ผู้เขียน หัวข้อ: มารีวิวยางหลังปันใจจาก RFT มาเป็นยางธรรมดา  (อ่าน 3271 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
ไม่ว่ารถคันไหนยางติดรถได้เป็นแบบไหนมาก็จะเปลี่ยนเป็นแบบเดิมตลอดจะมีเปลี่ยนก็แค่รุ่นกับยี้ห้อของยางแค่นั้น เมื่อสามเดือนที่แล้วคิดอยากลองด้วยบวกกับช่วงนี้เศรษฐกิจก็ซบเซาถือเป็นการลดรายจ่ายไปในตัวเลยจัดยาง Michelin PS4 มา (จากเดิมใช้ TURANZA T001 RFT และ S001 RFT)
หลังจากเปลี่ยนมาเป็น Michelin PS4 ยางนุ่ม เงียบขึ้นมากตั้งแต่ล้อแตะถนนหลังเปลี่ยนเลย ทางแห้งดี เข้าโค้งดี จิกทุกโค้ง ถือว่าพอใจมากบนถนนแห้งและเล่นโค้งพอสนุก แต่เมื่อเดือนที่แล้วได้ลองถนนเปียกเพราะฝนตกขับไม่ได้เร็วมากเพราะยังไม่รู้สมรรถนะของยางขับประมาณ 80 km/h ไม่เกินนี้วิ่งซ้ายก็ไม่รู้สึกอะไรนะ แต่พอเปลี่ยนเลนจะแซงไปทางขวาถนนโล่งเลยไม่ได้เติมคันเร่งเพิ่มยังคงอยู่ไม่เกิน 80 km/h รถมีอาการเหินน้ำท้ายปัดชัดเจนทั้งๆที่ถนนก็มีน้ำขังไม่มากปกติยาง 2 ตัวก่อนที่เคยใช้ไม่มีอาการแบบนี้เลยขับเร็วกว่านี้ด้วยซ้ำไปเส้นทางเดิม โชคดีที่ไม่มีรถตามหลังมาเลย เลยถอนคันเร่ง ไม่เหยียบเบรค จับพวงมาลัยแน่นๆ แล้วเข้าซ้ายเหมือนเดิมจากขับไม่เกิน 80 km/h ลดมาเหลือ60 km/h เลยรู้สึกว่าไม่พอใจกับถนนเปียกอย่างมาก รู้สึกไม่ปลอดภัยและไม่มั่นใจเลย มาแชร์ประสบการณ์หลังเปลี่ยน ลมยางเติม 37PSI ตามสเปครถแนะนำ หรือว่ามันเติมลมเท่ายาง RFT ไม่ได้รึป่าวอันนี้ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: มารีวิวยางหลังปันใจจาก RFT มาเป็นยางธรรมดา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 09:43:47 »
ผมยังยืนยันคำเดิมว่า PS4 มันรีดน้ำห่วย ครับ ชอบเหินน้ำ

เคยใช้ยางรุ่นนี้มาก่อน ยืนยัน เพราะแค่ 80 กับ แอ่งบางๆ มันก็ลอยแล้วครับ อาการน่ากลัวมาก

พอเปลี่ยนยาง PS4 215/50-17 มาเป็น S007a 225/50-17 .. ยางหน้ากว้างขึ้นด้วยนะ จับล้อเดิม ผลคือ นิ่งสนิท แอ่งน้ำลึกๆ เอาซ้ายลงฝั่งเดียวที่ 110 พวงมาลัย มีเต้น ดึ้ก ดึ้ก 2 ที แต่รถนิ่ง ไม่มีอาการเหินแต่อย่างใดครับ

ไม่ได้เกี่ยวกับ RFT หรอกครับ เป็นที่คุณสมบัติยางเอง

• **
Re: มารีวิวยางหลังปันใจจาก RFT มาเป็นยางธรรมดา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 09:55:27 »
ผมยังยืนยันคำเดิมว่า PS4 มันรีดน้ำห่วย ครับ ชอบเหินน้ำ

เคยใช้ยางรุ่นนี้มาก่อน ยืนยัน เพราะแค่ 80 กับ แอ่งบางๆ มันก็ลอยแล้วครับ อาการน่ากลัวมาก

พอเปลี่ยนยาง PS4 215/50-17 มาเป็น S007a 225/50-17 .. ยางหน้ากว้างขึ้นด้วยนะ จับล้อเดิม ผลคือ นิ่งสนิท แอ่งน้ำลึกๆ เอาซ้ายลงฝั่งเดียวที่ 110 พวงมาลัย มีเต้น ดึ้ก ดึ้ก 2 ที แต่รถนิ่ง ไม่มีอาการเหินแต่อย่างใดครับ

ไม่ได้เกี่ยวกับ RFT หรอกครับ เป็นที่คุณสมบัติยางเอง

เห็นหลายๆเว็บแนะนำและเชียร์ยางตัวนี้และผลการรีวิวไปในทางที่ดีเกือบหมดเลย เลยทำให้ไม่ได้อ่านตัวสเปคยางแบบละเอียด ช่วงนี้เจอฝนคงต้องขับช้าๆ ว่าจะทนใช้ไปสัก 3 ปี ค่อยเปลี่ยนออก คงระแวงทุกครั้งที่ฝนตกแน่ๆ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 10:35:12 »

+1 ครับพี่ ผมก็เปลี่ยนจาก S001 ไปหา PS4 (หา S007ไม่ได้เลยต้องไป PS4 แทน) ขับทางฝนทั้งฝนหนักและฝนเบา PS4 ไม่ไหวครับอาการคล้าย Primacy3st หน้าวอกแวก ร่อนไปร่อนมา ผมขับไม่เร็วครับทางฝนขับแค่ 60-80 เท่านั้นครับ ผมว่ากรณีนี้ดอกยางไม่น่ามีผลละ สิ่งที่ทำให้มันต่างจากยาง S น่าจะมาจาก Compond มากกว่า

** รถเดิมทั้งคัน + ผมเติมลมตามข้างประตูครับ ไม่มี Bias แน่นนอน **

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 10:52:28 »
ตอนผมซื้อ mini มือ2มา ก็ได้ rft ติดมาด้วย

ผมได้ทำการเปลี่ยนเป็น good year triple max
ตามสไตล์ที่ผมชอบคือ ประหยัด เงียบและนุ่มแบบกลางๆ แต่เรื่องขับตอนฝนตกที่ความเร็วระดับ 80 -​100 goodyear ยังวางใจอยู่เสมอครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 11:28:21 »
แจ้งรุ่นรถและขนาดยางที่ใช้หน่อยครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 11:34:58 »
แจ้งรุ่นรถและขนาดยางที่ใช้หน่อยครับ

คันที่เปลี่ยนคือ Mercedes-Benz W205 C300 ขนาดยาง 225/50 R17

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 12:14:04 »
ไม่ว่ารถคันไหนยางติดรถได้เป็นแบบไหนมาก็จะเปลี่ยนเป็นแบบเดิมตลอดจะมีเปลี่ยนก็แค่รุ่นกับยี้ห้อของยางแค่นั้น เมื่อสามเดือนที่แล้วคิดอยากลองด้วยบวกกับช่วงนี้เศรษฐกิจก็ซบเซาถือเป็นการลดรายจ่ายไปในตัวเลยจัดยาง Michelin PS4 มา (จากเดิมใช้ TURANZA T001 RFT และ S001 RFT)
หลังจากเปลี่ยนมาเป็น Michelin PS4 ยางนุ่ม เงียบขึ้นมากตั้งแต่ล้อแตะถนนหลังเปลี่ยนเลย ทางแห้งดี เข้าโค้งดี จิกทุกโค้ง ถือว่าพอใจมากบนถนนแห้งและเล่นโค้งพอสนุก แต่เมื่อเดือนที่แล้วได้ลองถนนเปียกเพราะฝนตกขับไม่ได้เร็วมากเพราะยังไม่รู้สมรรถนะของยางขับประมาณ 80 km/h ไม่เกินนี้วิ่งซ้ายก็ไม่รู้สึกอะไรนะ แต่พอเปลี่ยนเลนจะแซงไปทางขวาถนนโล่งเลยไม่ได้เติมคันเร่งเพิ่มยังคงอยู่ไม่เกิน 80 km/h รถมีอาการเหินน้ำท้ายปัดชัดเจนทั้งๆที่ถนนก็มีน้ำขังไม่มากปกติยาง 2 ตัวก่อนที่เคยใช้ไม่มีอาการแบบนี้เลยขับเร็วกว่านี้ด้วยซ้ำไปเส้นทางเดิม โชคดีที่ไม่มีรถตามหลังมาเลย เลยถอนคันเร่ง ไม่เหยียบเบรค จับพวงมาลัยแน่นๆ แล้วเข้าซ้ายเหมือนเดิมจากขับไม่เกิน 80 km/h ลดมาเหลือ60 km/h เลยรู้สึกว่าไม่พอใจกับถนนเปียกอย่างมาก รู้สึกไม่ปลอดภัยและไม่มั่นใจเลย มาแชร์ประสบการณ์หลังเปลี่ยน ลมยางเติม 37PSI ตามสเปครถแนะนำ หรือว่ามันเติมลมเท่ายาง RFT ไม่ได้รึป่าวอันนี้ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

เปรียบเทียบยากครับ เพราะมันคือยางคนละรุ่น คนละยี้ห้อ. ผมเองก็เคยเปลี่ยนจาก Rft ไปเป็นยางธรรมดา แต่เปลี่ยนจาก RFT P7(comfort) ไปเป็น P-ZERO PZ4(Sport) ผลที่ได้คือดีขึ้นในทุกเรื่อง เรื่องความเงียบ ตอนแรกคิดว่าจะแย่ลงเพราะเปลี่ยนเป็นยาง sport แต่ใช้จริงไม่แย่ขึ้นครับ. อันนี้คาดว่า RFT มันหนัก พอยางใหม่ถึงจะเป็น Sport แต่เป็ยยางธรรมดาเลยเบาขึ้น.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 12:46:11 »
คอนเฟิร์มว่า pilot sport เจอถนนเปียกแล้วกากมาก กากกว่าตัว primacy อีก แต่ถนนแห้งต้องยกให้เค้าจริงๆ ทั้งนุ่มทั้งเกาะ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 13:31:20 »
พวกยางแนว Performance ที่หน้ายางเยอะแต่ร่องแคบๆ ผมสังเกตุว่ามันลุยถนนน้ำนองไม่ค่อยดีคับ และเป็นคล้ายๆกันหลายยี่ห้อเลย

ช่วงที่ผ่านมารถผม Subaru XV AWD ก่อนหน้าใส่ยาง Primacy 4 หน้า 235 มา วิ่งไปความเร็วใกล้ๆ 100 เจอน้ำนองแล้วออกกอาการแฉลบ
พอเปลี่ยนไปใส่ Conti MC 6 ตอนแรกก็ดูว่าร่องยางกว้างกว่าเดิม แต่ลุยฝนแล้วกลับออกอาการแฉลบน้ำเยอะกว่าเดิมอีก

ที่รู้สึกว่าขับแล้วนิ่ง น่าจะย้อนไปสมัย BS GR-90 นู่นเลยคับ ยางกลุ่มรถบ้านแต่เวลาเจอน้ำนองแล้วรู้สึกมั่นใจกว่าแหะ

ออฟไลน์ nbee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 14:44:05 »
เป็นที่ยางครับ แต่ถ้าคิดอีกด้านฝนตกขับช้าลงปลอดภัยขึ้นอีก จะได้ไม่ตามรอยz4

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 16:25:37 »
ps4 เทียบกับ primacy บนรถคันเดียวกันแล้วดีกว่าชัดเจนมาก

แล้วผมก็ยังไม่เจออาการเหินน้ำเลย แต่ใน ps3 เจอเหินบ่อยครับ

ผมไม่อยากจะแย้งคุณ Tien.W ที่เป็นคนซึ่งให้ความรู้ช่วงล่างได้ดีมากคนนึง

แต่แปลกที่ผมไม่เจออาการเหินน้ำครับ สิ่งที่ไม่ชอบมีแค่เรื่องว่ามันนิ่มไปนิดนึงแค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 11:40:58 »
PS4 ยางดีครับ ผมเรียกยางกระเทย คือกึ่งนุ่ม กึ่งสปอร์ต แต่รีดน้ำไม่ดีครับ อันนี้ทำใจเลย ผมใส่ 235/45/18 นะครับ แต่ส่วนตัวผมชอบนะ ปกติขับผนตก ผมไม่เร็วอยู่แล้ว วงต่อไปก็คง PS4 เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Femuto

• **
  • ฮอลแลนด์ ปู้นปู้น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 09:10:19 »
ต้องหาข้อมูล PS4 เพิ่มเติมซะแล้ว ถ้า 80 เหินน้ำนี่ ถนนเมืองไทย แอ่งน้ำเยอะซะด้วย สงสัยต้องไปตัวอื่น  :'(
Roadster !!!