ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดเคยลองเทียบ Lexus UX กับ Audi Q3 บ้างครับ  (อ่าน 3029 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
กำลังหา SUV ขนาดเล็ก มอง 2 ตัวนี้ ท่านใดเคยลองทั้ง 2 ตัวเทียบกันครับ
อยากถามในส่วนของช่วงล่างว่าตัวไหน นุ่มและไม่เวียนหัว ดีกว่ากัน
กับตัวไหนเงียบกว่ากันครับ

เน้น 2 ส่วนนี้จริงๆครับ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
Re: มีท่านใดเคยลองเทียบ Lexus UX กับ Audi Q3 บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 23:08:25 »
ส่วนตัวผมไม่เคยลอง Q3 แต่พอดีเคยขับ UX 250h ของญาติอยู่บ้าง จะบอกว่าช่วงล่างความนุ่มนวลนี่ผมให้ UX 250h แถวหน้าเลยครับ เป็น Crossover ที่นุ่ม ไม่ตึงตัง และการขับขี่ดีมากๆ ถึงแม้จะเป็นขับหน้าก็เถอะครับ ประทับใจช่วงล่างจริงๆ แต่ก็อย่างว่าครับ ผมยังไม่เคยลอง Q3 เลยบอกไม่ได้ว่าเจ้า Q3 เป็นอย่างไร
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Re: มีท่านใดเคยลองเทียบ Lexus UX กับ Audi Q3 บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 06:13:16 »
นุ่มไม่เวียนหัว เล็กซัสเถอะครับ ถ้างบไม่ใช่ปัญหา แล้วมันจะจบทุกอย่าง
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 09:01:33 »
ไม่เคยลอง Q3 แต่เคย UX คุณลองไปนั่งเบาะหลังแล้วใช้มั่ยครับ? มันแคบมากๆนะ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 09:13:52 »
เคยลองขับ Q3 40tsfi ขับ4 ฟินมากครับ เล่นซะเคลิ้มเลย กลับมาอ้อนขอวีซ่ากับภรรยาเลยครับ ขนาดผมเป็นบิมเมอร์
แต่ช่วงล่างหนึบเฟอร์มนะครับ แคบอีกต่างหาก ไม่นุ่มสบาย ไม่เหมาะกับคนถวิลหาความนุ่มสบาย แต่สำหรับผมนี่ ถ้าเทียบกับ X1แล้วผมไปQ3แบบคิดไม่เยอะเลยครับ

ออนไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 09:26:02 »
ไม่เคยลอง Q3 แต่เคย UX คุณลองไปนั่งเบาะหลังแล้วใช้มั่ยครับ? มันแคบมากๆนะ.

ใน segment นี้เบาะหลังมันแคบทุกรุ่นเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2021, 09:29:18 โดย KTNPRR »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 09:32:09 »
q3 กระเด้งสุดใจครับ แข็งและแคบ อัตราเร่งโดนใจกว่า ux เฟริมกว่า แต่ option โหลยโท่ยถ้าเทียบกับราคา

ux กระเด้งน้อยกว่า แต่มิติตัวถังเล็กเก็บของแทบไม่ได้ เหมือนใช้รถมินิท้ายแคบจนงง ส่วน option เยอะกว่า ที่นั่งสบายกว่าเพราะเบาะใหญ่ คนนั่งหลังเหมือนอยู่ในถ้ำไปเลย

ความเงียบไม่แพ้กันเลยครับ เพราะเสียงเข้าพอกันแยกไม่ออก

ถ้าไหว ux ตัว grand lux แนะนำขยับขึ้นไปอีกคลาสเถอะครับ 2 ตัวนี้ city car entry เรื่องความเงียบและความนุ่มไม่ตอบโจทย์เลย พอดีที่ไทยทำราคามาสูงราคามันเลยไม่เหมือน entry

ผมชอบทั้ง lexus audi bmw นะ แต่จะตอบโจทย์แนะนำ glc ดีกว่า หักส่วนลดอาจจะพอๆกับ ux เลยแค่ไม่ได้ adaptive cruise

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 10:00:58 »
เคยลองขับ Q3 40tsfi ขับ4 ฟินมากครับ เล่นซะเคลิ้มเลย กลับมาอ้อนขอวีซ่ากับภรรยาเลยครับ ขนาดผมเป็นบิมเมอร์
แต่ช่วงล่างหนึบเฟอร์มนะครับ แคบอีกต่างหาก ไม่นุ่มสบาย ไม่เหมาะกับคนถวิลหาความนุ่มสบาย แต่สำหรับผมนี่ ถ้าเทียบกับ X1แล้วผมไปQ3แบบคิดไม่เยอะเลยครับ

เคยดูรีวิวใน Youtube เขาบอกว่า Q3 ไม่กระด้างเลย นุ่มด้วยครับ ^^'

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 10:11:11 »
q3 กระเด้งสุดใจครับ แข็งและแคบ อัตราเร่งโดนใจกว่า ux เฟริมกว่า แต่ option โหลยโท่ยถ้าเทียบกับราคา

ux กระเด้งน้อยกว่า แต่มิติตัวถังเล็กเก็บของแทบไม่ได้ เหมือนใช้รถมินิท้ายแคบจนงง ส่วน option เยอะกว่า ที่นั่งสบายกว่าเพราะเบาะใหญ่ คนนั่งหลังเหมือนอยู่ในถ้ำไปเลย

ความเงียบไม่แพ้กันเลยครับ เพราะเสียงเข้าพอกันแยกไม่ออก

ถ้าไหว ux ตัว grand lux แนะนำขยับขึ้นไปอีกคลาสเถอะครับ 2 ตัวนี้ city car entry เรื่องความเงียบและความนุ่มไม่ตอบโจทย์เลย พอดีที่ไทยทำราคามาสูงราคามันเลยไม่เหมือน entry

ผมชอบทั้ง lexus audi bmw นะ แต่จะตอบโจทย์แนะนำ glc ดีกว่า หักส่วนลดอาจจะพอๆกับ ux เลยแค่ไม่ได้ adaptive cruise
เสียงเข้าพอกัน หมายความว่า ไม่เงียบเท่าไรหรือครับ ในใจอยากได้ความเงียบประมาณ W212 หรือ F10 ขึ้นไป
ความนุ่มก็ไม่โอเคเลยนะครับ จะไป GLC เคยอ่านๆ ไม่เคยลอง เขาว่าเเข็ง ส่วนตัวก็นั่งกัน 2 คน ครับ อยากได้รถที่ไม่ใหญ่มาก ทัศนวิสัยดีขึ้นมาหน่อย

ขอบคุณมากครับ ได้แนวคิดไปลองรถอีกทีครับ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 10:38:15 »
ตอบได้ในฐานะที่เคยหา suv ขนาดเล็กให้ภรรยาช่วงก่อนโควิดรอบนี้นะครับ ตอนนั้นลองไปทั้ง X1 Q3 แล้วก็ UX ผมกับแฟนไม่ได้เป็นคนใสใจรายละเอียดเรื่อง feeling การขับเยอะขนาดนั้นเพราะฉะนั้นเป็นความรู้สึกล้วนๆนะครับ

X1-กลางๆไม่เด้งมากซึ่งแอบแปลกใจเพราะประสบการณ์ BM ส่วนใหญ่จะแข็งพอสมควร ห้องโดยสารกว้างครับผมลองนั่งข้างหลังให้แฟนขับก็สบายๆ
UX-นุ่มสบายเงียบสุด ถ้าเป็นคนชอบความนุ่มสบายไม่เน้นขับเร็วผมว่า UX ตอบโจทย์มากๆๆๆ แต่ข้างหลังก็แคบเหมือนกันแบบรู้สึกได้เลยเมื่อเทียบกับ X1
Q3-แข็งนิดๆนะครับ ถ้าคนไม่เคยขับ SUV หรือผู้หญิงอย่างแฟนผมบ่นนิดๆด้วย แต่ส่วนตัวผมว่าก็ไม่ขนาดนั้นแต่ก็ถือว่าไม่ได้นุ่มสบาย เน้นขับสนุกๆมากกว่า ข้างหลังนั่งไม่ค่อยสบายนะครับ

แต่ตอนนี้เหมือนจะตัด UX ออกไปก่อนเพราะข้างหลังแคบพอสมควร เดี๋ยวว่าจะลอง GLA progressive อีกอันแล้วค่อยตัดสินใจกันครับแต่แนะนำให้ไปลองก่อนครับเพราะฟังคนอื่นมาก็แบบนึง ลองขับเองก็อีกแบบนึงครับ ส่วนเรื่องเงียบ UX ชนะขาดครับถ้าเน้นแค่คนขับกับคนนั่ง 2 คนผมว่า UX นี่ เหมาะมาก แต่ของผมมีลูกมีพี่เลี้ยงแล้วก็ปู่ย่าตายายโดยสารด้วย ห้องโดยสารด้านหลังเลยมีผลพอสมควรครับ 

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 11:01:16 »
ส่วนตัวก่อนที่จะถอย XC60 นั้น  ได้ไปลอง GLC ก่อนแล้วไม่รู้สึกว่านุ่มสบายเท่าไหร่เลยครับ  ถ้านั่งแค่สองคน  แนะนำให้ไปลอง Volvo XC40 ใหม่ดูอีกคัน  อาจจะถูกใจครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 11:44:41 »
Lexus UX ภายในห้องโดยสารเหมือนจะแคบกว่า Audi Q3

เพราะว่า Lexus UX ใช้แพลตฟอร์มร่วมกับ Toyota C-HR ทำให้ภายในรู้สึกแคบ
ผมเคยลองนั่งมาแล้ว เมื่อ 2 ปีที่แล้ว

ถ้าชอบภายในกว้างๆ นั่งสบายๆ เลือก Q3 ครับ
แต่ถ้าเลือกรุ่น Sportback เบาะแถวหน้าสบายๆ แต่เบาะแถวหลังจะรู้สึกแคบๆเหมือน Lexus UX

แต่ถ้าชอบที่ดีไซน์ อะไหล่ทนทานแบบ Toyota ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก ประหยัดน้ำมัน เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม รักษ์โลก
เลือก Lexus UX ครับ เพราะมีตัวเลือก 2 แบบ คือ
Hybrid กับ EV ครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 12:39:45 »

ใน segment นี้เบาะหลังมันแคบทุกรุ่นเลยนะครับ

เข้าใจครับ แต่ UX นี้แคบสุดๆๆเลยนะครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 13:12:02 »

เคยดูรีวิวใน Youtube เขาบอกว่า Q3 ไม่กระด้างเลย นุ่มด้วยครับ ^^'
ผมว่าไม่นุ่มนะครับ ออกไปทางหนึบ พอๆกับ X1เลยครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 20:32:55 »
ผมเทียบมาแล้วครับ
GLA X1 Q3 UX250

UX ภายในดีสุด เงียบสวย นุ่มสบายสุด แต่คุณต้องใช้แค่ 2 คน และแทบไม่เก็บของอะไรเลย ซึ่งผมติดทิ้งคันแรก เพราะ SUV ที่แทบจะเก็บของอะไรไม่ได้เลย ในราคาขนาดนั้น และก็ลุยอะไรไม่ได้มาก ไปเอาเก๋งน่าจะเหมาะกว่า

Q3 ส่วนตัวชอบทุกอย่าง แต่เครื่องแรงน้อยไปหน่อย แอบอืด แล้วก็กินจุเกินไปนิดๆ บวกกับศูนย์บริการน้อย แล้วน้องผมใช้เป็นคันหลักด้วย ถ้าต้อง Service อาจจะมีปัญหาได้

GLA ขับกลางๆ ได้ความตราดาว ขับไปจอดก็จะดูรวยๆหน่อย ภายในด้านหน้าโอเคมาก ด้านหลังงกออฟชั่นสุดๆ ตัดทิ้งเพราะไม่มี Auto Liftgate กับวัสดุหุ้มเบาะที่ดูแลยาก

สุดท้ายด้วยหลายๆปัจจัยเลยมาเอา X1 ด้วยราคาหลังส่วนลดแล้วถูกที่สุด ออฟชั่นที่ต้องใช้มีครบ แถมไม่ต้องจ่ายค่าดูแลอีก 5 ปียาวๆ เครื่องแรงแถมประหยัด ช่วงล่างตัว LCI Xline ที่ไม่ได้แข็งมาก (แต่ผมว่าแข็งสุดใน 4 แบรนด์นะ) กับข้อเสียคือภายในเชยมาก เชยกว่าใครเพื่อน แต่ภายนอกก็พอไหวอยู่ บวกกับข้อเสนอและทางเลือกในการผ่อนที่สะดวกและหลากหลาย เลยมาจบที่ X1 ครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 10:56:15 »
ผมเทียบมาแล้วครับ
GLA X1 Q3 UX250

UX ภายในดีสุด เงียบสวย นุ่มสบายสุด แต่คุณต้องใช้แค่ 2 คน และแทบไม่เก็บของอะไรเลย ซึ่งผมติดทิ้งคันแรก เพราะ SUV ที่แทบจะเก็บของอะไรไม่ได้เลย ในราคาขนาดนั้น และก็ลุยอะไรไม่ได้มาก ไปเอาเก๋งน่าจะเหมาะกว่า

Q3 ส่วนตัวชอบทุกอย่าง แต่เครื่องแรงน้อยไปหน่อย แอบอืด แล้วก็กินจุเกินไปนิดๆ บวกกับศูนย์บริการน้อย แล้วน้องผมใช้เป็นคันหลักด้วย ถ้าต้อง Service อาจจะมีปัญหาได้

GLA ขับกลางๆ ได้ความตราดาว ขับไปจอดก็จะดูรวยๆหน่อย ภายในด้านหน้าโอเคมาก ด้านหลังงกออฟชั่นสุดๆ ตัดทิ้งเพราะไม่มี Auto Liftgate กับวัสดุหุ้มเบาะที่ดูแลยาก

สุดท้ายด้วยหลายๆปัจจัยเลยมาเอา X1 ด้วยราคาหลังส่วนลดแล้วถูกที่สุด ออฟชั่นที่ต้องใช้มีครบ แถมไม่ต้องจ่ายค่าดูแลอีก 5 ปียาวๆ เครื่องแรงแถมประหยัด ช่วงล่างตัว LCI Xline ที่ไม่ได้แข็งมาก (แต่ผมว่าแข็งสุดใน 4 แบรนด์นะ) กับข้อเสียคือภายในเชยมาก เชยกว่าใครเพื่อน แต่ภายนอกก็พอไหวอยู่ บวกกับข้อเสนอและทางเลือกในการผ่อนที่สะดวกและหลากหลาย เลยมาจบที่ X1 ครับ

ขอบคุณครับ