ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องแอร์ไฟร์แต่งใช้ได้จริงไหม  (อ่าน 2071 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
กล่องแอร์ไฟร์แต่งใช้ได้จริงไหม
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 11:03:21 »
พวกปลั๊กต่อคั่นหรือกล่องพ่วงแอร์โฟร์แต่ง มันใช้ได้จริงไหมครับ มีท่านใดเคยลองบ้าง เห็นเคลมว่าเปิดลิ้นได้ 100% ปิด egr ได้ด้วย มันจริงหรือครับ ?

ออฟไลน์ Turin

Re: กล่องแอร์ไฟร์แต่งใช้ได้จริงไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 12:53:51 »
ใน ecu ของรถ จะมีตาราง adjust อยู่ว่าถ้าอุณหภูมิอากาศเข้าเครื่องเป็นเท่านี้ให้ลดไฟลงเท่าไหร่ เพื่อป้องกันการเขก ยิ่งอากาศร้อน ยิ่งเสี่ยงเขก แต่การลดไฟทำให้แรงน้อยลง รวมถึงอาจจะมีตารางชดเชยอื่นๆที่อิงอุณหภูมิอากาศเข้าเครื่อง ... สายพ่วงที่ขายกันหลักๆคือหลอกว่าอากาศเย็นกว่าความจริง ทำให้ ecu สั่งให้ใช้องศาไฟที่ aggressive กว่าที่ออกแบบไว้เดิม มันจึงแรงขึ้น*.... ถามว่ามีผลเสียไหม ก็ลองชั่งใจดูครับ หลักๆมันคือการลด safety margin ลงน่ะครับ

* จะเรียกว่าแรงขึ้นก็ไม่ถูก เรียกว่าแรงประมาณขับรถตอนเช้าๆวันอากาศเย็นๆน่ะครับ อาจจะได้ม้ากลับมาสัก 1-2 ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2021, 08:58:33 โดย Turin »

ออฟไลน์ Darkart

Re: กล่องแอร์ไฟร์แต่งใช้ได้จริงไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 20:13:25 »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 06:17:31 »
ถ้าจะตกแต่งแนะนำเป็นแบบ ดึงไฟล์ข้อมูลในกล่อง ออกมาแก้ครับ หรือ ถ้ากล่องตัวนั้นพวกโปรแกรมเมอร์เขายังเจาะกันไม่ได้ ก็หาพวกที่เป็นกล่องพ่วง ที่เขาจะแก้ไขบางหน้าที่จำเป็นทำเอาครับ

และอีกอย่างที่ผมเคยทำแล้วได้ผลดี ก็พวกเรื่อง a/f ratio ครับ ลองศึกษาเรื่องพวกนี้ไว้ด้วยนะครับ เห็นว่า น้ำมัน แต่ละประเภท a/f ratio จะไม่เหมือนกัน

แต่จากที่ทำมา ถ้าปรับ a/f ratio ได้ตามเกณฑ์ของเขา จะขับสนุกลื่นๆพุ่งๆดีครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN