ผู้เขียน หัวข้อ: รถอายุ 5-6 ปี ประเก็นท่อน้ำมันเบรค (ระหว่างสายกับคาลิปเปอร์) มันรั่วได้ยังไงครับ  (อ่าน 2727 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เจอว่าสีท้องล้อพอง เลยสงสัยว่าจะโดน นมบ. ไล่หา จนมาเจอว่ามีคราบ นมบ. บริเวณรอยต่อระหว่างปลายท่อกับคาลิปเปอร์ (แถมแถวนั้นมีสีพองตามคราบ นมบ.อีก) คาดว่าน่าจะรั่วซึมแถวนั้น .. ที่สงสัยคืิ ผมใช้รถมาตั้งหลายคัน ส่วนใหญ่ก็เกิน 10 ปีทั้งนั้น ไม่เคยเจอแบบนี้เลย แถมประเก็นที่ว่าเป็นประเก็นทองเหลืองซึ่งก็น่าจะทนทานพอสมควร เลยสงสัยครับว่ามันเกิดจากอะไรได้บ้าง (รถคันนี้เพิ่งเปลี่ยน นมบ.มาพอดี แต่ก็ไม่น่าไปยุ่งอะไรตรงนั่นไหม ??)

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
 :) ผมไม่เคยเป็นนะครับแต่เดาๆนะ
1. ช่างไล่ระบบดีไหมครับหลังเปลี่ยน หรือแค่ดูดออกเติมใหม่แค่หม้อพักน้ำมันเบรค ถ้าไล่ทั้งระบบต้องมีการขัดน็อตก็ไม่แน่
2. ช่างหรือลูกน้องเป็นงานไหมครับ ขันผิดที่แล้วขันใหม่ไม่แน่นหรือเปล่า
ผมเคยเจอนะ เอาฟอร์ดที่บ้านไปเปลี่ยนน้ำหล่อเย็น เนื่องจากระบบน้ำไม่เหมือนรถญี่ปุ่น ไล่ลมไม่หมด น้ำไหลออกจากประเก็นเครื่อง
ให้เห็นคาตาเลย เจ็บปวดมากครับ โชคดีที่ไล่ระบบใหม่หาย ไม่เป็นไรมาก :)

:) ผมไม่เคยเป็นนะครับแต่เดาๆนะ
1. ช่างไล่ระบบดีไหมครับหลังเปลี่ยน หรือแค่ดูดออกเติมใหม่แค่หม้อพักน้ำมันเบรค ถ้าไล่ทั้งระบบต้องมีการขัดน็อตก็ไม่แน่
2. ช่างหรือลูกน้องเป็นงานไหมครับ ขันผิดที่แล้วขันใหม่ไม่แน่นหรือเปล่า
ผมเคยเจอนะ เอาฟอร์ดที่บ้านไปเปลี่ยนน้ำหล่อเย็น เนื่องจากระบบน้ำไม่เหมือนรถญี่ปุ่น ไล่ลมไม่หมด น้ำไหลออกจากประเก็นเครื่อง
ให้เห็นคาตาเลย เจ็บปวดมากครับ โชคดีที่ไล่ระบบใหม่หาย ไม่เป็นไรมาก :)
ไล่ทั้งระบบครับ .. ถ้าไล่ทั้งระบบต้องมีถอดน๊อตตรงนี้ด้วยใช่ไหมครับ ?

ออฟไลน์ Sakutaro

ไล่ทั้งระบบครับ .. ถ้าไล่ทั้งระบบต้องมีถอดน๊อตตรงนี้ด้วยใช่ไหมครับ ?
จริงๆแล้วจะไม่มีการถอดน๊อตตรงนี้ครับ มันจะมีน็อตและเหมือนจุกที่ไว้สำหรับไล่น้ำมันอยู่แล้ว
ผมคาดเดาถึงสาเหตุที่น่าจะเป็นไปได้ ว่าพอไล่ระบบแล้วไล่ไม่ลงหรืออากาศไม่หมด หรือช่างอาจทำการถอดตรงนั้่นไปทำอะไรต่อรึเปล่าผมไม่แน่ใจ
ว่าหน้างานเจออะไรบ้างครับผม พอใส่อีกทีประเก็นเดิมซึ่งสึกหรอไปบ้างแล้วเลยเกิดปัญหาเมื่อใช้งาน เพราะเกิดแรงดันสูงเมื่อใช้เบรคครับ :)

ออฟไลน์ samaklen

1. สายอ่อนมีรั่วซึม และสะบัดมาโดน
อาจจะเป็นตามดเล็กๆ พอกดเบรคก็พุ่งเป็นฝอยกระจาย
2. ลูกยางคาลิเปอร์กันน้ำมันไม่อยู่ น้ำมันรั่วซึม อันนี้ดูจากด้านลูกสูบ ถ้าแห้งก็ผ่าน
3. หัวไล่ลมขันแน่นไหม จริงๆ ขันตึงก็อยู่แล้ว อย่าเอาแบบ 0 ฮอนด้าแถวบ้านผม ขันจนขาด
ลองตรวจดูครับ

จริงๆแล้วจะไม่มีการถอดน๊อตตรงนี้ครับ มันจะมีน็อตและเหมือนจุกที่ไว้สำหรับไล่น้ำมันอยู่แล้ว
ผมคาดเดาถึงสาเหตุที่น่าจะเป็นไปได้ ว่าพอไล่ระบบแล้วไล่ไม่ลงหรืออากาศไม่หมด หรือช่างอาจทำการถอดตรงนั้่นไปทำอะไรต่อรึเปล่าผมไม่แน่ใจ
ว่าหน้างานเจออะไรบ้างครับผม พอใส่อีกทีประเก็นเดิมซึ่งสึกหรอไปบ้างแล้วเลยเกิดปัญหาเมื่อใช้งาน เพราะเกิดแรงดันสูงเมื่อใช้เบรคครับ :)
นั่นน่ะสิครับ ปกติไม่น่ามีต้องไปยุ่งตรงนั้น

1. สายอ่อนมีรั่วซึม และสะบัดมาโดน
อาจจะเป็นตามดเล็กๆ พอกดเบรคก็พุ่งเป็นฝอยกระจาย
2. ลูกยางคาลิเปอร์กันน้ำมันไม่อยู่ น้ำมันรั่วซึม อันนี้ดูจากด้านลูกสูบ ถ้าแห้งก็ผ่าน
3. หัวไล่ลมขันแน่นไหม จริงๆ ขันตึงก็อยู่แล้ว อย่าเอาแบบ 0 ฮอนด้าแถวบ้านผม ขันจนขาด
ลองตรวจดูครับ
ขอบคุณครับ

ดูจากร่องรอยสีพอง ผมว่าไม่ประเก็น ก็ ลูกสูบ ส่วนสายอ่อนไม่น่า เพราะรอยสีพองมันมีแค่ด้านในส่วนลึกๆ ถ้าสายอ่อนรั่ว รอยสีพองน่าจะด้านนอกๆมากกว่า / รูไล่ลมแห้งปกติดีไม่มีร่องรอย

เสียดาย upload รูปไม่ได้ (ขนาด resize จะเหลือ 60K ยังไม่ได้เลย)

ออฟไลน์ final

1.อุปกรณ์มีดีเฟค
2.ช่างถ่ายน้ำมันเบรคฝีมือไม่ถึง

1.อุปกรณ์มีดีเฟค
2.ช่างถ่ายน้ำมันเบรคฝีมือไม่ถึง
การถ่าย นมบ. ทั้งระบบ ต้องไปยุ่งกับตรงนั้นไหมครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)..... โลหะอ่อน brake hose seal ring ทองเหลือง/ทองแดง/อลูมินั่ม ตกหลุมแรงๆ ก็ยุบตัวได้ ซึมได้ครับ ก่อนเปลี่ยนตัวใหม่ เช็ครอบๆ อาจมีจากเหตุอื่นด้วย เช่น จุดย้ำหัวโลหะกับหัวท่อยางสายเบรค รอยย้ำคลายออกจากยางก็พบบ่อย !   :-X

ออฟไลน์ โบตั๋น

เป็นไปได้ครับ ถ้าเข้าศูนย์ " เช็คระยะ " เป็นประจำ
ทุกครั้งที่เข้าศูนย์แล้วแจ้งว่าจะเช็คระยะ xx,xxx กม.
ค่าแรงจะแพงกว่าบอกว่า จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง อย่างเดียว
เพราะว่าช่างจะถอดล้อ 4 ล้อ ออกมาวัดความหนาของผ้าเบรคทุกครั้ง
เป็นไปได้ว่าช่างอาจจะ ห้อยตัวคาลิปเปอร์เบรค ตอนถอดมาวัด เลยทำให้ ท่อน้ำมันซึมได้ครับ (ถ้าช่างมักง่ายนะครับ)

เป็นไปได้ครับ ถ้าเข้าศูนย์ " เช็คระยะ " เป็นประจำ
ทุกครั้งที่เข้าศูนย์แล้วแจ้งว่าจะเช็คระยะ xx,xxx กม.
ค่าแรงจะแพงกว่าบอกว่า จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง อย่างเดียว
เพราะว่าช่างจะถอดล้อ 4 ล้อ ออกมาวัดความหนาของผ้าเบรคทุกครั้ง
เป็นไปได้ว่าช่างอาจจะ ห้อยตัวคาลิปเปอร์เบรค ตอนถอดมาวัด เลยทำให้ ท่อน้ำมันซึมได้ครับ (ถ้าช่างมักง่ายนะครับ)
โอ้วว อันนี้มีประเด็น เพราะหนล่าสุดผมมีสั่งให้เจียร์จานเบรคด้วย และอู่นี้ต้องส่งไปเจียร์ที่อื่น... แบบนี้ น่าจะซึมที่ตรงที่ย้ำสายหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

โอ้วว อันนี้มีประเด็น เพราะหนล่าสุดผมมีสั่งให้เจียร์จานเบรคด้วย และอู่นี้ต้องส่งไปเจียร์ที่อื่น... แบบนี้ น่าจะซึมที่ตรงที่ย้ำสายหรือเปล่าครับ

ตามนี้เลย พอดี post รูปไม่ได้

วันก่อน เอารถไปไล่ไนโตรเจนที่ร้านแห่งหนึ่ง ในปราจีนบุรี ระหว่างรอ เห็น vios เข้ามาเปลี่ยนสตรัท พวกถอดสตรัทเสร็จ เอาสายอ่อน + คาลิปเปอร์ มัดกับ คอม้า ครับ !!! นั่งนึกในใจ เป็นรถตรูนี่ ตรูเดินไปโบกเลย

เพราะปกติ ถ้าถอดสตรัท เค้าก็จะใช้ขามาค้ำคอม้า หรือ ถ้าถอดจานเบรคไปเจียร์ ร้านดีๆเค้าก็จะมีลวดไว้เกี่ยวคาลิปเปอร์ กับ สตรัท  ครับ

เดาว่าช่างไล่ลม แล้วทำเลอะเทอะ
ไม่ทำความสะอาด ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

เดาว่าช่างไล่ลม แล้วทำเลอะเทอะ

ผมคิดว่าเป็นเรื่องนี้เหมือนกัน เวลาเปลี่ยนน้ำมันเบรคอู่ส่วนใหญ่ก้อไล่ลมด้วยการถ่ายน้ำมันเบรคออก จะด้วยการเหยีบบไล่ออกทางหัวไล่ลม ซึ่งต้องเหยียบย้ำๆ กับคลายน้อตน้ำมันที่ปลายสาย เพื่อ drainน้ำมันเบรคออก แล้วเติมที่กระป๋องเพื่อไล่ลมตกค้างในระบบ

เหยียบย้ำ มันจะมีน้ำมันพุ่งปรี๊ดๆ แล้วทำเสด ไม่ได้ล้างน้ำให้ครับ

ผมคิดว่าเป็นเรื่องนี้เหมือนกัน เวลาเปลี่ยนน้ำมันเบรคอู่ส่วนใหญ่ก้อไล่ลมด้วยการถ่ายน้ำมันเบรคออก จะด้วยการเหยีบบไล่ออกทางหัวไล่ลม ซึ่งต้องเหยียบย้ำๆ กับคลายน้อตน้ำมันที่ปลายสาย เพื่อ drainน้ำมันเบรคออก แล้วเติมที่กระป๋องเพื่อไล่ลมตกค้างในระบบ

เหยียบย้ำ มันจะมีน้ำมันพุ่งปรี๊ดๆ แล้วทำเสด ไม่ได้ล้างน้ำให้ครับ
ขอบคุณครับ .. คงไม่ใช่แค่ตอนเปลี่ยน นมบ. เพราะตอนนี้ นมบ. พร่องด้วย น่าจะต้องยังมีรั่วซึมอยู่ครับ (แต่อาจเป็นได้ที่คลายออกมาแล้วไม่ได้ขันกลับไปให้แน่น .. เดี๋ยววันจะยกขึ้นมาดูดีๆครับ

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
(รถคันนี้เพิ่งเปลี่ยน นมบ.มาพอดี )

มันเกิดจาก ตรงนี้แน่นอนครับ ช่างน่าจะไม่รอบคอบ แนะนำตรวจเช็ค ระบบเบรคใหม่ทั้งหมดครับ
รถเบรคไม่อยู่นี่ อันตรายที่สุดแล้วครับ

ทุกวันนี้ถ่ายน้ำมันเบรค
ใช้ระบบดูดครับ
จิ้มสายดูดที่หัวไล่ลม
ต่อเข้ากระปุกดูด ต่อสายปั๊มลม
เปิดวาวล์ลมแล้วก็คอยสังเกตน้ำมัน
ขันหัวไล่ลมแน่น ปิดวาล์วลม แ​ล้วเติมน้ำมันใหม่
ทำไปจนครบ 4 ล้อ
ไม่เลอะเทอะครับ ทำเองได้คนเดียวไม่ยาก
ขอให้เครื่องมือครบ

สรุปคือไขน๊อตรูไล่ลมไม่แน่น  :'( ทีแรกที่ผมบอกไม่น่าใช่เพราะดูแค่ข้างเดียว ลืมไปว่ามันเป็นเบรค 2 pot มีด้านหลังอีกรู 

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
อันไหนง่ายๆ ผมเปลี่ยนมาทำเองแหละ แรกๆ ไม่ได้อยากทำเองหรอก พอไปให้ที่โน่น ที่นี่ทำให้ ชอบได้ของแถมมาตลอด  :'(