ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ๆยังจำเป็นต้องปิดปุ่ม A/C เร่งพัดลมแรงๆเพื่อไม่ให้แอร์เหม็นอับอยู่มั้ยครับ  (อ่าน 6035 ครั้ง)

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
ผมใช้ CRV ตัวล่าสุดอยู่ ไม่ได้ปิด A/C ก่อนถึงบ้านเลย แอร์ตอนเปิดเริ่มเหม็นอับ รถรุ่นใหม่ๆยังจำเป็นต้องทำแบบนี้มั้ยครับ และอาการแบบนี้เปลี่ยนกรองแอร์จะช่วยได้หรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
hrv ตอนอยู่ในประกันใช้กรองแอร์ศูนย์มีกลิ่นเหม็นอับตลอด พอเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นก็ไม่มีกลิ่นอีกเลยครับ

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
จะรถใหม่ๆหรือรถรุ่นเก่า ยังใช้ระบบแอร์เหมือนๆกันครับ
คือมีแผงคอยล์เย็นและแผงคอยล์ร้อน
เปลี่ยนกรองแอร์ช่วยได้บ้าง แต่หลักๆกลิ่นอับมาจากแผงคอยล์เย็นครับ ต้องล้างครับ
ส่วนการเปิด AC (ปิดการทำงานคอมเพรสเซอร์) จะช่วยให้แผงคอยล์เย็นไม่สกปรกมาก ช่วยลดกลิ่นอับได้ครับ

ปล. ใช้รถมา 3 คัน ผมก็ไม่เคยปิดเลยนะ

ออฟไลน์ Tien.W

จำเป็นไหม ? ไม่รู้แฮะ

แต่ผมทำจนเป็นนิสัยไปละ กับ รถทุกคัน ก่อนเลี้ยวเข้าหมู่บ้าน ก็กดปิด AC พอถึงบ้าน กว่าจะเปิดประตูรั้ว กว่าจะถอยเข้าบ้าน ก็พอดี ลมแห้ง ละ

...............

กรองแอร์

Pulsar ตอนใช้ กรองศูนย์ติดรถมา มีกลิ่นอับ หลังออกรถมา 3 เดือน

สั่ง sakura มาลอง หายไปไม่กี่อาทิตย์ก็กลับมา

ดีไซน์กรอง ส่งให้ทาง Hepa ผลิตให้ ... พอได้มา อาการหายเลย จะเจออีกที ก็ตอนจะครบปี (ปกติ เปลี่ยนปีละครั้ง รถวิ่ง หมื่นกม.) จะมีกลิ่นอับ เป็นอันรู้กันว่า ต้องเปลี่ยนกรอง น่ะครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
ลองเปลี่ยนกรองแอร์ดูก่อนครับ ว่ากลิ่นอับหายไหม
ส่วนวิธีปิดa/c แล้วเร่งลมแรง สามารถทำได้ครับ ยิ่งส่งผลดี เพื่อการไล่ความชื้นในตู้แอร์ แต่ไม่จำเป็นต้องทำทุกครั้งก็ได้ครับ ทำเวลาที่สะดวกก็ได้ (แต่ผมทำทีไร เมียบอกลำคาญทุกที) :'(

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เคยตั้งใจว่าจะทำ
เพราะทำยังไงก็ดีกว่าไม่ทำ
แต่สุดท้าย ลืมทำทุกททีที่ใช้รถ

ตอนนี้ก็เลยนึกได้ก็ทำ นึกไม่ได้ก็ไม่ทำ มีกลิ่นค่อยว่ากัน

แต่กรองแอร์ปกติผมเปลี่ยนทุก 20,000 km ตามผู้ผลิตกำหนด
ไม่เจออับ แต่เจอเปื่อยขาดในขณะที่ยังไม่ถึง 20,000 ดีด้วย เลยต้องรีบเปลี่ยนก่อนหน้า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Newhang

ปัจจุบันผมไม่ทำครับ แต่ผมเคยเปลี่ยนทั้งกรองแอร์ hepa แท้และปิด acเป่าก่อนถึงที่หมาย
ของหลายอย่างที่ผมเคยลองและทำในอดีต สุดท้ายผมเจอว่ามันไม่ใช่เรื่องสำคัญกับชีวิตเลยและบางอย่างไม่ได้ผลด้วย

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถผมทุกคันจากที่ปกติไม่เคยเหม็นเลย   พอลองทำเหม็นมากครับเลยไม่เคยลองอีกเลย

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวปิดปุ่ม AC ตอนเลี้ยวเข้าที่จอดรถคอนโดนะคะ จอดรถ เก็บของเสร็จ ก็พอดีลมแห้งเลย

ตอนออกรถมาใหม่ๆ ก็ไม่ได้ทำเหมือนกันค่ะ แต่หกเดือน แอร์ก็เริ่มเหม็นอับแล้ว เลยต้องเปลี่ยนวิธีกันใหม่
มียกเว้นแค่ว่าวันที่มีผู้โดยสารมา จะไม่ทำ เพราะว่าคนในรถชอบบ่นว่าร้อนค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าทำได้ก็ดีครับ น่าจะช่วยยืดอายุกรองแอร์ และการล้างแอร์ออกไปได้ เคยมีคนแนะนำผมเหมือนกัน แต่สุดท้ายก็ลืมจนได้

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่ทำครับ คันก่อนๆ ก็ไม่ค่อยทำ
ีรถผมเคยแอร์เหม็นตอน 20,000 ก.ม. เปลี่ยนกรองแอร์ก็หายครับ
ปกติผมเปลี่ยนกรองแอร์ทุก 20,000 ก.ม. ครับ

ออฟไลน์ bravo

ไม่เคยทำ ขี้เกียจทำ

แอร์ เมื่อผ่านการใช้งาน ยังไงก็ต้องสกปรกบ้าง ถึงจะมีกรองแอร์ ถึงจะปิด AC และเป่าลมก็ตาม

ถ้าแอร์เหม็น ผมก็ล้างแบบไม่ถอดตู้ครับ ไม่ซีเรียส

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เมื่อก่อนทำ แต่มันไม่ได้เห็นความต่างชัดเจนอะไรมาก
เดี๋ยวนี้ก็เลยไม่ค่อยได้ทำนานแล้วครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Devil13

เฉยๆ
บ้านเราเมืองร้อน ตอนบ่ายๆ ต่อให้จอดในร่ม แอร์ก็โดนอบจนแห้งสนิทอยู่ดี
ผมไม่เคยทำสักคันเดียว เปลี่ยนกรองแอร์ตามระยะ ไม่ใช้น้ำยาปรัอากาศในรถ ช่วยได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ลองเปลี่ยนกรองแอร์ไปใช้ยี่ห้ออื่นดูครับ

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
C-HR ตั้งแต่ออกศูนย์มาวิ่งเกือบแสนโล ไม่เคยกดหรือปุ่ม A/C เนี่ย ปกติดี

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้ารถน้ำมันเพียว ผมปิดทุกครั้งก่อนถึงบ้านและดับเครื่อง
ถ้ารถไฮบริด ไม่เคยยุ่งกับปุ่ม a/c หรือ off เลย

รถน้ำมันเพียว เมื่อก่อน (หลายปีมาแล้ว) ผมมักปิด a/c ก่อน ถึงบ้านทุกครั้ง
กลิ่นเหม็นอับมันก็มีบ้างนะ แต่เปลี่ยนกรองแอร์ใหม่ก็หาย
หลังๆ ขี้เกียจปิด a/c ก่อนถึงบ้านละ มันก็ปกติดี
ใช้ถึงรอบเปลี่ยนกรองแอร์ก็เริ่มมีกลิ่นอับนิดๆ เปลี่ยนใหม่ก็หายเหมือนเดิม

รถไฮบริด ไม่เคยยุ่งกับปุ่ม a/c หรือ off อีกเลย เพราะไม่มีช่วงสตาร์ทแล้วไฟตก
ใช้ของศูนย์ไม่มีกลิ่นอับ จนถึงรอบเปลี่ยนกรองแอร์ก็ไม่มีกลิ่น
นึกโจ่งครึ้ม ลองเปลี่ยนกรองแอร์ของ Bosch แบบคาบอนดู
ใช้ไปได้พักนึง กลิ่บอับมาเลย เลยเปลี่ยนกลับมาใช้ของศูนย์เหมือนเดิม

สรุปว่าปิด a/c ก่อนถึงบ้านแทบไม่มีผลกับไม่ปิดเลย ถ้าเริ่มมีกลิ่นอับ แค่เปลี่ยนกรองแอร์ใหม่ก็หายละ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ axister

สำหรับผมใช้ปกติครับ แล้วเปลี่ยนกองแอร์เวลาเหม็น

ต่อให้เราดูแลมันดียังไง มันก็มีอายุการใช้งาน เปลี่ยนดีกว่าครับ

เท่าที่เห็นรถยุโรปไม่ค่อยมีปัญหา มันเอาอากาศข้างนอกเข้ามาผสมตลอด จากที่ใช้ bmw, porsche, seat นะครับ

ญี่ปุ่นเค้าเก็บอากาศเนี๊ยบ กลิ่นไม่เข้าเลย แต่มันน่าจะทำให้เน่าไวกว่า กลิ่นเปรี้ยวเป็นจักแร้ก็เปลี่ยนครับ

ส่วนตัวผมไม่ปรับวิธีการใช้งานครับ lexus ผมใช้ตั้ง 2-3ปีกว่าจะเหม็น

ออฟไลน์ AkE

ผมทำครับประมาณอาทิตย์ละครั้งทักคันในบ้าน ควรทำมันช่วยรักษาระบบแอร์ไว้ได้บ้าง แต่ถ้าจะไม่ทำก้ได้คร้บ

ก้ทำใหญ่ๆเอา ถ้าอยากจ่าย รถแม่ผม chr hv ผมเคยปล่อยไว้หลายเดือนไม่ได้ทำแล้วมีขนอาหาร

ระบบแอร์มีกลิ่นอับคล้ายฉี่หนูเลยครับ แม่ก้พูดว่ามีหนู ผมทำเป่าลมออกอยู่ เกือบ10 ครั้งเป่าออกมาให้เยอะๆ

สรุปว่าหายครับ หนูอะไรไม่มีหรอก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
รถทุกคัน ล้างตู้ตามระยะ เปลี่ยนกรองแอร์ตามระยะ ไม่เคยต้องปิด A/C ก่อนเลยครับ คันที่อายุมากสุดก็ 15 ปี แล้วครับ ไม่มีปัญหา ไม่มีกลิ่นอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ Turin

Outback 2008 (production year 2005), Yaris 2008 ไม่เคยทำ ไม่เคยมีกลิ่น (แต่ผมเป็นคนเปิดแอร์ไม่แรงอยู่แล้วด้วย)

Sti 2015 ทำแบบเดียวกัน มีกลิ่น

น่าจะเกี่ยวกับ design ของรถเป็นหลักว่ามีช่องให้ระบายความชื้นสะสมขนาดไหน

ออฟไลน์ No Trespassing

สมัยก่อนทำครับ พี่สาวกับคุณแม่ชอบเอาของมากินบนรถบ่อย
ก่อนถึงบ้านเปิดลมและปิด A/C และเปิดประตูระบายตลอดครับ

แต่่หลังๆพี่สาวลดความอ้วนก็ไม่ค่อยกินจุบจิบแล้ว อีกทั้งคุณแม่ก็ไม่ค่อยทานอะไรในรถด้วย
ก็เลยไม่ค่อยได้ปิดปุ่ม ถึงบ้านกดปิดแอร์และพอขนของลงจากรถก็เปิดประตูระบาย
แอร์ก็ไม่มีกลิ่นอับครับ

ออฟไลน์ choomodify

เคยลองทำ ทำแล้วเหม็นกว่าเดิมครับ คหสต ไม่ว่ากันนะจ๊ะ

ออนไลน์ spn

ทำกับรถที่บ้านทุกคัน ทุกครั้ง ที่เดินทางไกล หรือกลับบ้านดึก
เปิดลมแรง ปิด A/C เปิดกระจกตั้งแต่ปากซอยทางเข้าบ้าน แอร์ไม่เหม็นเลย มี Revo คันเดียว แอร์เหม็นที่ 55000km กับตอนนี้ 85000km สงสัยลุยโคลนบ่อย กรองแอร์สกปรกกว่าคันอื่น
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวผมปิด A/C ทุกครั้งก่อนเลี้ยวเข้าบ้านครับ แต่ถ้าจอดกลางแดดบางทีผมก็ไม่ปิดนะ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
A32 กับ march ที่บ้านใช้มาเป็น10ปีไม่เคยทำเลย ไม่เห็นมีกลิ่นอับนะครับ

ออฟไลน์ Shimura

ผมยังทำอยู่ครับ เป็นนิสัยไปแล้ว
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ Nottinghamforest

• Newbie
  • *
กระบะ BT50-Pro พึ่งขายไป ใช้มา 7 ปี ไม่เคยปิดเลย เปลี่ยนแต่กรองแอร์ ตอน 4 ปี เคยเอาไปล้างแอร์ ช่างบอกมาทำไม ยังสะอาดอยู่เลย

ออฟไลน์ I-PULSE

ทำครับ ไม่ได้ลำบากอะไร ทำจนชินไปแล้ว