ผู้เขียน หัวข้อ: สถานการณ์ช่วงนี้...มีท่านใดต้องใช้รถอายุเกิน 10 ปีเป็นรถยนต์หลักต่อไปก่อนไม๊ครับ  (อ่าน 7876 ครั้ง)

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
รถของตัวเองยังไม่เกิน (Prius 2014) แต่รถคันเดิมยกให้คุณแม่ไว้ใช้งาน Suzuki Swift 2010 (1500cc) ก็อยากจะเปลี่ยนให้แม่เหมือนกัน ไปดู Jazz กับ City Hatchback ไว้แต่แม่ก็ไม่ค่อยชอบ

ส่วนรถคุณพ่อ Toyota Camry 2001 รถตำแหน่ง ตอนเกษียณเมื่อปี 2006 ก็ซื้อมาราคาถูกๆ ตอนนั้นแสนกว่าโล ตอนนี้สามแสนกว่าโล ก็ยังไม่ยอมเปลี่ยน ยังใช้ได้ดี อู่หน้าบ้านก็ซ่อมได้ ผมจะยก Prius ให้พ่อก็ไม่ชอบขับ 

ส่วนตัวผมปั่นจักรยานไปทำงานอยู่แล้ว ไม่ค่อยได้ขับรถยนต์ในชีวิตประจำวัน ถ้าไปต่างจังหวัด หรือต้องขนของ ถึงจะขับรถ

ช่วงนี้เพิ่งกู้เงินสร้างบ้านใหม่ด้วย รอดูให้สถานการณ์คลี่คลาย สภาพการเงินคล่องๆ แล้วค่อยว่ากันใหม่

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
เอาจริงๆ รถอายุ10ปี  อะไหล่เปลี่ยนตามอายุการช้งานไม่ลาก หรือดันทุรังใช้ก็ทนทานไม่กินข้าวลิงนะครับ นอกจากรถอเมริกันบางยี่ห้อ แต่ทั้งนี้ทนใช้ต่อ เลี่ยนทุกตัวที่เสียให้หมด  ยังหมดน้อยกว่าผ่อนรถ+เข้าศูนย์กันการรับประกันขาดกันนะครับ  รถใหม่ๆ  เอาจริงค่าใช้จ่ายเยอะกว่ารถเก่าดูแลให้สมบูรณ์เสียอีก  จะมีข้อยกเว้นอย่างเดียวประกันชั้น1ไม่ค่อยรับต่อประกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2021, 23:12:53 โดย deertesla »

ออฟไลน์ REX

ใช้รถปกติเกิน 10ปีทุกคัน  (ถ้าไม่จุกจิก)
ตอนนี้ยังมีเกิน 10ปี ก็
- vios บรินีย์ เลขไมล์  1 แสนกิโล เป็นรถสำรอง
- mirage ใกล้ๆ 10ปี เลขไมล์ 6 หมื่น
ไม่มีอะไรจุกจิก เลย สภาพยังดีเหมือนเลขไมล์
นอกนั้น ก็เป็น รถใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2021, 23:15:49 โดย REX »

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
ที่บ้านผมมีรถเกิน 10 ปีอยู่สองคันครับ
 - Jeep Grand Cherokee WJ อายุ 21 ปี ไมล์ 286,xxx คันนี้ออกป้ายแดงมา ตั้งแต่ใช้มากินข้าวลิงอยู่ครั้งเดียวเพราะยางแบนครับ อย่างอื่นเปลี่ยนตามระยะทางและอายุครับ ยังใช้อยู่เกือบทุกวัน วิ่งออกต่างจังหวัดอยู่บ่อยๆครับ ทนสุดๆคันนี้ จะมีก็แค่สีที่เป็นรอยเริ่มเยอะตามการใช้งาน คงเก็บไปยาวๆครับ ที่บ้านรักคันนี้มากๆ

-  Subaru Impreza GC8 อายุ 26 ปี แต่อยู่กับผมมา 4ปี มีขึ้นยานแม่ 2 รอบ ครั้งแรกปั้มติ๊กเสีย ครั้งที่สอง สายครัทช์แตก ที่เหลือ มีแค่ถ่ายของเหลว กับ อะไหล่สิ้นเปลืองครับ ทุกวันนี้ยังรองรับเท้าผมได้ปกติ 555 คันนี้ตั้งใจรอ covid ซาลง ทำสีใหม่และก็เก็บยาวๆครับ

ปล. ที่บ้านมี mini อายุ 8 ปี อีกคัน คันนี้ นอนอู่บ่อยกว่านอนบ้านอีกครับ ยังลังเลๆอยู่ว่า จะเปลี่ยนดีไหม แต่สถานการณ์แบบนี้ เลยยังไม่กล้าเปลี่ยนเท่าไหร่ครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ไม่ว่าจะเป็นช่วงไหนๆ คนไทยจำนวนหนึ่งก็ใช้รถเก่าๆ อยู่แล้วครับเพราะไม่ได้รวยกันทุกคน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ renew

ดูรถท่านแต่ละคัน เป็นผมห่วงสุดคือ พรีอุส แต่ถ้ามั่นใจว่ายังไม่ซ่อมหนัก หรือมีที่ซ่อม นอกนั้นใด้อีก 3-4 ปีครับ

ออฟไลน์ Teera

เปลี่ยนรถใหม่เนี่ย คันล้วนๆครับ
น้อยมากที่จะจุกจิก จนรับไม่ไหว

ออฟไลน์ boogie2020

ปกติรถคันหลักผมเปลี่ยนทุก 5 ปี เพราะไม่อยากดูแลเยอะ ใช้อย่างเดียว .... แต่เจอโควิดไป  ลากยาวมา 7 ปีแล้วคับ แล้วก็ไม่รุ้ว่าจะต้องลากไปอีกนานแค่ไหน  ล่าสุดได้เปลี่ยนเซนเซอร์พัดลม กะโช้ค ลุกยางช่วงล่างรอบคันเรียบร้อย โดนไปหลายตังทีเดียว
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Boycm009

Jazz GD 2005 ไมล์ 300000 เกียร์MT บำรุงรักษาตามปกติยังขับได้อีกยาวๆครับ

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
Isuzu thaitung adventure master ปี2004 ครับใช้ดีไม่จุกจิก ตัวถังไม่ผุ ใช้งานไป100000กิโล ใช้น้อยมาก ใช้เที่ยวอย่างเดียวตรับเลยน้อย

ออฟไลน์ S6

ถึงจะไม่ใช่ช่วงนี้   J32 น่าเก็บไว้ใช้อยู่แล้ว ถ้ามีที่จอด เป็นรถสำรองที่ดีมาก เคยมีขายไปแล้วยังเสียดายเลย ซ่อมไม่จุกจิก ราคาขายต่อเกินรับได้
ส่วนตัวมี W212  10ปีพอดี จาก 3ล้านกว่าเหลือ 6-7 แสน เก็บไว้ใช้เองดีกว่า ซ่อมก็ไม่ได้จุกจิกอะไร
อีกคันปี 1996 ก็ยังเก็บไว้ยังขับดีอยู่เลย

ออฟไลน์ TWC

• **
ผมใช้มาสด้าไฟท์เตอร์4ประตู4WDอายุ20ปีอยู่ครับ ซื้อตั้งแต่ป้ายแดง ขับไปทำงานทุกวัน
มีCHRเบนซินแต่ไม่ขับ กลัวเก่าครับ 8)

ออฟไลน์ sudlor_gang

Camry 2007 ไมล์ 150000 ใช้รถวันละ 94 กิโลเมตร
ไม่เห็นเป็นไรเลย ก็ใช้ไปจนกว่าจะไปไม่ไหว
ไม่เกี่ยวกับสถานการณ์ช่วงนี้ด้วยนะ คิดว่ารถใช้ได้ก็ใช้ไป ไม่อยากมีหนี้

Gunther

• บุคคลทั่วไป
รถผมมี 2 คัน ทั้งคู่เป็น Toyota ครับ

คันแรก ซื้อมาปี 2012 เป็น Altis ครับ
คันสอง ซื้อมาปี 2015 เป็น Yaris ครับ

รถที่ผมใช้ทั้งหมดยังไม่ถึง 10 ปีเลยครับ

ออฟไลน์ Tapanan

lancer ex อายุ 11 ปี ออกมาเป็น 1.8 ตอนนี้วาง 2.0 แล้ว
รายการซ่อมบำรุงไปในปีนี้ครับ กะใช้อีกยาวๆครับ...

รถบ้านผมนี่ เกิน 10 ปี เกือบหมดละ

Jazz GE ปี 08 .. 3 แสนกว่ากม. คันนี้ยังไม่มีโครงการเปลี่ยน เพราะพ่อใช้ ไม่ค่อยได้ไปไหน เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง เบรค ผ่านมือศูนย์ตลอด สภาพ 100% ครับ จะมีแค่สีที่เสื่อมโทรมลงไป

CR-V G3 2.0E ปี 09 .. 2 แสนกว่ากม. คันนี้ น้องสาวผมใช้ จริงๆคันนี้ผมยุให้เปลี่ยนนะ เพราะรถมันอายุเยอะแล้ว ผญ ใช้ด้วย ขับรถใหม่ สบายใจกว่า แต่ก็นะ จะเปลี่ยนที ก็ต้องราคาไม่ต่ำกว่าล้าน และ คาดว่า น่าจะต้องเป็น CR-V เหมือนเดิม กะว่า มา 2 ปีละ มาเจอ covid พอดี เลยพับโครงการไป ยิ่งตอนนี้ เจ้าของรถ ตกงาน เลี้ยงลูกอยู่บ้านด้วย ก็เลยใช้ไปก่อน แต่รถไม่มีอะไรหรอก ผมดูแลเองกับมือ ซ่อมศูนย์ 100%

CR-V G3 2.0S ปี 11 .. 1.6 แสนกม. คันนี้รถผม เจ้านี่ก็ "ว่าจะ" หลายรอบละ รอนั่น รอนี่ กะว่า เปลี่ยนทั้งที ต้องระดับ 2M up แต่พอ covid มา แม้การงานผมจะไม่กระทบ แต่ก็ต้องกันเงิน เผื่อความมั่นคงต่างไว้ด้วย นี่ก็เพิ่งซ่อมใหญ่เรื่องเบรคไปเกือบแสน จ่ายไปขนาดนี้ก็คงยาวไป เหลือแค่เปลี่ยนยาง ที่ครบกำหนดปีหน้า อีกอย่างก็ไม่มีอะไรละ ถ้าเงินเหลือ อาจจะได้ล้อหล่อๆอีกชุด แทน ssr ที่สีเริ่มด้านละ

อีกอย่าง ผมมีรถสำรอง 2 คันละ ทั้งเจ้า Pulsar DIG ที่อายุ 4 ขวบ ไมล์ 4 หมื่นกม. กับ เจ้า City HB ไมล์ 3 พันกม. อายุ 4 เดือน .. แต่ก่อน มี Pulsar ก็บ่นๆเพราะรถมันเตี้ย ใช้แทน CRV ได้ไม่ 100% พอมามี City สูงในระดับรถทั่วไปละ เลยไม่ค่อยอะไรกับการเปลี่ยน CR-V สักเท่าไหร่

รถบ้านผมนี่ เกิน 10 ปี เกือบหมดละ

Jazz GE ปี 08 .. 3 แสนกว่ากม. คันนี้ยังไม่มีโครงการเปลี่ยน เพราะพ่อใช้ ไม่ค่อยได้ไปไหน เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง เบรค ผ่านมือศูนย์ตลอด สภาพ 100% ครับ จะมีแค่สีที่เสื่อมโทรมลงไป

CR-V G3 2.0E ปี 09 .. 2 แสนกว่ากม. คันนี้ น้องสาวผมใช้ จริงๆคันนี้ผมยุให้เปลี่ยนนะ เพราะรถมันอายุเยอะแล้ว ผญ ใช้ด้วย ขับรถใหม่ สบายใจกว่า แต่ก็นะ จะเปลี่ยนที ก็ต้องราคาไม่ต่ำกว่าล้าน และ คาดว่า น่าจะต้องเป็น CR-V เหมือนเดิม กะว่า มา 2 ปีละ มาเจอ covid พอดี เลยพับโครงการไป ยิ่งตอนนี้ เจ้าของรถ ตกงาน เลี้ยงลูกอยู่บ้านด้วย ก็เลยใช้ไปก่อน แต่รถไม่มีอะไรหรอก ผมดูแลเองกับมือ ซ่อมศูนย์ 100%

CR-V G3 2.0S ปี 11 .. 1.6 แสนกม. คันนี้รถผม เจ้านี่ก็ "ว่าจะ" หลายรอบละ รอนั่น รอนี่ กะว่า เปลี่ยนทั้งที ต้องระดับ 2M up แต่พอ covid มา แม้การงานผมจะไม่กระทบ แต่ก็ต้องกันเงิน เผื่อความมั่นคงต่างไว้ด้วย นี่ก็เพิ่งซ่อมใหญ่เรื่องเบรคไปเกือบแสน จ่ายไปขนาดนี้ก็คงยาวไป เหลือแค่เปลี่ยนยาง ที่ครบกำหนดปีหน้า อีกอย่างก็ไม่มีอะไรละ ถ้าเงินเหลือ อาจจะได้ล้อหล่อๆอีกชุด แทน ssr ที่สีเริ่มด้านละ

อีกอย่าง ผมมีรถสำรอง 2 คันละ ทั้งเจ้า Pulsar DIG ที่อายุ 4 ขวบ ไมล์ 4 หมื่นกม. กับ เจ้า City HB ไมล์ 3 พันกม. อายุ 4 เดือน .. แต่ก่อน มี Pulsar ก็บ่นๆเพราะรถมันเตี้ย ใช้แทน CRV ได้ไม่ 100% พอมามี City สูงในระดับรถทั่วไปละ เลยไม่ค่อยอะไรกับการเปลี่ยน CR-V สักเท่าไหร่

ใช่คุณเด็กบูรพาไหมครับ....ดูจากรุ่นรถที่คุณมี

ออฟไลน์ twinmoon

• **
24ปี 3คัน opel astra(2) , omega
21ปี 1คัน opel vectra
เปลี่ยนของเหลวตามเดือน(วิ่งน้อย)  ซ่อมตามเสีย  2-3ปีอาจต้องเปลี่ยนรายการแพงๆสักครั้งไม่เคยเกินครั้งละสามหมื่น
ใช้ได้ปกติทุกวันไปทำงานวันละ25กิโล   ส่วนออกต่างจังหวัดจะใช้รถเช่าครับ
love me love my car

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มีรถหลายคันที่อายุเกิน10ปี  W204 C200 Kom, Almera 2011, W210 1995, Isuzu DMAX,
ไม่ได้ทำอะไรกับมันมาก ไมล์ยังไม่ถึงแสนสักคันครับ ขายไว้ ถ้าไ้ด้ราคาพอใจก็ปล่อย ไม่ได้เดือดร้อนนะครับ ขายเพราะอยากหาเพื่อนคุยเฉยๆ

24ปี 3คัน opel astra(2) , omega
21ปี 1คัน opel vectra
เปลี่ยนของเหลวตามเดือน(วิ่งน้อย)  ซ่อมตามเสีย  2-3ปีอาจต้องเปลี่ยนรายการแพงๆสักครั้งไม่เคยเกินครั้งละสามหมื่น
ใช้ได้ปกติทุกวันไปทำงานวันละ25กิโล   ส่วนออกต่างจังหวัดจะใช้รถเช่าครับ
ขาด ครอซ่า กับซาฟิร่านะครับ  จะได้ครบทีมโอเปิ้ลเลย

ออฟไลน์ twinmoon

• **
ขาด ครอซ่า กับซาฟิร่านะครับ  จะได้ครบทีมโอเปิ้ลเลย
zafira 2.2(sport) ไม่พลาดครับ ;D  ซื้อปี2004 ขายไปปี2008  4ปีพอดี
ชอบนะครับแต่ในความคิดผมว่าระบบไฟฟ้าเยอะไป(เทียบกับคันอื่น)
ขับแล้วเมื่อย  แถมเกิดอุบัติเหตุหนักแต่คนปลอดภัย  เลยขายซะก่อนจะเจ็บเยอะ

ส่วน corsa ที่บ้านบอกว่าเล็กไปไม่ผ่านครับ :-X
love me love my car

ออฟไลน์ mongolias

ผมเปลี่ยนรถไปเมื่อเกือบ 4 ปีก่อน และอีกคันเมื่อปีที่แล้วครับ ปกติใช้รถคันละราวๆ 10 ปีได้
คันก่อนหน้ารถตัวเอง Jazz GD ใช้ไป 11 ปี 37x,xxx ก.ม. เริ่มซ่อมบ่อย เสียเวลาทำงาน + มีเจ้าตัวเล็กเลยตัดสินใจเปลี่ยน
อีกคัน รถภรรยา คันก่อน City 2011 ใช้ไป 9 ปี วิ่งราวๆ 1.3 แสนนิดๆ เปลี่ยนเพราะอยากให้เขาได้ใช้รถขับสบาย รับส่งลูกไปโรงเรียน (หลังเปลี่ยนโควิดก็มา ทำเอาต้องวางแผนการเงินกันใหม่อีกรอบ)

2 คันนี้คงอยู่กันยาวๆครับ แพลนเอาไว้เปลี่ยนอีกที น่าจะลูกเข้า ม.ต้น (ตอนนี้อนุบาล 2) ตอนนั้นรถไฟฟ้าน่าจะเยอะละ 5555
คันผมตอนนี้ใช้ไป 1.1 แสน ก.ม. แต่ตั้งแต่ต้นปีจนถึงตอนนี้วิ่งไปราวๆ 7,000 ก.ม. เองมั๊ง (ปกติเดือนละราวๆ 3000 ก.ม.)
รถแฟนยิ่งแล้วใหญ่ ออกมา 1 ปีครึ่ง เพิ่งจะวิ่งไป 1.3 หมื่น ก.ม. เอง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถ 10 ปีขับได้สบาย ถ้าซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ไล่ไปตามอาการ มันก็จะใช้ได้ต่อ

อย่างแอร์ ซึ่งมันเป็นของที่ต้องเสียอยู่แล้ว พอกัดฟันจ่ายก้อนใหญ่ไปหลายหมื่น มันก็ใช้ได้อีกยาว ๆ ครับ

ออฟไลน์ Ln-106

• **
Civic FD 2009 ไมล์3แสน ซ่อมไปตามอายุ ปั๊มเพาเวอร์/ซีลโอริงเครื่องต่างๆ/ช่วงล่าง/ยางแท่นเครื่อง
Yaris 2009 ไมล์1แสน ยังใช้งานปกติ รออับเกรดช่วงล่างใหม่

สองคันนี้ม้างานเลยครับ ช่วงโควิดแบบนี้

zafira 2.2(sport) ไม่พลาดครับ ;D  ซื้อปี2004 ขายไปปี2008  4ปีพอดี
ชอบนะครับแต่ในความคิดผมว่าระบบไฟฟ้าเยอะไป(เทียบกับคันอื่น)
ขับแล้วเมื่อย  แถมเกิดอุบัติเหตุหนักแต่คนปลอดภัย  เลยขายซะก่อนจะเจ็บเยอะ

ส่วน corsa ที่บ้านบอกว่าเล็กไปไม่ผ่านครับ :-X
ครอซ่าเป็นรถเล็ที่ขับสนุกดีครับ  ส่วนซาฟิร่านี่ผมว่าเรซดเป็นถังรั่วนี่ข้อเสียใหญ่เลย ผมลทมมอีก โอเปิล คาเด็ท  ถ้าเป็นไปได้ก็รุ่นน้องคาเด็ท คือแดวูเน็กเซียกับ แดวู แฟนตาเซีย ด้วยครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

Altis หน้าหมู 15ปี 1.3 แสนโลแล้ว ไม่มีอะไรจุกจิกเลย เติมน้ำมันและเปลี่ยนยางเท่านั้นเลยครับ ต้นปีหน้าว่าจะเปลี่ยนรถแล้วครับ
Dmax 3.0 ZP 9ปี 1.5แสนโล มีเปลี่ยนหม้อน้ำไปรอบนึงตอน 1.4แสน นอกนั้นปกติดีครับ คุณพ่อกะจะใช้ยาวๆเลยคันนี้

ออฟไลน์ AZMVI

ใช้ Daewoo Espero อยู่ครับ ใช้งานไม่ค่อยดูแลมากยังวิ่งได้ดีอยู่ (เปลี่ยนของเหลวปกติ/แอร์/หม้อน้ำ) สงสัยมันจะรักเจ้าของไม่อยากให้เปลี่ยนคันใหม่  ;D ;D

ออฟไลน์ nottii77

10ปี ซื้อตอนรถคันแรก

Dmax 2.5 4door วิ่งไป 1.6แสน กม. มีล้างแอร์ สายพานคอมแอร์ กระจกหน้า  -- ไม่มีจุกจิกเลยย ใช้ยาวๆ

Triton 4door 2.4เบนซิน  วิ่งไป 1.2แสน กม. คันนี้ไม่มีซ่อมใหญ่ ซื้อมาติดแก๊ส ใช้งานทุกวัน มากบ้าง น้อยบ้าง

Toyota vigo champ 2.7 ตอนเดียว x2 คัน ซื้อมาติด LPG วิ่งส่งของ
- คันแรกวิ่ง 3.1แสน มีเก็บช่วงล่าง แอร์ ระบบหล่อเย็น ถอดแก๊สออกตอน 2.5แสน กม. เครื่องยังเดินเรียบ วิ่งทางไกล 500กม. สบายๆ
- คัน2 วิ่ง 3.5แสน ช่วงล่าง แอร์ + ฟิตเครื่องใหม่ +ระบบหล่อเย็น +ระบบแก๊สเพราะความร้อนขึ้น ฝาโก่ง

Teana J32 2.5xv 2012 วิ่งไป 1.6แสน ยกเปลี่ยนระบบหล่อเย็นใหม่ ช่วงล่าง ถ่าย นมก.ทุกๆ 4หมื่น กม. +ล้างแอร์ +คอมแอร์ วิ่งทางยาว เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน สบายๆ >> ใช้คันนี้เกือบทุกวัน สลับกับ RX300 อีกคันครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมเคยใช้ altis หน้าหมู 270,000 km 13 ปี ก็มีซ่อมประปราย ไม่เคยตายกลางทาง มีแต่สตาร์ทไม่ติด (แบต), เครื่องสั่น (กรองแก๊สตัน) ไม่ค่อยจุกจิกเท่าไหร่ครับ ไดชาร์จมีเสียงดังก็ซ่อมเอา ที่พังๆ ก็ตามอายุทั้งนั้นครับ ขายไปเพราะอยากเปลี่ยนรถใหม่

อีกคันก็พึ่งได้มาครับ E90 อายุ 11 ปี ก็มีไล่เก็บสภาพค่อนข้างเยอะครับ เครื่องเกียร์ปกติดี มีสตาร์ทไม่ติด (ไดสตาร์ทเสีย), มอเตอร์ฉีดน้ำฝนพัง, กลอนประตูพัง คันนี้อุปกรณ์ไฟฟ้าเสียค่อนข้างเยอะครับ แต่ก็เก็บมาหมดแล้ว อยากจะบอกว่าพอปรับสภาพครั้งใหญ่ ขับเหมือนป้ายแดงเลยครับทั้งสภาพข้างนอกข้างใน

CX-5 ปี 2016 ก็จะใช้ยาวครับ พึ่งจะ 5 ปี ไม่มีอะไรเสียเลย ใช้ยาวไปครับ พึ่งผ่อนหมดไปปีเดียว

สถานการณ์ตอนนี้ คงยังไม่ขยับอะไรแล้วครับ มีครอบครอง 2 คัน ก็ดูแลกันยาวๆ ไปครับ รถ 10+ ปี ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ แต่มันต้องระแวงเดี๋ยวนู่นเสียนี่เสีย ก็ต้องไล่ซ่อมกันไปเรื่อยๆ ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......ดูแลให้ดีใช้ 10 ปีได้ครับ ไม่รู้ภาวะการที่กำลังเจออยู่ทั่วกันทุกคน   :-X