ผู้เขียน หัวข้อ: Lotus Emira ลงในเว็บของ Lotus แล้ว เพื่อน ๆ เข้าไปกดดูกันได้ครับ  (อ่าน 3443 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
หลังจากเปิดตัววันก่อน ผมรีบเข้าไปดูรายละเอียดใน web ของ Lotus ทันที

วันนั้นยังไม่มีอะไรเลย แต่วันนี้อัพเดดแล้ว หน้าแรกสุดจะเป็นโฆษณาที่มีสาวหมวยผมสั้นขับ Emira ด้วยสีหน้าเก๊กสุด ๆ

และสโลแกนว่า Not just another sports car.

https://www.lotuscars.com/en-GB/

เพื่อน ๆ เข้าไปเลือกสี เลือกล้อ หมุน ๆ รูปดูแล้วนั่งฝันกลางวันกันได้ครับ

ราคาของมัน ในตัว 4 สูบ 400 แรงม้า ถ้าให้เดา ๆ อาจจะใกล้เคียงทั้ง GR Supra และ AMG A45s ซึ่งในบ้านเราขายอยู่ที่ประมาณ 5 ล้านนิด ๆ ครับ

ได้มาคงต้องเปลี่ยนท่อแน่ ๆ แล้วค่อยหาวิงหลังใส่ นี่ถ้ามากับประตูปีกนกจะฟินมาก ๆ

คนที่มี Super car ในครอบครอง คงจะเกลียดรถคันนี้ เพราะมันได้ Look ที่ดู Exotic ที่สั้นไปนิดนึงแต่ก็ยังสวยอยู่ ในราคาไม่ถึง 10 ล้านแน่ ๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2021, 17:00:37 โดย SNK vs Playmore »

ดูแล้วคิดเห็นอย่างไร มาคุยกันครับ

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าเครื่องวางอยู่ที่ตำแหน่งวางกลางในอุดมคติ

ถึงจะแค่ 4 สูบเรียงก็ไม่เป็นไร ยังไงซะมันก็เป็นเครื่องที่แรงเว่อร์ ๆ อยู่แล้ว

เป็นความสำเร็จของ mercedes AMG ซึ่งเค้าชำนาญเรื่องเครื่องยนต์มากครับ

ข้อดีอีกอย่างคือภายในสวยใช้ได้ เพียงแต่คอนโซลกับจอมันดูธรรมดาไปหน่อย

และการขึ้นลงคงไม่ยากท่าไหร่ เพราะกาบข้างไม่หนา แต่หลังคาเตี้ยครับ

ออฟไลน์ Turin

Lotus ยังไงก็เป็นค่ายที่เน้นรถที่ไม่บ้าพลัง (หนนี้ 400 ม้าก็โหดกว่าแต่ก่อนเยอะ) แต่เล็กและเบา ซึ่งผมชอบ concept นี้นะ

หน้าตาผมว่าแปลกอยู่หน่อย ท่อนหน้าเหมือน fer ท่อหลังเหมือน porsche

จัดเลยครับ แล้วปล่อย BRZ (สัญญาว่าจะไม่ติเรื่องไมล์เยอะ 55)

Lotus ยังไงก็เป็นค่ายที่เน้นรถที่ไม่บ้าพลัง (หนนี้ 400 ม้าก็โหดกว่าแต่ก่อนเยอะ) แต่เล็กและเบา ซึ่งผมชอบ concept นี้นะ

หน้าตาผมว่าแปลกอยู่หน่อย ท่อนหน้าเหมือน fer ท่อหลังเหมือน porsche

จัดเลยครับ แล้วปล่อย BRZ (สัญญาว่าจะไม่ติเรื่องไมล์เยอะ 55)

แหมม 555  ;D ผมต้องทำฝันให้เป็นจริงเรื่องที่มีรถสปอร์ต 3 คันจอดเรียงกันในโรงรถ แดง เหลือง น้ำเงินครับ 555

น้ำเงิน BRZ, แดง MX-5, เหลือง Emira or Supra or A45 AMG

ออฟไลน์ Fly to dream

Shmee150 ซื้อเรียบร้อย หลีงลองนั่นที่งาน Goodwoods ซึ่งมันดูโหดจริงๆ ภายในดีกว่าเดิมเยอะมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Carrera

ตัวหกสูบ เกียร์ธรรมดา เสียงแผดสะใจมาก

แต่ด้วยภาษีบ้านเรา ราคาน่าจะดีด

เกียร์ DCT มันดีจริงๆ แต่ฟีลลิ่ง ผมยังชอบ MT ดีๆ อยู่ดี  มันรู้สึกว่าเราได้ Connect กับรถจริงๆ  ยิ่งกับรถสปอร์ตด้วยแล้วมันสนุกจริงๆ

Shmee150 ก็เหมือนตัดสินใจเอาตัวหกสูบน่ะ  เรื่องเสียงนี่ละ ปัจจัยหลักเลย

ออฟไลน์ H3T

ส่วนตัวผมชอบรุ่น V6 3.5L Supercharge 6MT
อย่างน้อยระยะยาวคงซ่อมบำรุงง่ายกว่า AMG

แถมยังมี Drivers Pack เลือกพวงมาลัยไฮดรอลิคได้ด้วย ฟิลลิ่งมาเต็ม

ราคามาไทย ผมคำนวณคร่าวๆ ยังไงก็ไม่น่าเกินเลข 6

ออฟไลน์ 3662

• Jr. Member
  • **
รอเลยครับคันนี้ สวยมากๆครับ ราคาถ้าอยู่ประมาณ cayman น่าจะขายได้เยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ IS2000

เป็นผมก็เลือกตัวหกสูบเกียร์ธรรมดานะครับ เครื่องสี่สูบเทอร์โบสมัยใหม่มันยังไม่ค่อยเหมาะกับรถลักษณะนี้ (คหสต) ถึงจะแรงแต่มันขาดอรรถรสแบบพวกเครื่องที่สูบมากกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ BN`

เครื่อง Toyota V6 + เกียร์ MT

มันเป็น Supercar ที่ทนที่สุดเลยก็ว่าได้ 8)

Toyota เค้าก็ถนัดทำเครื่อง V6 ของเค้าแหละ ประสบการณ์ยาวนานไว้ใจได้

ก็รอดูรีวิวเกี่ยวกับเรื่องแรงบิด รอบเครื่องที่มีให้เล่น เปลี่ยนเกียร์ได้เร็วขนาดไหน

ราคาทั้งสองเครื่องยนต์เป็นยังไง แล้วค่อยตัดสินใจอีกที

แต่เสียดายไม่มีสีส้ม อยากได้ส้มโทนแบบ McLaren ให้รู้แล้วรู้แรดไปเลย ไหน ๆ ผมก็ไม่มีปัญญาซื้ออยู่แล้ว  ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

สวยจริงๆ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ถ้ามีเงินเหลือน่าจัดครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ถ้าชอบ Emira ในแนว ใช้งานในชีวิตประจำวัน

แนะนำเครื่องยนต์ 2.0L I4 จาก Mercedes-AMG (ที่มีใน A45S และ CLA45S)

ถ้าชอบ Emira ในแนว สายซิ่ง สายโชว์ สาย Drift

แนะนำเครื่องยนต์ในตำนาน 3.5L V6 จาก……Toyotaaaaaa!!!!!!

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
ชอบมากสวยมาก ราคาน่าใช้มากครับ ถ้าเข้าไทยไม่เกิน 7ล้าน  :-* :-* :-*
ผมแอบเห็นต่างนิดๆนะครับ เครื่อง 2.0 4 pot amg บล้อคนี้นี้ล้ำมากๆ เทคโนโลยีใหม่ ดูรีวิว cla/a 45 2021 แล้วทุกคนไห้คะแนนดีหมด ซุ้มเสียงก็ไม่ได้ว่าจะแย่อะไรระดับ amg ยิ่ง lotus เอามาวาง Mid-engine คงจะเยี่ยมน่าดู
ส่วนตัวผมชอบ 2.0 amg มากกว่า v6 3.5 toyota ครับ เทคโนโลยีเก่าแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

สวยดีแฮะ ม้าไม่ต้องเยอะมาก แต่น้ำหนักเบา ตามสไตล์