ผู้เขียน หัวข้อ: QC ยางมิชลินเดี๋ยวนี้ดรอปลง?  (อ่าน 6457 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
QC ยางมิชลินเดี๋ยวนี้ดรอปลง?
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 11:21:20 »
พอดีเพิ่งได้รอบเปลี่ยนยาง ได้ลอง pilot sport 4 ซึ่งมองจากตาเปล่า การเก็บรายละเอียดงานดูแย่กว่าสมัย pilot sport 3 เยอะมาก เหมือนลดต้นทุน อีกทั้งต้องถ่วงตะกั่วเยอะกว่ายางเดิมมากๆ คือถ้าเป็นแบบนี้คราวหน้าเลิกคบกับเจ้านี้แน่ๆ อุตส่าห์เป็นลูกค้ามายาวนาน ใครเจอแบบนี้กันบ้าง

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: QC ยางมิชลินเดี๋ยวนี้ดรอปลง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 11:59:50 »
ผมเจอคือยางไม่กลมครับ จนถ่วงชดเชยไม่ไหว กับ pilot 4

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
Re: QC ยางมิชลินเดี๋ยวนี้ดรอปลง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 13:00:31 »
ใช้มิชลินมาหลายสิบปี ตั้งแต่ Certis, MXTE ล่าสุดหยุดแค่ Primacy LC รู้สึกว่า ยางแข็งไว ราคาโด่งเกิน หันมาคบ YOKOHAMA AE 50  2 ชุดแล้ว รู้สึกคุ้มราคากว่า ทนทานกว่านิดๆ แต่อาจจะไม่นุ่มเท่า แต่พอรับได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2021, 13:18:25 โดย Nuiiii »

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 13:16:42 »
เจอเหมือนกัน PS4  235/40/18 ถ่วงเต็มล้อ วิ่งสั่นๆ
ทนใช้อยู่ปีนึง หมื่นโล ขายไปพร้อมล้อ
ย้ายมา BS t005a นิ่งกว่าเยอะ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 13:21:43 »
ยางไม่กลม อันนี้ต้องไปดูร้านที่ติดตั้งว่าเก็บยังไง เพราะถ้าเก็บไม่ดี เช่นมีการรัดยาง แบบนี้สามารถทำให้ยางไม่กลมได้.

ปล.ผมยังเชื่อ QC โรงงาน แต่ระหว่างทางจนถึงมือคนใช้ อันนี้ไม่แน่ใจ
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 13:37:12 »
เจอเหมือนกัน Pilot Sport 4 / Lattitude Sport 3

- แปะตะกั่วเยอะมาก
- ถ่วงไม่ค่อยจะลง ลงแล้วก็ยังสั่นเบาๆ
- จอดนาน มีสั่น ต้องวิ่งหลักพันกม.ถึงจะปกติ

ทีแรก คิดว่า เพราะล้อติดรถไม่ดี เปลี่ยนล้อ Lenso ก็อาการเดิม จนเปลี่ยนยางทิ้ง อาการหาย ตะกั่วแปะนิดเดียว ทั้งที่ ร้านก็ร้านเดิม เครื่องถ่วงเดิม คนถ่วงก็ยังคนเดิม

ผมเลิกคบไปนานละ .. บ่นใหม่ๆ คนชอบว่า ผมเรื่องเยอะ 55+

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 14:24:31 »
คิดว่าเป็นคนเดียว และคิดว่าคิดไปเองว่า ยางมิชลินมันยังไงๆแล้วนะช่วงหลังๆเนี่ย

ตอนนี้เป็นทีม Goodyear ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 14:36:53 »
ยางไม่กลม อันนี้ต้องไปดูร้านที่ติดตั้งว่าเก็บยังไง เพราะถ้าเก็บไม่ดี เช่นมีการรัดยาง แบบนี้สามารถทำให้ยางไม่กลมได้.

ปล.ผมยังเชื่อ QC โรงงาน แต่ระหว่างทางจนถึงมือคนใช้ อันนี้ไม่แน่ใจ

อันนี้ร้านยางอ้างว่าเก็บดีมีมาตรฐาน แต่ยางที่มีปัญหาเป็นแค่เส้นเดียว แล้วดูท่าจะเคลมไม่ได้ด้วยแน่ๆ คราวหน้าคงหนีไป T005ไม่ก็ S007 แล้วละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2021, 14:48:23 โดย TeslaX »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 14:50:18 »
ยางติดรถป้ายแดงผมเป็น มิชลิน หลังจากนั้น ก็ไม่อยากใช้อีกเลยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 14:58:36 »

อันนี้ร้านยางอ้างว่าเก็บดีมีมาตรฐาน แต่ยางที่มีปัญหาเป็นแค่เส้นเดียว แล้วดูท่าจะเคลมไม่ได้ด้วยแน่ๆ คราวหน้าคงหนีไป T005ไม่ก็ S007 แล้วละ

ของผม ทั้ง Pilot Sport 4 และ Lattitude Sport 3 ... คนละร้านกัน และ ทั้ง 2 ร้านยืนยันว่า สั่งตรงมาจาก บริษัท มิชลิน เลย ครับ สั่งหลังจากผมวางมัดจำ

อาการนี้ ผมเจอใน Toyo T1 Sport SUV แต่เจอแค่เส้นเดียว ถ่วงยาก แปะตะกั่วเยอะ ให้ร้านดู 3 ร้าน ทุกร้านก็บอกว่า ปัญหาจากยาง ถึงขั้น ให้อีกร้านถอดประกอบใหม่ ก็ไม่หายครับ นี่ก็ลาขาด เหมือนกัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 15:30:54 »

ของผม ทั้ง Pilot Sport 4 และ Lattitude Sport 3 ... คนละร้านกัน และ ทั้ง 2 ร้านยืนยันว่า สั่งตรงมาจาก บริษัท มิชลิน เลย ครับ สั่งหลังจากผมวางมัดจำ

อาการนี้ ผมเจอใน Toyo T1 Sport SUV แต่เจอแค่เส้นเดียว ถ่วงยาก แปะตะกั่วเยอะ ให้ร้านดู 3 ร้าน ทุกร้านก็บอกว่า ปัญหาจากยาง ถึงขั้น ให้อีกร้านถอดประกอบใหม่ ก็ไม่หายครับ นี่ก็ลาขาด เหมือนกัน

อันนี้เส้นที่มีปัญหาแปะตะกั่วเยอะมาก เห็นครั้งแรกตกใจเลย ร้านที่ทำให้ก็บอกมีปัญหากับยางแน่ๆ ตอนนี้ทำใจละ เอาเป็นค่อยๆขับไม่เร็วประหยัดน้ำมันละกัน 5555

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 15:50:53 »
PS4 ผมเคยใช้กับรถที่บ้านคันนึงช่วง 2017-2018 ก้พอได้นะครับแต่ก้ไม่ได้ดีงามอะไรมาก ได้ตรงเป็นยาง

Sport ที่นุ่ม อันนี้เทียบจริงๆกับ AE51 รถที่บ้านพึ่งใช้ไปชุดนึง40000km เปลี่ยนไปแล้ว ผมว่า AE51

จะดูดีกว่าด้วยการเกาะไม่แพ้และอายุการใช้งานดูจะสู้ps4ได้สบายครับ ถ้าจะใช้michelin คงต้องใช้ยาง

ตัวผลิตในยุโรปหรืออเมริกามั้งครับ รถผมเองใช้ PS4S ขอบ 19 มา 3 ชุดแล้ว โดยรวมก้ดีนะครับแต่จริงๆ

ก้ไม่ได้เทพอะไรมากมาย ยังไงแก้มมันก้เน้นนุ่มไปนิดสำหรับยางที่ว่าเป็นยางperformance รถผมแค่ 200-

210 แรงม้าที่ล้อ ผมขับเต็มๆดู ผมว่า ps4s ได้เต็มที่ก้สำหรับรถไม่เกิน 300 ม้าที่ล้อ ถ้ามากกว่านั้นก้เริ่มจะ

ย้วยไปผมว่า แต่เห็นรถ 400-600 ม้าหลายคันใช้นะ ก้ไม่รู้เหมือนกัน ที่ผมยังใช้เพราะถ้าเทียบกับ p zero

ยังไงpilot 4s ก้ใช้ได้นานกว่าและการเกาะก้ไม่แพ้ครับ ส่วน BS S007a ในไทยไม่มีขนาดที่ผมใช้

แต่ล่าสุดมี ร้านบางร้านเอา BS Potenza sport เข้ามาเองแล้วครับ ส่วนใหญ่ยางตัวนี้ผลิต poland &

Italy ครับ มีขนาดที่ผมใช้ด้วย เสียดายพึ่งเปลี่ยนไป คราวหน้าถ้ายังมีรุ่นนี้จะลองครับ จขกท. ลองดูครับ

Potenza sport มีบางร้านนำเข้ามาเอง ผมอ่านรีวิวในuk ไม่แพ้ ps4s ครับ น่าลองเลยล่ะ ผมเบื่อ

BS เมืองไทยชอบเอายางเข้ามาแบบเงื่อนไขเยอะในกลุ่มperformance ขนาดมีไม่เยอะ เพราะจริงๆแล้วที่

เคยใช้มา ผมว่า BS การใช้งานโดยรวมดูจะดีกว่า Michelin  ผมนี่ก้ใช้ๆไปเพราะมันโอเคสุดในsize

ที่ผมใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2021, 15:55:46 โดย AkE »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 16:17:11 »
เด็กอ้วน ผมใช้ชุดสุดท้ายคือ 3ST คลับคลาว่า ใช้ได้ราวๆ 2 ปี ยางแตกลายงา ทั้งที่วิ่งแค่ราวๆ 30,000 ก.ม. เอง หลังจากนั้นก็ใช้ยี่ห้ออื่นมาโดยตลอด
ส่วนตัวยาง ผมชอบ BS มากสุดละ ผมว่ามันทนดี แต่ก็แลกมากับเสียงรบกวนหน่อย แต่หลังๆราคาโดดไปไกลเกิ้น

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 19:01:39 »
ยาง sport ถ้าไม่ใช่ p zero / ps4s

ไปตัวไหนดีครับ ปกติ วนใช้อยู่ 2ตัวนี้

ออนไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 20:28:52 »
ใช้ PS4 มาสองชุดยังไม่เจอนะ แต่จากที่อ่านๆรู้สึกดีใจที่รอบนี้เปลี่ยนมาใช้ AD08R แทน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 21:15:22 »
ยาง sport ถ้าไม่ใช่ p zero / ps4s

ไปตัวไหนดีครับ ปกติ วนใช้อยู่ 2ตัวนี้
Bridgestone Potenza sport มีบางร้านนำเข้ามาเอง และ Bridgestone S007a ครับ

แต่ตัวแรกจะเกาะดีกว่า

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 23:27:12 »

Bridgestone Potenza sport มีบางร้านนำเข้ามาเอง และ Bridgestone S007a ครับ

Bridgestone Potenza sport = S001 เดิมมั้ยครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 07:38:46 »

Bridgestone Potenza sport = S001 เดิมมั้ยครับ
ใช่ครับ ถ้าใน UK เค้าบอกว่าแบบนั้น แต่ในไทย พยายามบอกว่า S007a มาแทน S001

ตัวผมเองก้ยังไม่ได้ลองทั้งคู่เลยบอกไม่ได้ แต่ดูจากลักษณะหน้ายางและราคาแล้ว Potenza sport ถ้าเรื่อง

Performance ผมเชื่อว่าดูดีกว่า S007a พอสมควรแน่

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 07:51:20 »
จะเปลี่ยนยาง civic fc ระหว่าง primacy4 กับ t005a
ลังเลเลยครับ หลายเสียงไปทางตะพานหิน แต่เราต้องการนุ่ม
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 09:24:29 »
น่าจะเป็นเฉพาะรุ่น  ps4 หรือเปล่าครับ เพราะปีที่แล้ว ช่วง เมษา - พค. ลดราคาลงเยอะเลย ???

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 10:01:02 »
ของเดิมก็แย่แล้วนะ นี่แย่กว่าเดิมอีกเหรอครับ

ที่ผมเคยเจอเมื่อก่อนคือ เหินน้ำ บวม ระเบิด ฝังใจมาตลอดเลย

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 11:37:50 »
ยาง Bridgestone ในช่วงนี้ ประสิทธิภาพในการขับขี่ในภาพรวม บางรุ่นเริ่มดีกว่า Michelin ครับ แต่เกือบเท่า Pirelli และ Continental ครับ

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 15:14:29 »
พี่งเปลี่ยนยางให้ bmw f30 จากยางติดรถ pirelli p7 มา ps4 zp made in italy ยาง runflat รู้สึกว่านุ่มเงียบกว่า p7 ครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 16:13:15 »
ไม่ทราบว่า ที่บ่นๆ กันนี่ ... เป็นเส้นที่ผลิตในไทยหรือเปล่าครับ  หรือว่า ผลิตจากที่อื่น

?? ??

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 22:30:30 »
ทำไมเวลา product คุณภาพไม่ได้มาตรฐาน มีแต่คนโทษ QC ห่วย
- Product Design มันมาแบบนี้ QC จะไปปรับ formulation เองได้เหรอ
- Defects มันก็มาจาก deviation ของ production process, QC อาจจะมีส่วนบ้างในเรื่องของ Point of Escape

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2021, 10:03:57 »
ไม่ทราบว่า ที่บ่นๆ กันนี่ ... เป็นเส้นที่ผลิตในไทยหรือเปล่าครับ  หรือว่า ผลิตจากที่อื่น

?? ??

PS4 ผลิตไทย ถ่วงยาก 2 ปีกว่า 3 หมื่นกม. แตกลายงา ทุกเส้น

Lattitude sport 3 ผลิตโปแลนด์ ถ่วงยาก ตอนนี้ 2 ปี 7 เดือน ยังไม่แตกลายงา แต่ถ้าจอดนาน ไม่ค่อยได้วิ่ง รถจะวิ่งเหมือนยางไม่กลม ต้องใช้ไปพัน สองพัน กม. ถึงจะปกติ

...........

จริงๆ เทียบรุ่นต่อรุ่น

Bridgestone Performance เค้าดีกว่าแยะ มานานแล้วนะ ในแง่ การทรงตัว การรีดน้ำ ความทนทาน แต่ในแง่ ความนุ่มนวล ความเงียบ อันนี้ก็สู้ Michelin ไม่ได้มา แต่ไหนแต่ไร เช่นกัน

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2021, 12:05:09 »
PS4 ผมเคยใช้กับรถที่บ้านคันนึงช่วง 2017-2018 ก้พอได้นะครับแต่ก้ไม่ได้ดีงามอะไรมาก ได้ตรงเป็นยาง

Sport ที่นุ่ม อันนี้เทียบจริงๆกับ AE51 รถที่บ้านพึ่งใช้ไปชุดนึง40000km เปลี่ยนไปแล้ว ผมว่า AE51

จะดูดีกว่าด้วยการเกาะไม่แพ้และอายุการใช้งานดูจะสู้ps4ได้สบายครับ ถ้าจะใช้michelin คงต้องใช้ยาง

ตัวผลิตในยุโรปหรืออเมริกามั้งครับ รถผมเองใช้ PS4S ขอบ 19 มา 3 ชุดแล้ว โดยรวมก้ดีนะครับแต่จริงๆ

ก้ไม่ได้เทพอะไรมากมาย ยังไงแก้มมันก้เน้นนุ่มไปนิดสำหรับยางที่ว่าเป็นยางperformance รถผมแค่ 200-

210 แรงม้าที่ล้อ ผมขับเต็มๆดู ผมว่า ps4s ได้เต็มที่ก้สำหรับรถไม่เกิน 300 ม้าที่ล้อ ถ้ามากกว่านั้นก้เริ่มจะ

ย้วยไปผมว่า แต่เห็นรถ 400-600 ม้าหลายคันใช้นะ ก้ไม่รู้เหมือนกัน ที่ผมยังใช้เพราะถ้าเทียบกับ p zero

ยังไงpilot 4s ก้ใช้ได้นานกว่าและการเกาะก้ไม่แพ้ครับ ส่วน BS S007a ในไทยไม่มีขนาดที่ผมใช้

แต่ล่าสุดมี ร้านบางร้านเอา BS Potenza sport เข้ามาเองแล้วครับ ส่วนใหญ่ยางตัวนี้ผลิต poland &

Italy ครับ มีขนาดที่ผมใช้ด้วย เสียดายพึ่งเปลี่ยนไป คราวหน้าถ้ายังมีรุ่นนี้จะลองครับ จขกท. ลองดูครับ

Potenza sport มีบางร้านนำเข้ามาเอง ผมอ่านรีวิวในuk ไม่แพ้ ps4s ครับ น่าลองเลยล่ะ ผมเบื่อ

BS เมืองไทยชอบเอายางเข้ามาแบบเงื่อนไขเยอะในกลุ่มperformance ขนาดมีไม่เยอะ เพราะจริงๆแล้วที่

เคยใช้มา ผมว่า BS การใช้งานโดยรวมดูจะดีกว่า Michelin  ผมนี่ก้ใช้ๆไปเพราะมันโอเคสุดในsize

ที่ผมใช้

ว่าจะเปลี่ยน Potenza sport ไซส์ 235/45R18 พอดีเลยครับ ราคาไม่ต่างกับยางรุ่นธรรมดาๆ ผลิตไทยเลยครับ
Made in Italy ด้วย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2021, 12:29:57 »

ที่ผมใช้

ว่าจะเปลี่ยน Potenza sport ไซส์ 235/45R18 พอดีเลยครับ ราคาไม่ต่างกับยางรุ่นธรรมดาๆ ผลิตไทยเลยครับ
Made in Italy ด้วย

ลองไปอ่านดูยางตัวนี้พอเทียบกับพวก p zero ได้เลยทั้งๆที่ราคาถูกกว่าเยอะ เมื่อไหร่ไทยจะเอามาขายแบบจริงๆจังๆ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2021, 20:15:29 »

?? ??

PS4 ผลิตไทย ถ่วงยาก 2 ปีกว่า 3 หมื่นกม. แตกลายงา ทุกเส้น

Lattitude sport 3 ผลิตโปแลนด์ ถ่วงยาก ตอนนี้ 2 ปี 7 เดือน ยังไม่แตกลายงา แต่ถ้าจอดนาน ไม่ค่อยได้วิ่ง รถจะวิ่งเหมือนยางไม่กลม ต้องใช้ไปพัน สองพัน กม. ถึงจะปกติ

...........

จริงๆ เทียบรุ่นต่อรุ่น

Bridgestone Performance เค้าดีกว่าแยะ มานานแล้วนะ ในแง่ การทรงตัว การรีดน้ำ ความทนทาน แต่ในแง่ ความนุ่มนวล ความเงียบ อันนี้ก็สู้ Michelin ไม่ได้มา แต่ไหนแต่ไร เช่นกัน

Latitude Sport 3 Made in France ใน CX-5 ผม 3 ปี แตกลายงาตรงขอบละครับ แต่ตรงกลางยังดีอยู่
แล้วก็พอไปสลับยาง ร้านบอกถ่วงยากเหมือนกัน ได้ตะกั่วมาเต็ม :'(

แต่อีกรุ่น Pilot Sport 4 SUV Made in Thailand ใน XC60 เปลี่ยนมาเกือบ 2 ปียังดีอยู่ทุกอย่าง
แต่คันนี้ขับน้อย สองปีหมื่นโล คงเอามาเป็นบรรทัดฐานยาก

ตอนแรกคิดว่าถึงคิว V60 คงเอา Pilot 4/4S แน่ๆ ตอนนี้เริ่มลังเล อาจจะกลับไปหา Bridgestone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2021, 20:19:44 โดย PREM »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 12:17:53 »
ผมใช้primacy4กับซีวิคhb
และใช้primacy suv กับเลกซัสnx
ยังไม่พบปัญหาอะไร ยางนุ่มเงียบจริงๆ ใช้แล้วชอบกว่าโยโกและบริดสโตนของเดิม
แต่เพิ่ง6เดือน ขอดูตอนครบปีว่าคุณภาพจะตกลงมากไหม
แต่สมัยใช้วอลโว่เมื่อ20ปีก่อนเคยใช้pilotsportแตกลายงาหลังใช้ไปปีกว่า เลยเลิกใช้มิชลินไปนาน
เพิ่งลองกลับมาใช้primacyก็ชอบนะครับ
ปล.ผมซื้อที่ไทรพลัส การเก็บดีและสต็อคหมุนเวียนเร็ว