ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำใช้สลับยี่ห้อได้ไหมครับ  (อ่าน 11521 ครั้ง)

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
อย่างเช่นรถ isuzu ไปใช้น้ำยาหม้อน้ำของ toyota หรือ honda จะเกิดความเสียหายอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
อันนี้ในกรณีเปลี่ยนหม้อน้ำแท้ แล้วเติมน้ำยา(ผสมน้ำเปล่า) เข้าไปไล่ระบบใหม่ครับ
ไม่ได้เป็นการเติมเพิ่ม แล้วน้ำยาคนละยี่ห้อไปผสมกันครับ
ขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: น้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำใช้สลับยี่ห้อได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 11:40:50 »
ถ้าเคมีชนิดเดียวกัน ไม่เป็นไรครับ
อย่างชมพู และ ฟ้า แยกสีตามยี่ห้อรถครับ
โตโยต้า/ฮอนด้า
เคมีแต่ละยี่ห้อ ใกล้เคียงกัน
ถ้าสีอื่นๆ ก็แยกตามยี่ห้อไป มีส่วนผสมเคมีต่างออกไปครับ
เช่น มีฟอสเฟต หรือไม่มี

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: น้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำใช้สลับยี่ห้อได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 11:58:02 »
ควรใช้ กลุ่มสี ประเภทเดียวกันครับ ถ้าของ Toyota สีชมพู ใช้ Aisin แทนได้ครับ ผู้ผลิตเดียวกัน
แต่ อย่าใช้ข้ามสี เช่น สีฟ้า ไปผสมชมพู ไม่ควรครับ ...

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 12:11:16 »
ใช้ได้ครับ ผมก็ใช้ข้ามยี่ห้อ ทั้งกรณีใส่หมด และเติมเลย 
แต่ผมใช้สีเดียวกันนะครับ แต่ถ้าถ่ายหมดจะเปลี่ยนสีก็ได้ แต่ก็แนะนำให้ใช้สีเดิมดีกว่า

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 12:38:48 »
เติมผสมกันได้ ดีกว่าเติมน้ำเปล่า

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 13:46:38 »
ขึ้นอยู่กะว่า ตอนไหน ครับ
ถ้าขับๆมา แล้วน้ำ หาย เติมน้ำอะไร ก็เติมครับ เอาให้รอดก่อน

แต่ ถ้า เปลี่ยนหม้อน้ำ เปลี่ยนท่อน้ำ ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำระบายความร้อน 

ไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้อง เอามาผสมกัน เพราะ เราไม่รู้ ว่า มันมีสารอะไรผสมอยู่ และผสมแล้วจะเป็นยังไง และ ไม่ใช่หน้าที่เรา ที่จะเอาไปสดสอบหาความจริง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 13:49:20 »
ไล่ระบบใหม่ ทำได้ครับ

รถ chevrolet optra น้ำยาศูนย์วิ่ง 5 หมื่นกม. สนิมเต็ม

ผมเลยล้างระบบใหม่ เบิกของ HONDA ใส่แทน ใช้มายาวๆ ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 15:37:23 »

รถ chevrolet optra น้ำยาศูนย์วิ่ง 5 หมื่นกม. สนิมเต็ม

ผมเลยล้างระบบใหม่ เบิกของ HONDA ใส่แทน ใช้มายาวๆ ไม่มีปัญหาครับ
ถึงว่ารถผมใช้ Coolant Honda มาตลอด ไม่เคยเติมน้ำเปล่าใส่เลย ทุกวันนี้ระบบน้ำไม่เคยมีปัญหาเลย  :-*

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 16:38:31 »
ขอมาฝากถามพ่วงด้วยนะครับว่าทำไมอู่แต่ละที่ จะบอกว่า ของยี่ห้อนี้กัดท่อเหล็กในระบบน้ำ อีกยี่ห้อไม่กัด

หรือคือเทคนิค เชียร์ขายของครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 16:48:39 »

ถึงว่ารถผมใช้ Coolant Honda มาตลอด ไม่เคยเติมน้ำเปล่าใส่เลย ทุกวันนี้ระบบน้ำไม่เคยมีปัญหาเลย  :-*

คันที่ ไมล์มากที่สุดคือ Jazz GE 14 ปี 3 แสนกว่ากม.

ถ่ายน้ำ ครั้งแรก 2 แสนกม.
ถ่ายน้ำ ครั้งสอง 3 แสนกม. + เปลี่ยนท่อทางเดินน้ำ ทั้งหมด

ถอดออกมา ท่อทุกเส้น ไม่มีคราบสนิมภายใน มีบางเส้นที่เริ่มบวมตามอายุ

รองลงมา CRV G3 2.0E 13 ปี 2 แสนกว่ากม.

ถ่ายน้ำ ไปครั้งเดียว 2 แสนกม. + เปลี่ยนท่อทางเดินน้ำ ทั้งหมด

อาการเหมือน Jazz ครับ ไม่มีสนิม แต่มีบางเส้นเริ่มบวม

น้ำยา HONDA ไว้ใจได้ ขอแค่ ไม่เติมน้ำธรรมดาผสม เป็นใช้ได้ วิ่งยาวๆได้ตามคำโม้ เค้าเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 16:54:44 »
ไล่ระบบใหม่ เอาให้เหมือนกันทั้งระบบก็พอครับ ข้ามค่ายก็ได้จ้า
ถ้าไล่ระบบแล้วคงไม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องเอามาผสม ถึงจะผสมกันได้ก็เถอะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2021, 17:17:53 »
ใช้ข้ามนี่ห้อมาตลอดครับ แล้วแต่ว่ายี่ห้อไหนลดราคา  ไม่พบปัญหาครับ

ผมมองว่าหลักการของน้ำยามันทำหน้าีท่เดียวกัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 07:42:07 »
อันนี้ในกรณีเปลี่ยนหม้อน้ำแท้ แล้วเติมน้ำยา(ผสมน้ำเปล่า) เข้าไปไล่ระบบใหม่ครับ
ไม่ได้เป็นการเติมเพิ่ม แล้วน้ำยาคนละยี่ห้อไปผสมกันครับ

ใช้ไล่ระบบ อะไรก็ ได้ครับ น้ำเปล่าก็ยังได้
เดาว่า คงเห็นช่างเอา หลายยี่ห้อ หลายสี มาเติมไล่ระบบ แล้วปล่อยทิ้งไป