ผู้เขียน หัวข้อ: [ชวนคุยเล่น] ในทางกฎหมายแล้วเราเอาผิดหน่วยงานซ่อมถนนได้ไหมครับ  (อ่าน 3284 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
พูดถึงเฉพาะที่เราได้รับเสียหายจริงๆ เช่น ล้อดุ้ง ยางแตก (ช่วงล่างนี่พิสูจน์ยาก) หรืออุบัติเหตุ หากเรามีหลักฐานชัดเจนเช่นจากกล้องติดรถ เรามีสิทธ์เรียกร้องได้ไหมครับ

ที่ผ่านเห็นบ้างก็คือกรณีผู้รับเหมาสร้างรถไฟฟ้าทำของตกจากด้านบนที่เป็นข่าวว่าได้รับการชดใช้จากบริษัทนั้นๆ แต่การซ่อมถนนนี่ยังไม่เคยเห็น

ชวนคุยเล่นวันอาทิตย์นะครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Sit: )

ผมว่ามันพิสูจน์ไม่ง่าย ว่าความเสียหายมันเกิดจากถนนตรงนั้น ทั้งๆที่รถเราอาจจะเสียหายตรงนั้นจริงๆ

แต่อีกประเด็นที่นึกได้ คือ มันน่าจะมีกระบวนการร้องเรียน ว่าการรับมอบงานมีปัญหา ถนนไม่เรียบรับงานไปได้อย่างไร แต่ก็เคยได้ยินว่า สมมุติวางสายไฟ คนทำงานรับงานจะว่ากันเรื่องสายไฟ ไม่สนใจวาาถนนพัง ถ้าเป็นงั้นจริงก็ต้องไปขยายขอบเขตว่า ทำ... โดยต้องรับผิดชอบความเสียหายของ ถนน และสิ่งแวดล้อมข้างเคียง

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
ผมว่ามีช่องทางทำได้โดยคนที่รับผิดชอบจะมีสองกลุ่มคือหน่วยงานราชการที่เป็นผู้ควบคุมงานกับผู้รับเหมาที่ทำงานนั้น

ถ้าคิดว่าความเสียหายเกิดจากการละเลยหรือประมาทเลินเล่อของการทำงานนั้น   ผมว่ารวบรวมหลักฐานทั้งหมดแล้วคุยกับทนายให้หาช่องทางฟ้องแพ่งได้เลยครับ

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
ทำได้คับแต่คงยุ่งยาก ยาวนาน เสียเงินเสียเวลา  ถ้าไม่ชัดเจน [เช่นขุดหลุมแล้วไม่มีป้ายหรือสัญญาณเตือนจนรถตกลงไปเห็นกันชัดๆ]

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าเป็นประเทศอื่นร้องเรียนได้นะคับ
ยังรวมถึงกรณีอื่นด้วยเช่น ตะแกรงฝาท่อห่างแล้วจักรยานขับมาตกหรือสะดุดล้มเกิดอันตราย ก็ร้องเรียนให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องรับผิดชอบได้

ในไทยวันนี้ผมไม่พูดถึงคับ.... แต่ผมเชื่อว่าสักวันหนึ่งเราจะพัฒนาเหมือนที่อื่นได้ รุ่นลูกหลานเราคงไม่ยอมให้เป็นแบบนี้ไปตลอดหรอก

ออฟไลน์ off_033

ร้องเรีได้  ฟ้องได้ครับ  แต่จะชนะรึเปล่าอีกเรื่องนึงนะ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

มันต้องขึ้นโรงขึ้นศาล ค่าจ้างทนายอีกซึ่งมันยุ่งยากมาก *ตปท.เค้ายุ่งแบบไทยแลนด์มั้ยคับ?*  สรุปผู้เสียหายส่วนใหญ่เลยไปเครมประกันแทน

ออฟไลน์ Fly to dream

ได้ครับ แต่เสียเวลาและน่าจะไม่ถึงขั้นศาลด้วย    ผมเคยทำในโครงการส่วนที่สร้างถนนสร้างสะพานพอเข้าใจได้อยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ได้ครับ ถ้าถนนมีหลุม มีบ่อ จนถึงขัันให้รถเสียหาย

ไม่ต้องถึงศาล  เอาแค่ไปยื่นคำร้องผ่านเว็บไซต์

http://complain.doh.go.th/complain/index.php?route=complain/create

อย่างเคสล่าสุด ถนนพังโดยกรมทางหลวงปล่อยปละละเลย​ไม่ซ่อมแซมเป๋นหลุม ส่งผลให้แม็กซ์แตก  ก็จ่ายคืนครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Fat

ได้ครับ รวบรวมหลักฐานส่งต่อหน่วยงานที่รับผิดชอบ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีคนทำนะสิครับ วุ่นวายเสียเวลา เสียสุขภาพจิต ไปเคลมกับประกันตัวเองจบเร็วกว่า

อย่างเคสพวกขุดเจาะถนน เดิมถนนเค้าเรียบๆก็มาเจาะ วางท่อ ซ่อมแซมอะไรก็แล้วแต่ ถึงเวลาทำกลับไม่เรียบเหมือนเดิม อันเนี่ย ไม่ก่อให้เกิดความเสียหายแต่มันก่อให้เกิดความรำคาญครับ เหตุการณ์แบบนี้จะเจอเยอะมากๆ จนไม่รู้ว่า พื้นที่เค้าตรวจรับงานหรือปล่อยผ่านไปได้ยังไง
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ samaklen

ได้ครับ ถ้าถนนมีหลุม มีบ่อ จนถึงขัันให้รถเสียหาย

ไม่ต้องถึงศาล  เอาแค่ไปยื่นคำร้องผ่านเว็บไซต์

http://complain.doh.go.th/complain/index.php?route=complain/create

อย่างเคสล่าสุด ถนนพังโดยกรมทางหลวงปล่อยปละละเลย​ไม่ซ่อมแซมเป๋นหลุม ส่งผลให้แม็กซ์แตก  ก็จ่ายคืนครับ
มีประโยชน์มาก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

ถนนใน กทม เอาแค่สายหลักๆ ในซอยไม่นับ ผมยังไม่เห็นมีเส้นไหนดีซักเส้นเลย ทุกเส้นต้องมีรอยป่ะ หลุม

ออฟไลน์ Ip Man

• Newbie
  • *
ผมว่ามีช่องทางทำได้โดยคนที่รับผิดชอบจะมีสองกลุ่มคือหน่วยงานราชการที่เป็นผู้ควบคุมงานกับผู้รับเหมาที่ทำงานนั้น

ถ้าคิดว่าความเสียหายเกิดจากการละเลยหรือประมาทเลินเล่อของการทำงานนั้น   ผมว่ารวบรวมหลักฐานทั้งหมดแล้วคุยกับทนายให้หาช่องทางฟ้องแพ่งได้เลยครับ

ถ้าจะฟ้องหน่วยงานของรัฐต้องฟ้องศาลปกครองครับเป็นคดีละเมิดทางปกครองการซ่อมบำรุงทางสาธารณะเป็นการใช้อำนาจทางปกครองฟ้องศาลแพ่งไปไม่รับฟ้องครับแต่ถ้าฟ้องพวกบริษัทรับเหมาก่อสร้างที่มาซ่อมฟ้องเป็นคดีละเมิดทางแพ่งได้ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
น่าเศร้ามากที่ต้องยอมรับว่ามันแก้ไม่ได้ เพราะมันเป็นช่องทางหากินแบบทุจริตของเจ้าหน้าที่

1. ถนนแย่เพราะสร้างไม่ได้มาตรฐาน ทั้ง ๆ ที่ใช้งบไปก็เยอะ

2. รถบรรทุกเกินอัตรา วิ่งบนถนนแย่ ๆ ในข้อ 1 แล้วก็ยังวิ่งกันได้อยู่ เพราะส่งส่วยให้ตำหนวด

ออฟไลน์ kiwiwi

เราจ่ายภาษีเพื่อทำถนนดีๆ
แต่กลับได้ถนนห่วยๆ

เราเองก็ต้องมาซ่อมช่วงล่าง ทั้งๆที่เราก็จ่ายภาษีไป

เราไม่ควรต้องมาเสียเงินซ้ำซ้อนๆแบบนี้เลย

อยากให้คนในชาติคิดให้เยอะๆครับ เยอะมากๆ ไม่ใช่อะไรก็ยอม ใครทำอะไรก็ยอม

ถ้าเป็นบริษัทเอกชน ผู้รับเหมาหรือฝ่ายช่างทำให้รถเจ้าของตึกพัง คงมีบทลงโทษหรือไล่ออกบ้างแหละ

ออฟไลน์ Neshz

ได้ครับ แต่อาจจะเจอเหตุการณ์โยนกันไปโยนกันมา ยืดยาด เอื่อยเฉื่อย จนสุดท้ายคนฟ้องยอมแพ้ไปเองครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ถนนในไทยสร้างมาตรฐานครับ แต่ปัญหาไทยคือพื้นที่หลักๆดินอ่อนเยอะ ไม่ก็ชุ่มน้ำถ้าจะสร้างจริงๆต้องเป็นถนนคอนกรีต แต่งบประมาณไม่ได้มากขนาดนั้น
มันเลยพังเร็วในหลายจุด เพราะรัฐเน้นที่จะเอาระยะทางมากกว่าเพราะมันเห็นประจักว่าสร้าง แต่หลังๆเหมือนจะเริ่มเปลี่ยนมาเป็นคอนกรีตมากขึ้นถ้ามีการขยายถนนเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แถวบ้านผม มอเตอไซ สะดุด พวกรอยต่อซ่อมถนน ล้มหลายคัน
รอยต่อมันเห้มาก   ไม่รู้ประกันจะจ่ายมั้ยนะ
( เส้นพระราม 3 ถนน นราธิวาส ช่องนนทรี สาธร )  :P

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ได้ แต่ลำบากมาก รถผมเคยตกหลุมศูนย์เบี้ยวตรงถนนที่เขาก่อสร้างอยู่ ร้องเรียนไปยังบริษัทที่รับเหมาถนนเส้นนั้นอยู่ แล้วก็เงียบ พอหลายครั้งก็โยนโบ้ยไปมาระหว่าง กทม. กับบริษัทผู้รับเหมา สุดท้ายก็ช่างแม่ม... ได้แต่สาปแช่ง :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ XMSL

เคยฟังจากนิติกรบางหน่วยงานรัฐก็น่าสงสารครับ บางเรื่องก็อ้างไม่ขึ้นจริงๆ ก็ยังมีคดีฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากภาครัฐ หน่วยงานรัฐที่ต้องขึ้นศาลเป็นผู้ถูกกล่าวหาเรื่องอุบัติเหตุพวกนี้มีไม่น้อยนะครับ

ออฟไลน์ renew

แถวบ้านผม เส้นลาดกระบังทะลุฉะเชิงเทรา สร้างไม่ยอมเสร็จ ทิ้งงานบ้าง ช้าบ้าง วันดีคืนดี
  สลับเลน ไปมา ปะตรงนู้นที ตรงนี้ที รถเข้ามาไม่รู้เรื่อง สวน ชนกันประจำ มันก็ไม่สะทกสะท้าน
เรื่อยๆไป ใครจะทำไม ก็เดาไม่ยากอยู่แล้ว กิจการพวกนี้มีไม่ใช่ตาสีตาสาไปรับงานใด้ เส้นต้องใหญ่
ส่งสารอาหารใด้ทุกระดับประทับใจ ชาวบ้านก็เศษผงในสายตาพวกมัน ขับรถไป ก็สาปแช่งไป
ใครเกี่ยวข้องทุกจริต ขอให้มันฉิบหายในเร็ววัน ทุกข์ กรรมอันใดที่ชาวบ้านใด้รับ ให้กลับคืน
ร้อยเท่า พันทวี

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ผมว่าร้องได้แหละ แต่ยากหน่อย
ถ้าเกิดร้องแล้วชนะขึ้นมาคงเป็นข่าวใหญ่ตาม social แหง.