า-หลัง มาเลยครับ

กล้องดีๆมันทนนะ ... ผมซื้อ Transcend DP100 เมื่อ 6 - 7 ปีก่อน ราคา 3,500 บาท ยึดกับขากระจกมองหลัง หลังจากนั้นอีก 4 ปี ก็ซื้อ DP110 ราคาเท่ากัน ติดรถอีกคัน

ปีที่แล้ว เพิ่งได้ฤกษ์ส่ง DP100 เข้าศูนย์ เปลี่ยนแบต 350 บาทไปเอง

เจ้า 2 ตัวนี้ ภาพอาจจะไม่ชัดเป๊ะ เพราะแค่ Full HD แต่อ่านทะเบียนออกแน่ๆ แต่ระดับความไว้วางใจนี่สูงสุด ไม่เคยรวน ไม่เคยงอแง เลยครับ

............

กลับกัน

รถคันล่าสุด ซื้อ Mobilcam M6 ละเอียด 2K หน้า Full HD หลัง พร้อม mem transcend high endurance .. ผ่านไป 3 เดือน อยากได้คลิปเหตุการณ์มาดู ปรากฎว่า กล้องไม่บันทึก หุหุ จะบ้าตาย ดีนะ ไม่ใช่เคสอุบัติเหตุ นี่ลอง format mem มันบันทึกละ (แต่ผมก็ format ตั้งแต่แรก อยู่แล้วนะ)

บอกเลยว่า รอบหน้า ยังไงก็ Transcend แหละ ไม่ต้องชัดเป๊ะ แต่มีภาพให้ใช้ทุกครั้งที่ต้องการ พอละ

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 20:31:31 »
ผมใช้การ์ด Samsung ช่วง 3-6 เดือนแรกเปิดมาดูยังบันทึกปกติ สังเกตตัวกล้องไฟสีแดงกระพริบบันทึก แต่วันก่อนเจอไฟสีเขียว GPS ดับไปแล้วไม่ยอมจับสัญญาณใหม่ เดี๋ยวคงต้องเอามาเปิดดูบ้างแล้ว ผมติดแบบกล้องหน้า 2K ซื้อแยกติดด้านหน้ากับด้านหลัง

ติดครับ ติดทุกครั้ง ตอนแรกก็ติดแค่กล้องหน้า ปัจจุบัน ซื้ออีกตัว มาติดเป็นกล้องหลังเรียบร้อย ส่วนคันล่าสุด ก็ซื้อที่เป็นชุดหน้า-หลัง มาเลยครับ

กล้องดีๆมันทนนะ ... ผมซื้อ Transcend DP100 เมื่อ 6 - 7 ปีก่อน ราคา 3,500 บาท ยึดกับขากระจกมองหลัง หลังจากนั้นอีก 4 ปี ก็ซื้อ DP110 ราคาเท่ากัน ติดรถอีกคัน

ปีที่แล้ว เพิ่งได้ฤกษ์ส่ง DP100 เข้าศูนย์ เปลี่ยนแบต 350 บาทไปเอง

เจ้า 2 ตัวนี้ ภาพอาจจะไม่ชัดเป๊ะ เพราะแค่ Full HD แต่อ่านทะเบียนออกแน่ๆ แต่ระดับความไว้วางใจนี่สูงสุด ไม่เคยรวน ไม่เคยงอแง เลยครับ

กลับกัน

รถคันล่าสุด ซื้อ Mobilcam M6 ละเอียด 2K หน้า Full HD หลัง พร้อม mem transcend high endurance .. ผ่านไป 3 เดือน อยากได้คลิปเหตุการณ์มาดู ปรากฎว่า กล้องไม่บันทึก หุหุ จะบ้าตาย ดีนะ ไม่ใช่เคสอุบัติเหตุ นี่ลอง format mem มันบันทึกละ (แต่ผมก็ format ตั้งแต่แรก อยู่แล้วนะ)

บอกเลยว่า รอบหน้า ยังไงก็ Transcend แหละ ไม่ต้องชัดเป๊ะ แต่มีภาพให้ใช้ทุกครั้งที่ต้องการ พอละ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 00:18:15 »
2 สิ่งที่ผมยอมจ่ายเต็มที่ เพื่อให้ได้ของคุณภาพดีๆ สำหรับรถยนต์ของผมคือ ฟิล์มกรองแสง กับ กล้องบันทึกเหตุการณ์ นี่แหละครับ

แล้ว Spec กล้องที่ผมเลือก คือ

- ต้องมีทั้งกล้องหน้าและกล้องหลัง
 - ภาพต้องชัดทั้งกลางวันและกลางคืน ต้องเห็นทะเบียนและอ่านออกชัดเจน
 - มี Parking Mode เพราะผมต้องจอดซ้อนคันแทบทุกวัน
 - Reliable ต้องดี ใช้งานได้จริง และต่อเนื่อง ไม่เอ๋อ ไม่ต้องค่อย SD Card มา Format บ่อยๆ

ซึ่งเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ตอนที่เอารถคันปัจจุบันไปติดกล้องหน้า - หลัง ของ Thinkware ราคารวม SD Card 64GB อยู่ประมาณ 13,000 บาท คนรอบตัวหลายคนบอกว่า

“ติดกล้องอะไรมาแพงมาก / ทำไมต้องใช้ของแพงขนาดนี้ / ของทั่วๆไป 1000  เดียว ก็ได้แล้ว / ติดไปก็ไม่ได้ใช้ ไม่ได้ชนบ่อยๆ บลาๆๆ”

ผ่านมา 3 ปี บรรดาคนที่ว่าผม เห็นว่าเปลี่ยนกล้องหน้ารถไปกันคนละ 2-3 ตัวแล้ว แถมมีที่เกิดเหตุแล้วกล้องบันทึกมา ไม่สามารถระบุอะไรได้เลยก็มี ในขณะที่กล้องรถผม ซึ่งวันธรรมดาทำงานตลอด 24 ชั่วโมง จะได้ปิดพักกล้องแค่คืนวันเสาร์อาทิตย์เท่านั้น ยังทำหน้าที่ของมันได้อย่างสมบูรณ์แบบ และไม่เคยถอดเมมออกมา Format เลย

ล่าสุด เมื่อปีที่แล้ว รถจอดอยู่ในห้าง แล้วโดนถอยชนแล้วหนี้ กล้องชุดนี้ สามารถทำให้ผมเคลมประตูท้ายได้ฟรี โดยไม่ได้เสียประวัติ รวมไปแล้วคิดเป็นเงินเกิน 20,000 บาท แถมได้รับคำชมจากทั้งประกันและตำรวจว่า “กล้องชัดมาก หลักฐานชัดเจน ถ้ารถทุกคันมีแบบนี้ก็ดี ทำงานง่ายขึ้นเยอะ” แค่นี้ผมว่ามันคุ้มค่ากับเงินที่ผมจ่ายไปเพื่อติดกล้องแล้วหละ

ทุกวันนี้ถ้าต้องขับรถคันไหนแล้วไม่มีกล้องหน้า ไม่เคยรู้สึกสบายใจเลย แล้วถ้าขึ้นรถเพื่อนหรือญาติคนไหน ที่ไม่ติดกล้องหน้า ผมจะพยายามเชียร์ให้เอารถไปติดเสมอครับ มีไว้อุ่นใจกว่าเยอะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 08:11:02 »
เมื่อก่อนคิดว่าไม่จำเป็น ของไร้สาระ พอเกิดกรณีขึ้นมาแล้ว ซื้อแบบไม่คิดเลยครับ เอาแบบดีๆชัดๆหน่อย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 09:37:35 »

กลับกัน

Transcend นี้มายืนยันอีกเสียงว่ามันทนสุดๆครับ ขนาดเป็นแบบแบตในตัวยังทนมากๆ แต่ภาพไม่ชัดเท่าไหร่จริงๆ ตอนหลังผมเลยไปเอา VIOFO มาเปลี่ยนแทน ตอนแรกจะเอาของเดิท แต่พอมาดูภาพแล้ว มันสู่กล่องรุ่นใหม่ๆไม่ได้เลยจริงๆ. VIOFO ผมติดมาจะ2ปีละ ยังไม่มีปัญหาอะไร ตอนผมซื้อผมจะดูยี่ห้อที่มี review ตปท.และก็ไม่เอายี่ห้อที่ไม่รู้จักเลย บางร้านไปเอายี่ห้อAมา แล้วมาตั้งbrand ใหม่เป็นของตัวเองก็มีนะครับ.  แต่ถ้างบหมื่น ผมไปพวก Thinkware/Blackvaue แน่นอนน

Gunther

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 11:37:13 »
แต่ที่เห็น รถที่ผลิตในตอนนี้ บางรุ่นติดตั้งกล้องหน้ารถ-กล้องหลังรถเป็นอุปกรณ์มาตรฐานไปแล้ว ตั้งแต่ Toyota Vios 2019
ไปถึง Toyota Yaris/Yaris Ativ 2021

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 14:41:19 »

กลับกัน

Transcend นี้มายืนยันอีกเสียงว่ามันทนสุดๆครับ ขนาดเป็นแบบแบตในตัวยังทนมากๆ แต่ภาพไม่ชัดเท่าไหร่จริงๆ ตอนหลังผมเลยไปเอา VIOFO มาเปลี่ยนแทน ตอนแรกจะเอาของเดิท แต่พอมาดูภาพแล้ว มันสู่กล่องรุ่นใหม่ๆไม่ได้เลยจริงๆ. VIOFO ผมติดมาจะ2ปีละ ยังไม่มีปัญหาอะไร ตอนผมซื้อผมจะดูยี่ห้อที่มี review ตปท.และก็ไม่เอายี่ห้อที่ไม่รู้จักเลย บางร้านไปเอายี่ห้อAมา แล้วมาตั้งbrand ใหม่เป็นของตัวเองก็มีนะครับ.  แต่ถ้างบหมื่น ผมไปพวก Thinkware/Blackvaue แน่นอนน
ผมว่าราคามันไม่สมเหตุผลนักครับ ผมว่า xiomi ทนดี สเปคสมเหตุผลมากกว่าครับ

PKS8

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 15:45:09 »

กลับกัน

Transcend เช่นกันครับ ของผม 220 ใช้ทุกคันของที่บ้าน ใช้มา 7 ปี ใช้ลืมเลยครับ ไม่เคยงอแง เคยเรียกมาเคลมประกันเพราะกระบะทำของหล่นใส่ ชัดแจ๋ว

เพื่อนผมใช้ของจีนยี่ห้อถูกๆ เปลี่ยนไปหลายตัวแล้ว ในขณะที่ผมไม่เคยเปลี่ยนเลย ถูกจริงแต่พังไวมาก แล้วถ้ามาพังตอนที่ต้องใช้สำคัญๆ สำหรับผมไม่คุ้มเลยครับ