ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ 1พวงมาลัย airbag กับ 2เรื่อง การติด LPG ครับ  (อ่าน 1560 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinnawynn

• Newbie
  • *
1 รถที่มีอายุเกิน 15 ปี จะรู้ได้อย่างไรว่าระบบพวงมาลัย airbag จะยังใช้ได้อยู่ครับ
2 ถ้าเราซื้อต่อถังแก้สที่ครบ10 ปี แต่เขาพึ่งต่ออายุถังแก๊ส 5 ปี ครับ แบบนี้เวลาเราเอามาใส่รถเรา เราต้องเสียค่าต่ออายุ อายุถังแก๊สอีกไหมครับ หรือว่าสามารถซื้อมาติดตั้งได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
อายุถุงลมว่ากันที่  7-8ปีครับ   ควรเปลี่ยน

และระบบ SRS ตรงหัวเข็มขัด  8-10 ปีก็ควรเปลี่ยนครัย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
การสร้างแก็สของAirBag ใช้สารเคมีทำปฎิกริยากัน
โดยธรรมชาติ สารเคมี มีอายุการใช้งาน และคงประสิทธิภาพใด้ช่วงเวลานึง
จากนั้น ปัจจัยเช่น ความชื้น ความร้อน Oxidation จะทำให้คุณภาพสารเคมีเปลี่ยนไป
ไม่มีใครคาดเดาใด้ว่า ประสิทธิภาพจะเป็นอย่างไรหลังจากเลยเวลาอายุการใช้งาน
เช่น อาจผลิตปริมาณแก็สใด้ไม่มากพอ หรือ ไม่เร็วพอ จะบรรเทาความรุนแรงใด้ตามที่ผู้ออกแบบกำหนด

ออฟไลน์ samaklen

lpg ไม่ทราบครับ
เชื้อประทุของถุงลม อยู่ในระบบปิด
ไม่โดนอากาศ น่าจะคงสภาพได้ร่วม 10 ปีขึ้น
เพราะขนาดระเบิดฝังดิน สงครามผ่านไปนานแล้ว ยังแผลงฤทธิ์แถวชายแดนอีสานใต้ได้
ในกรณี ทาคาตะ มีความชื้นปะปนในเชื้อปะทุ
ซึ่งมีผลทำให้แรงระเบิดมากเกิน และตัวถังเชื้อประทุเป็นโลหะ จึงเกิดอันตรายแก่ผู้ใช้รถได้

ส่วนเซนเซอร์ จะถูกตรวจการทำงานทุกครั้งที่สตาร์ทรถครับ ข้อบกพร่องจะแจ้งที่หน้าปัด

ออฟไลน์ panjap

ใช้ได้จนอายุรถแหละ รถ 20 ปี ผมยังเห็น มันยังใช้งานได้ดีเลย ถ้าต้องเปลี่ยน ทุก 8 ปี รถ ถุงลม 10 ใบ ค่าเปลี่ยน ไม่ล่อไป สองสามแสนบาทเหรอ

ออฟไลน์ sukhontha

1.  ตราบใดที่เซนเซอร์ไม่เตือน  ใช้ได้  รถกว่า 20 ปี  เห็นที่เกิดอุบัติเหตุ ก็ยังทำงานปกติดีอยู่ (saab)

2.  ยากครับ  ถังสมควรเปลี่ยนใหม่ สถานเดียว  ถ้าคุณจะใช้ของเก่า  ต้องนำการถอดทะเบียนการใช้ของคันเก่าประกอบด้วย  (ปล.  ของใหม่พร้อมวาล์ว สี่ห้าพันเอง)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ลองหา manual อ่านดูครับ  ลองแต่ยี่ห้อ
อย่างของ Volvo มีครับ   

ใช่ครับถ้ารถ ถึงอายุที่ควรเปลี่ยนจะ  10 ใบก็ต้องเปลี่ยน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมขายรถbmwปี2000 ไปให้คนรู้จัก เมื่อต้นปี เขาเอาไปใช้ได้เดือนชนท้ายรถคนอื่น แอร์แบ็ค2ลูกทำงานดี มาเล่าให้ผมฟังอยู่ครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
ผมเองเคยสงสัยเรื่อง AB ในรถเก่าเหมือนกันนะ. แต่แบบที่ด้านบนบอก มันเป็นระบบปิด น่าจะอยู่ได้นาน แต่จะถึง 20ปีมั่ย อันนี้ผมไม่รู้ และคงไม่ได้ใช้นานขนาดนั้นครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020