ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบถุงลม e350e  (อ่าน 3608 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutta

• Newbie
  • *
ระบบถุงลม e350e
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 16:06:34 »
รบกวนสอบถามท่านไดใช้รุ่นนี้บ้างครับ
พอดีรถผมถ้าจอดทิ้งไว้ซัก1วัน ตัวถุงลมด้านท้ายจะยุบลงมาเอง
อันนี้เป็นปกติรึเปล่าครับ พอดีพึ่งสังเกตุเห็น
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: ระบบถุงลม e350e
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 16:35:57 »
รบกวนสอบถามท่านไดใช้รุ่นนี้บ้างครับ
พอดีรถผมถ้าจอดทิ้งไว้ซัก1วัน ตัวถุงลมด้านท้ายจะยุบลงมาเอง
อันนี้เป็นปกติรึเปล่าครับ พอดีพึ่งสังเกตุเห็น

น่าจะรั่วแล้วครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 16:46:43 »

ขอโทดที ตอบสั่นไปนิด. จากปสก.การใช้รถที่มี Air sus 4ต้น คือ Volvo XC90 ปรกติตัวรถตอนที่จอดดับเครื่อง ตัวรถมันจะปล่อยลมออกจากโช๊คให้รถเตี้ยลง ในกรณีคือปรกติครับ. แต่รถคุณ ถ้าตอนดับเครื่องแล้ว lockรถแล้ว ตอนนั้นความสูง A ตัวรถไม่ได้ปรับอะไรเลย แล้วพอวันรุ่งขึ้น ความสูงกลายเป็น B อันนี่ผมว่ามันรั่วครับ แต่อาจจะน้อย การขับอาจจะยังปรกติ เพราะตอนติดเครื่อง มีการปั๊มลมเข้าไปอัดอยู่ตลอดเวลา.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ nutta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 19:49:50 »

ขอโทดที ตอบสั่นไปนิด. จากปสก.การใช้รถที่มี Air sus 4ต้น คือ Volvo XC90 ปรกติตัวรถตอนที่จอดดับเครื่อง ตัวรถมันจะปล่อยลมออกจากโช๊คให้รถเตี้ยลง ในกรณีคือปรกติครับ. แต่รถคุณ ถ้าตอนดับเครื่องแล้ว lockรถแล้ว ตอนนั้นความสูง A ตัวรถไม่ได้ปรับอะไรเลย แล้วพอวันรุ่งขึ้น ความสูงกลายเป็น B อันนี่ผมว่ามันรั่วครับ แต่อาจจะน้อย การขับอาจจะยังปรกติ เพราะตอนติดเครื่อง มีการปั๊มลมเข้าไปอัดอยู่ตลอดเวลา.

ขอบคุณมากครับ หายสงสัยเลย ค่าซ่อมจะเท่าไรเนี่ย ไม่อยากจะคิด T_T

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 22:50:36 »

ขอบคุณมากครับ หายสงสัยเลย ค่าซ่อมจะเท่าไรเนี่ย ไม่อยากจะคิด T_T

เคยเช็คตอนใช้ c ของบริษัทเค้า quote มา 45000 ต่อต้นครับ แต่ตอนนั้นที่พังคือ รถเป็นเสื้อหมอบไปซีกนึงเลยนะ ถ้าจอดแล้วยุบผมว่าเพิ่งเริ่มรึเปล่า เพราะตอนนั้นผมก็เป็นแบบนี้เป็นปีอยู่กว่าจะมันจะหมอบ คิดว่ามันปกติด้วย  :-[ เพิ่งได้ความรู้

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2021, 07:08:54 »
ผมใช้รถถุงลมมาตั้งแต่Benz W220 221 222 Audi A8 ถ้ายุบเมื่อไหร่ไม่ว่าจะหลังจอดไว้ไม่นานหรือข้ามคืน รั่วทุกครั้งครับ ขอบอก ผมเปลี่ยนถุงลมมา10อันแล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2021, 22:56:43 »
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ อย่างใน Land Rover ส่วนมากถ้าไม่อยากเปลี่ยนถุงลมใหม่ จะมีชุด kit โช๊คสปริงของยี่ห้อ aftermarket ทำออกมาขายพร้อมติดตั้งแทนถุงลมเดิมได้เลย อยากรู้ว่าในรถเก๋งอย่างเบนซ์ มีการเปลี่ยนไปใช้โช๊คสปริงเหมือนกันมั้ยครับ เพราะเท่าที่ทราบ ถุงลมค่อนข้างแพง และเหมือนจะไม่ทนทาน แน่นอนว่าความนิ่มนวลสู้ถุงลมไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรมากมายเมื่อเทียบกับความทนทานและราคาที่รับได้มากขึ้น

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2021, 09:15:18 »
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ อย่างใน Land Rover ส่วนมากถ้าไม่อยากเปลี่ยนถุงลมใหม่ จะมีชุด kit โช๊คสปริงของยี่ห้อ aftermarket ทำออกมาขายพร้อมติดตั้งแทนถุงลมเดิมได้เลย อยากรู้ว่าในรถเก๋งอย่างเบนซ์ มีการเปลี่ยนไปใช้โช๊คสปริงเหมือนกันมั้ยครับ เพราะเท่าที่ทราบ ถุงลมค่อนข้างแพง และเหมือนจะไม่ทนทาน แน่นอนว่าความนิ่มนวลสู้ถุงลมไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรมากมายเมื่อเทียบกับความทนทานและราคาที่รับได้มากขึ้น
มีคนรับทำอยู่นะครับ
BMW 750E M SPORT