ผู้เขียน หัวข้อ: สถานการณ์ช่วงนี้...มีท่านใดต้องใช้รถอายุเกิน 10 ปีเป็นรถยนต์หลักต่อไปก่อนไม๊ครับ  (อ่าน 7875 ครั้ง)

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
ยังใช้อยู่ครับ แต่อายุยังไม่ถึง 10 ปี แต่ก็เข้าปีที่ 8 แล้ว วิ่งมา2.5แสนโลละ ตอนนี้ไฟเกียร์โชว์อยู่ กล่องเกียร์พัง 555
รถใหม่ ก็อยากได้อยู่ แต่ไม่อยากเป็นหนี้ช่วงนี้ อันตราย ไม่อยากเสี่ยง

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
ดูรถท่านแต่ละคัน เป็นผมห่วงสุดคือ พรีอุส แต่ถ้ามั่นใจว่ายังไม่ซ่อมหนัก หรือมีที่ซ่อม นอกนั้นใด้อีก 3-4 ปีครับ

เอาจริงๆ Prius นี่ทนมือทนเท้ามากเลยนะครับ รถปี 2012 Top Option ปัจจุบันไมล์ 160,000 Km ซ่อมแรคพวงมาลัยไปอย่างเดียว (อาการประจำรุ่น) แบตลูกเล็กเปลี่ยนตอนปีที่ 7 อึดทนมาก และแบต Hybrid เปลี่ยนตอนปีที่ 8 ฟรี ส่วนพวก Inverter โตโยต้ารับประกัน 15 ปี อย่างอื่นไม่มีอะไรเสียเลย ประหยัดน้ำมัน 18-22 Km/l ยังมีให้เห็นอยู่ คิดว่าน่าจะใช้ได้อีกหลายปี

ส่วนที่น่าห่วงคือ Benz พวกตระกูล Bluetech Hybrid มากกว่า วิ่งยังไม่ถึงแสนโล รถอายุ 4-5 ปี ซ่อมแล้วซ่อมอีก ซ่อมจนเบื่อ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ของผมเข้าปีที่ 20 เจ้า JEEP CHEROKEE แล้ว ยังคงใช้ยาวๆ เลยครับ และไม่ค่อยได้ไป ต่างจังหวัดหรือขับมากนัก ผมว่า ปี สองปี น่าจะยังไม่ขยับแน่ๆครับบ

ออฟไลน์ deertesla

ใช้ Daewoo Espero อยู่ครับ ใช้งานไม่ค่อยดูแลมากยังวิ่งได้ดีอยู่ (เปลี่ยนของเหลวปกติ/แอร์/หม้อน้ำ) สงสัยมันจะรักเจ้าของไม่อยากให้เปลี่ยนคันใหม่  ;D ;D
ที่บ้านก็มีแดวู เน็กเซียครับ ทนทาน ไม่ค่อยจุกจิกครับ

ออฟไลน์ :P

• Full Member
ใช้ Ford Everest 2.5 LTD รถปี 2010 ไมล์ 11x,xxx
ปัญหาหนักสุดที่เจอคือ ตู้แอร์เสีย กับวัสดุทริมลายไม้ภายในแตกลอก ซึ่งเบิกใหม่ (ต่อชิ้น) ที่ศูนย์ ตอนนี้ราคาสูงมาก เพราะอะไหล่เลิกผลิตแล้ว ส่วนที่เหลือก็ดูแลตามระยะ ใช้งานได้ตามปกติทุกอย่าง ไม่มีปัญหา
ตอนแรกมีแผนจะเปลี่ยนรถใหม่ในช่วงปีนี้ แต่ด้วยสถานการณ์ปัจจุบัน เลยต้องหยุดไปก่อน และไม่มีความจำเป็นที่จะต้องรีบเปลี่ยน ทุกวันนี้ก็ยังขับคันนี้ สลับกับคันอื่นๆในบ้านไปทำงานตามปกติ  ;)
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ poomsira

• **
ดูรถท่านแต่ละคัน เป็นผมห่วงสุดคือ พรีอุส แต่ถ้ามั่นใจว่ายังไม่ซ่อมหนัก หรือมีที่ซ่อม นอกนั้นใด้อีก 3-4 ปีครับ

เอาจริงๆ Prius นี่ทนมือทนเท้ามากเลยนะครับ รถปี 2012 Top Option ปัจจุบันไมล์ 160,000 Km ซ่อมแรคพวงมาลัยไปอย่างเดียว (อาการประจำรุ่น) แบตลูกเล็กเปลี่ยนตอนปีที่ 7 อึดทนมาก และแบต Hybrid เปลี่ยนตอนปีที่ 8 ฟรี ส่วนพวก Inverter โตโยต้ารับประกัน 15 ปี อย่างอื่นไม่มีอะไรเสียเลย ประหยัดน้ำมัน 18-22 Km/l ยังมีให้เห็นอยู่ คิดว่าน่าจะใช้ได้อีกหลายปี

ส่วนที่น่าห่วงคือ Benz พวกตระกูล Bluetech Hybrid มากกว่า วิ่งยังไม่ถึงแสนโล รถอายุ 4-5 ปี ซ่อมแล้วซ่อมอีก ซ่อมจนเบื่อ

เห็นด้วยครับ รถมันทนจริงๆ ไม่ได้จุกจิกอะไรมาก เมืองนอกใช้เป็น Taxi ได้ เมืองไทยก็มี All Thai Taxi (แต่แทบไม่เห็นแล้วแฮะ) ประหยัดมาก ตอนซื้อมานี่เสียดายมากจริงๆ เสียดายที่ไม่ได้ซื้อมันก่อนหน้านี้ แต่ซื้อปลายๆ รุ่นใกล้จะเลิกขาย ก็ได้ส่วนลดเยอะอยู่

เห็นเพื่อนผมหลายคนไปซื้อ C Class hybrid ผมก็เกือบไปแล้ว... 

ออฟไลน์ SZG

• **
ผมก็ใช้ J32 2.0 13 ปี/3.4 แสนโล เคยมอง L33 ก็ไม่ได้ดีกว่ามากมายจนน่าเปลี่ยน ลากใช้จนมาถึงมายุคหลังๆนี่ซื้อรถใหม่ไม่ลงจริงๆ ไม่ใช่จะอวยว่า J32 ดีนะ แต่ราคารถ 1.1 ล้าน สมัยนั้น มาถึงสมัยนี้ได้แค่รถ C-Seg ทำใจไม่ได้ ก็เลยลากใช้ยาวๆ มันก็ทนดี เกียร์ CVT ก็ยังดี น้ำมันเกียร์ผมเปลี่ยนทุก 0.8-1 แสนโลนะ ศูนย์แจ้งค่อยเปลี่ยน ;D ช่วงล่างนี่สุดๆแล้ว 520d F10 อีกคันของน้องที่บ้านซื้อช่วงไล่เลี่ยกันกับ J32 ก็ขับสนุก+ประหยัด แต่ไม่ได้ขับสบายกว่าเลย ค่าซ่อมรวมๆ 520d หมดไป 4 แสน ส่วน J32 หมดไปแค่ 4 หมื่น

คันต่อมากลายเป็นกระบะ ซื้อตอนสมัย J32 11 ปี/3.1 แสนโล คิดผิดจริงๆ ขับทางไกลเหนื่อยมาก ไปไหนทั้งครอบครัวยังต้องพึ่ง J32 เป็นหลัก ตอนหลังยก J32 ให้น้องไปเพราะโดนพิษโควิดไม่มีรถใช้ ก็เลยซื้อรถไฟฟ้าจีนมาใช้วิ่งงานแทนเพราะขับกระบะ 2-3 ร้อยกิโลแทบทุกวันไม่ไหว รถจีนขับไม่ดีเลยแต่ค่าไฟก็ถูกกว่าค่าน้ำมันเยอะอยู่ถือว่าแลกกัน สมัยนี้จะได้รถระดับเดียวกับ J32 น่าจะ 1.6 ล้าน+ ถ้าย้อนกลับไปไม่ซื้อกระบะ ก็คงยังใช้ J32 คันเดียวทะลุ 4 แสนโลไปแล้วมั้ง + ประหยัดเงินไป 2 ล้าน ความเห็นผม J32 คือดีงามแล้ว แนะนำให้ใช้ต่อจนพัง ขี้เกียจซ่อมก็ตัดใจขายถูกๆ ผมว่ายังกำไรนะ ไม่ต้องผ่อนคือเหลือเงินเติมน้ำมัน เหลือเก็บสบายๆ รอเปลี่ยนผ่านเป็นยุครถไฟฟ้าเต็มตัวแล้วค่อยเปลี่ยนทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2021, 02:35:04 โดย SZG »

ออฟไลน์ flybigbear

เนื่องด้วยสถานการณ์โควิด19ตอนนี้
ส่วนตัวยอมใช้รถเก่าไปก่อนครับ
มิกล้าคิดที่จะเสี่ยงออกรถใหม่

ออฟไลน์ Thaohippo

• Newbie
  • *
เกิน 10 ปีครับ w124 600000 km++ บำรุงรักษาตามระยะ สม่ำเสมอมาตลอด วิ่งไปกลับกทม ชลบุรี 3_4รอบ/สัปดาห์

คิดว่ารถล้อกลมวิ่งได้ แอร์เย็นขับปลอดภัย ยังไม่เคยมีงอแงครับ

แต่กำลังว่าจะไป 220d เทียบ XC 60 กับ model 3 ครับ