ผู้เขียน หัวข้อ: //Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Toyota Corolla Altis 1.8 HV Premium Safety//  (อ่าน 9693 ครั้ง)

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: //Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Toyota Corolla Altis 1.8 HV Premium Safety//
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 06:05:32 »
เรื่องอัตราสิ้นเปลือง รถ HV ถ้าเทสด้วย pattern แบบ HLM จะได้แค่นี้
แต่การใช้งานในชีวิตจริงที่มีทั้งเร่งและปล่อยไหล รถ HV จะประหยัดกว่านี้
ซึ่งดูจากในคลับได้ครับ

วิธีการเทสด้วย pattern แบบ HLM จะให้ผลประหยัดสุดกับรถ ICE ล้วนๆ
เท่านั้น ส่วนพวก Electrify หรือพวก xEV จะใช้ไม่ได้ครับ

แต่ก็เข้าใจได้ว่า สำหรับทาง HLM แล้ว pattern การเทสแบบนี้คงดีที่สุด
สำหรับการเปรียบเทียบรถทุกคันบนมาตรฐานเดียวกันแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2021, 06:26:19 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
Re: //Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Toyota Corolla Altis 1.8 HV Premium Safety//
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 07:21:23 »
ผมว่าคนซื้อโตต้าไปใช้ แทบจะทั้งหมดซื้อเพราะมั่นใจในเรื่องหลังการขาย 

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 08:39:47 »
เห็นอัตราเร่ง,สิ้นเปลือง ไปซื้อซิตี้ดีกว่าประหยัดไปหลายแสน ::)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 10:09:36 »

โคโรลลาโฉมนี้ตัว 1.6 ผมว่าน่าซื้อสุดครับ
นอกนั้นไม่มีอะไรเป็นจุดขายเลย

อย่างที่หลายท่านบอก ไป city ยังดีเสียกว่า

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 10:24:16 »
ดูสเป็คแล้วร้องยี้

แต่ถ้าไปลองขับ แล้วก็จะพอเข้าใจได้คับ ว่าทำไมบางคนถึงซื้อ

ผม่ไปลอง Altis HV รถเพื่อน เอ้ย มันนิ่ง มันเงียบ มันสบาย มันประหยัด ....เวิร์คมาก สำหรับรถใช้งานทั่ว ๆ ไป ซึ่งพี่เจ้าของ เขาก็ไม่ได้ขาซิ่งไรอยู่แล้ว   แล้วได้ไปลอง City ใหม่น้องอีกคน  บอกได้เลย ตอนขับเนี่ย ฟิลมันแตกต่าง รถมันคนละคลาสกัน  (แต่ตอนกดคันเร่ง City มันรุ้สึกมันส์กว่าแหะ 55 )
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 11:41:18 »
ถ้าผมเลือก Altis จริงๆ ผมเลือกรุ่น GR Sport ขับมันส์กว่า เท่ห์กว่า แต่ถ้าผมชอบความประหยัดน้ำมัน รักษ์โลก
แต่เน้นความคุ้มค่า
ไม่เน้นระบบความปลอดภัย ผมเลือกรุ่น Hybrid Smart ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2021, 13:31:33 โดย Gunther »

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 12:22:31 »
ดูสเป็คแล้วร้องยี้

แต่ถ้าไปลองขับ แล้วก็จะพอเข้าใจได้คับ ว่าทำไมบางคนถึงซื้อ

ผม่ไปลอง Altis HV รถเพื่อน เอ้ย มันนิ่ง มันเงียบ มันสบาย มันประหยัด ....เวิร์คมาก สำหรับรถใช้งานทั่ว ๆ ไป ซึ่งพี่เจ้าของ เขาก็ไม่ได้ขาซิ่งไรอยู่แล้ว   แล้วได้ไปลอง City ใหม่น้องอีกคน  บอกได้เลย ตอนขับเนี่ย ฟิลมันแตกต่าง รถมันคนละคลาสกัน  (แต่ตอนกดคันเร่ง City มันรุ้สึกมันส์กว่าแหะ 55 )
เห็นด้วยครับ
จะว่าไป ถึงมันจะแรงท้ายตาราง แต่ถ้าไปเทียบกับรถ seg อื่น มันเร็วกว่า คุกกี้ TRD เอฟเวอร์เรส 3.2 ... มันเร็วกว่า PPV บ้าพลังหลายๆคันซะอีก อาจจะไม่พอสำหรับเวปนี้แต่ผมว่าคนส่วนใหญ่ในประเทศมันพอนะ
แต่ส่วนตัวถ้าเลือกคงลงไปเอา 1.6G เลยดีกว่าประหยัดค่าตัวได้เพียบ แต่คนใช้เยอะๆ ใช้ในเมือง ได้รถ c seg ที่กินต่ำกว่า b/eco มันก็คุ้มอยู่นะ ทดสอบแบบ HLM รถไฮบริดไม่ได้โชว์ว่าในเมืองประหยัดขนาดไหนด้วย
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 13:21:20 »
ตอบจากคนใช้งาน C-HR HV มาจะ 3 ปีอยู่เดือนหน้านี้แล้วนะครับ และใช้งานนอกเมืองเป็นหลักด้วย แถมขับเร็วด้วย (120-140) ทุกวันนี้หน้าจอเฉลี่ยมันจะมีขีดสีขาวบอกอยู่ว่าตั้งแต่ออกรถมา เราขับอยู่เท่าไหร่ ขีดขาวที่ว่า อยู่ตรงเส้นประมาณ 17-18 กม/ลิตร ซึ่งถือว่าประหยัดมาก หากเทียบกับ Camry 2.0 Extremo อีกคันที่ใช้อยู่บนเส้นทางเดียวกัน (สลับกันขับ) ขับแบบเดียวกัน Camry ได้แค่ 10-11 กม/ลิตร เอง แถมต้องเค้นคันเร่งหนักกว่ามาก รถไม่ค่อยทันใจนัก

HV ของโตโยต้าถ้าไม่ได้ใช้งานเองจริงๆอยู่กับมันทุกวัน มองแค่ตัวเลขบนกระดาษ อาจจะยี้มันก็ได้ครับ แต่เวลาใช้จริงๆ ผมว่ามันเพียงพอแล้ว ดีมากด้วย แค่ทุกวันนี้มันเริ่มมี PHEV ราคาต่ำ กับ BEV บางรุ่นมาเปรียบเทียบ แต่ถ้าคุยกัน ณ วันที่มันเปิดตัว มันก็เป็น choice ที่ดีอยู่แล้วครับ ถ้าได้อัตราเร่งที่ดีกว่านี้อีกสักหน่อย คงน่าพอใจขึ้นอีกเยอะครับ

ไอ้ที่ว่าอืดๆ ผมแข่งกับพวก PPV อยู่ประจำ ถ้าเดิมๆ ไม่ได้ดันรางอะไรมา เค้าแซงผมไมไ่ด้นะครับ ซึ่ง CHR ผมอืดกว่าอัลติส HV นี่อีก แต่ถ้าอยากได้รถ C segment แซ่บๆ ไป Civic ตอบโจทย์สุดครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 16:09:24 »
อืดอยู่นะครับเนี่ย กะเดินเกมเหมือน MG หรือ

ถ้าเอา 2.0 Dynamic Force Hybrid มาลง
แล้วบวกราคาเพิ่มจากนี่ไป 70,000-100,000

ผมเอานะ ติดแค่เรื่องอัตราเร่งนี้เรื่องเดียวจริงๆ กับบล็อคนี้

ปล. และถ้าบวกได้ไม่เกิน 70,000 จริงๆ จะเอามาลง Cross ด้วยก็ดี

เห็นด้วยเลยครับ แล้วที่จริงเอามาลง Corolla ALTIS, Corolla Cross, C-HR ครบทีเดียว ต้นทุนน่าจะลงไปอีกเยอะครับ บวกราคาจากตัวท็อปปกติเพิ่ม 5-70,000 ถือว่าไม่แพงเกินไปครับ แต่ถ้าไม่ได้ลง C-HR ด้วย อาจจะเพิ่มแพงกว่านี้
2.0 hybrid เพิ่มแค่นั้น tmt ไม่ทำแน่ครับ อย่างต่ำ 1.5-2.5 แสนครับ ซึ่งราคาก้จะเว่อเกิน

คนซื้อคงน้อยครับ ไอ้เครื่อง 1.8 hv ตัวนี้แหละจริงๆมันไม่ควรจะอืดขนาดนี้ จูนซะให้co2 ผ่านจน มันได้แค่นี้

แล้วคงปล่อยขายแบบนี้อีกยาว

1.8 hb ตัวนี้มันคือตัวเดียวที่เคยใช้ในพรีอุสไหม ผมว่าตอนที่มันอยู่ในพรีอุสมันอัตราเร่งดีกว่านี้ ทำไมเอามาใส่รถใหม่จูนได้อืดกว่าเดิม
 และเปลี่ยนตัวมอเตอร์ไฟฟ้าด้วยนะ มอเตอร์พรีอุสแรงกว่า ใครมีข้อมูลแชร์ให้หน่อยครับ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 16:24:36 »
อืดอยู่นะครับเนี่ย กะเดินเกมเหมือน MG หรือ

ถ้าเอา 2.0 Dynamic Force Hybrid มาลง
แล้วบวกราคาเพิ่มจากนี่ไป 70,000-100,000

ผมเอานะ ติดแค่เรื่องอัตราเร่งนี้เรื่องเดียวจริงๆ กับบล็อคนี้

ปล. และถ้าบวกได้ไม่เกิน 70,000 จริงๆ จะเอามาลง Cross ด้วยก็ดี

เห็นด้วยเลยครับ แล้วที่จริงเอามาลง Corolla ALTIS, Corolla Cross, C-HR ครบทีเดียว ต้นทุนน่าจะลงไปอีกเยอะครับ บวกราคาจากตัวท็อปปกติเพิ่ม 5-70,000 ถือว่าไม่แพงเกินไปครับ แต่ถ้าไม่ได้ลง C-HR ด้วย อาจจะเพิ่มแพงกว่านี้
2.0 hybrid เพิ่มแค่นั้น tmt ไม่ทำแน่ครับ อย่างต่ำ 1.5-2.5 แสนครับ ซึ่งราคาก้จะเว่อเกิน

คนซื้อคงน้อยครับ ไอ้เครื่อง 1.8 hv ตัวนี้แหละจริงๆมันไม่ควรจะอืดขนาดนี้ จูนซะให้co2 ผ่านจน มันได้แค่นี้

1.8 hb ตัวนี้มันคือตัวเดียวที่เคยใช้ในพรีอุสไหม ผมว่าตอนที่มันอยู่ในพรีอุสมันอัตราเร่งดีกว่านี้ ทำไมเอามาใส่รถใหม่จูนได้อืดกว่าเดิม
 และเปลี่ยนตัวมอเตอร์ไฟฟ้าด้วยนะ มอเตอร์พรีอุสแรงกว่า ใครมีข้อมูลแชร์ให้หน่อยครับ

เขาจูนให้ผ่านค่ามลพิษตามที่กำหนดครับ ทั้ง EURO เอย ทั้งกฎหมายไทยเอย และเป็นทั้งโลกเลยครับ บางประเทศถึงได้มี 2.0Dynamic Force Engine เพิ่มเข้ามาอีกไงครับ ได้ทั้งแรง ประหยัด และค่ามลพิษผ่านเกณฑ์

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 19:26:23 »

คนละตัวครับ priusที่ขายบ้านเราตอนนั้นเป็นhybrid generation3 แต่altis chr crossเป็นgen4
การวางตำแหน่งmotor generator จะต่างกัน เคยดูผ่านๆในyoutube gen4จะปั่นไฟกลับได้เร็วกว่า

ประมานนาทีที่6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2021, 19:35:10 โดย lexus »

ออฟไลน์ Bulim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 19:42:16 »
มันก็เพียงพอต่อการขับขี่ทั่วๆไปแล้วครับ ใช้ในชีวิตประจำวัน เพราะคนโดยทั่วๆไปไม่ได้ขับรถกันเร็วมากมาย หลังๆนี่เห็นราคาน้ำมันแล้วยิ่งไม่กล้าจะเหยียบกันใหญ่555 รถรุ่นนี้ขับดีนะครับ ขับสบาย ใช้ยาวๆไปไม่ต้องซีเรียสอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 23:20:09 »
ผมใช้ Cross HV มาจะสองเดือนละ เทียบกับรถที่ผมได้ขับบ่อยๆ แบบ Yaris Cross/Tiida/Trition 181 ม้า 6AT/Almera 1.0T ผมให้ Cross สูสีกับ Almera 1.0T นอกนั้น Cross ชนะครับ (โดยเฉพาะ Yaris ผมว่าอืดมากกกก) ผมขับแล้วไม่รู้สึกว่าอืดเลย ทั้งๆ ที่ผมก็ไม่ใช่คนที่เท้าเบาเลยนะ กดครึ่งคันเร่งก็ขึ้น 140 เร็วนะ

ส่วน CHR ผมเคยขอเทสของเพื่อนสนิท ผมคิดว่า Cross แรงกว่านะ (คงเป็นเพราะน้ำมันด้วย รถผมเติม GSH95 รถเพื่อนเติม E20) ผมเคยจับเวลาเทสนั่งสองคน 0-100 ได้ 11.5 วิ 80-120 ได้ 8.1 วิ มันก็แรงระดับหัวแถวของพวก PPV บ้าพลังแล้วนะครับ

ดูแค่ตัวเลข ชาว HLM ก็พากันไปด้อยค่ากันใหญ่ ขนาด City อีเห็บ 0-100 9 วิต้นๆในนี้ยังด้อยค่ากันเลยครับ แต่ถ้าใช้จริงมันพอนะครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 01:26:19 »
เท่าที่เคยขับผมว่าเพียงพอต่อการใช้งาน ของพวกนี้อย่าดูที่เวลาต้องลองขับดูครับ รถบ้างคันที่ตัวเลขสวยๆแต่ขับไม่สนุกเยียบแล้วมาแบบระเบิดพลังอะ
กับกันรถตัวเลขไม่ค่อยดีแต่การตอบสนองดีขับง่าย พละกำลังมาต่อเนื่อง ผมชอบแบบนี้มากกว่า  :D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 09:37:19 »
มีแต่คนบ่นว่าอืด แต่ดูตัวเลขแล้ว มันก็แค่11วิกว่าๆ เอง เร็วกว่า กระบะ ตัวlow power หมดทุกตัวเลยนะ กระบะเวลาช้ากว่าแต่ไม่ค่อยเห็นใครบ่นว่าอืด ผมว่า11 วิคงไม่เรียกว่าอืดหรอก  แค่มันไม่แรงแบบที่คนในนี้คาดหวังแค่นั้นเอง  อยากรู้เลยคนในนี้ปกติ ขับแต่รถสปอร์ตกันเหรอ ถึงบอกว่าอืด 
ผมขับแต่รถบ้านๆมั้งเลยมองว่า11วินี้ ไม่อืดแน่ๆ ใช้งานเหลือๆ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 10:43:47 »
มีแต่คนบ่นว่าอืด แต่ดูตัวเลขแล้ว มันก็แค่11วิกว่าๆ เอง เร็วกว่า กระบะ ตัวlow power หมดทุกตัวเลยนะ กระบะเวลาช้ากว่าแต่ไม่ค่อยเห็นใครบ่นว่าอืด ผมว่า11 วิคงไม่เรียกว่าอืดหรอก  แค่มันไม่แรงแบบที่คนในนี้คาดหวังแค่นั้นเอง  อยากรู้เลยคนในนี้ปกติ ขับแต่รถสปอร์ตกันเหรอ ถึงบอกว่าอืด 
ผมขับแต่รถบ้านๆมั้งเลยมองว่า11วินี้ ไม่อืดแน่ๆ ใช้งานเหลือๆ

คือจะเทียบก็เทียบกับc segmentด้วยกันสิครับ เอาไปเทียบsegmentอื่นมันไม่make sense
ตามความคาดหวังของคนอะจ่ายล้านกว่า แต่อัตราเร่งด้อยกว่า1.6gที่ถูกกว่าหลายแสน
ผมว่าก็ไม่โอเคเท่าไหร่ ถ้าพัฒนาให้ไวกว่านี้ ให้มันสมศักศรีหน่อยก็จะดีกว่า

ออฟไลน์ Ckid

• Newbie
  • *
  • Innovation that ไปไส...
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 10:59:27 »
ผมขอมองข้ามรุ่นว่า ส่วนต่างระหว่าง 2.5 แสน ระหว่าง City กับ Altis Hybrid ทั้งคู่

ผมว่าถ้าชอบ Hybrid ของ City น่าสนใจกว่า ตัวรถราคาถูกกว่า option ไม่ได้ด้อยแบบขับไม่ได้เลยด้วยครับ

ที่สำคัญ คือ แรงกว่ามาก และวิ่งในเมืองก็ประหยัดกว่า Altis ครับ

แอบเห็นด้วย นอกจากช่วงล่างกับเบาะไฟฟ้าคู่หน้าแล้ว city ehevสู้corolla hvได้เกือบทุกด้าน
Safety Option เสมอกัน
พื้นที่ภายในcity โปร่งกว่าด้วยซ้ำ
+1 ด้วยครับ ถ้า Altis hv ทำได้แค่นี้ เทียบส่วนต่างแล้วไป City ehev แบบไม่ต้องคิดเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 14:00:09 »
รถตลาดขนาดนี้ เค้าไม่ทำออกมาแรงๆ หรอกครับ เพราะกลุ่มลูกค้ากว้างมาก ต้องทำมากลางๆ ไว้ก่อน

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 11:26:14 »
ต้องไปลองนั่งขับดูเองครับ รถมันมีดีที่การขับขี่ ไม่ใช่ความเร็ว แรง ดึงหลัง อะไรแบบนั้นนะ มันเป็นความสบายในการนั่งขับ ไปเรื่อยๆ ชิวๆ เร่งแซงก็โอเค ระบบที่ให้มาตอนนี้ก็ดีสุดในตระกูลรถญี่ปุ่นแล้ว ขับสบายมากจริงๆ ไปลองเองแล้วจะรู้

ข้อเสียคืองานออกแบบมันจืดจาง เชยมากๆ ทั้งที่รถออกปี 20 มันควรจะว้าวกว่านี้ แต่ก็นั่นแหล่ะ Civic ใหม่ก็พอกัน 555