ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้แบบไหนที่แยกแอรระหว่างคนขับกับผู้โดยสารบ้าง หากทำกระจกกั้น (เพื่อกันโควิท)  (อ่าน 2833 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
เนื่องจากยุคโควิท เลยสนใจหารถตู้แบบไหนที่แยกแอรระหว่างคนขับกับผู้โดยสารบ้าง หากทำกระจกกั้น (เพื่อกันโควิท) จะได้ไม่ต้องใส่แมสเวลาคนขับขับรถครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
commuter แต่งvipเค้าก็กั้นห้องโดยสารหลังกับเบาะหน้าได้นะคับ แล้วย้ายตู้แอร์แถวหลังไปอยู่ท้ายรถ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
รถตู้สิ้นเปลืองครับ
รถกระบะดีกว่า
โครงสร้างแยกหัวเก๋งกับกระบะหลังออกจากกัน
กันโควิดปลอดภัยกว่ารถตู้ 100% ครับ
คนป่วยนั่งกระบะหลังไม่เกี่ยวกับข้างหน้าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

รถตู้โดยสารส่วนใหญ่ใช้แอร์แยกอยู่แล้วครับ

แต่กระจกกั้นต้องให้ร้านพวกทำเบาะ คอนโซล vip ทำให้ครับ

ที่ขายสำเร็จรูปจากโรงงานรู้สึกจะยังไม่มีนะครับ
แต่ถ้าจะกั้นอย่างเดียวไม่ต้องทำคอนโซลเพิ่ม

ลองดู hyundai ตัวเดิม vip หรือไม่ก็ alphard vip(ตัวนี้ไม่แน่ใจว่ากั้นมาให้เลยมั๊ย)

คาราเวลก็เคยเห็นแว็บๆอยู่ ว่ามีแต่ vip มรกระจกกั้นจากดีลเล่อร์เลย

ออฟไลน์ pikara

• Full Member

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
ดูเรื่อง ventilation ให้ดีๆด้วยนะครับ ถึงแม้คอยล์เย็นแยกกัน แต่เวลาเอาอากาศออกจากห้องโดยสาร แล้วหมุนเวียนกลับไม่รู้มันเอาไปปนกันระหว่างคนขับกับผู้โดยสารหรือเปล่า ยิ่งเราชอบปิดไม่ให้เอาอากาศข้างนอกเข้ามาเติมด้วย ไวรัสเวลามันฟุ้งกระจายก็จะไม่ไปไหนนะครับ ลองเช็คด้วยว่าอากาศหมุนเวียนนี่เค้าทำยังไง ถ้าแยกระบบหมดทั้งเข้าทั้งออกโดยสมบูรณ์ก็ดีไป สบายใจ (อ้อ แนะนำว่าเปิด vent เอาอากาศข้างนอกเข้ามาบ้างก็จะดีครับ) อีกอย่างถ้าติดกระจกแยกห้องโดยสารแล้ว ถ้าผู้โดยสารเป็นนายแล้ว เช็คด้วยว่า แอร์ส่วนผู้โดยสารเป็น positive เมื่อเทียบกับคนขับ เช็คง่ายๆครับ เปิดแอร์ทั้งสองฝั่ง เอาอะไรก็ได้ที่ทำให้เกิดควันบางๆ ไปไล่บริเวณขอบกระจกที่กั้น ถ้าควันมันไหลเข้าไปในห้องคนขับมันก็ปลอดภัยคนโดยสาร ในทางกลับกัน ถ้าเอาไว้รับส่งคนที่เป็นโควิด แอร์จากห้องคนขับควรเป็น positive และถ้ามีรอยรั่วควรไหลเข้าห้องโดยสารนะครับ ให้มีรอยรั่วไม่เยอะ แต่เราอยู่กับมันนานๆก็มีโอกาสนะครับ ตอนนี้ไปไหนมาไหนคนเดียวดีที่สุด

ออฟไลน์ errant

• Newbie
  • *
คิดออกอยู่รุ่นนึงครับ
ทุกคนน่าจะลืม  ;D

Lexus LM

ออฟไลน์ Level Zero

เคสนี้คิดว่า เจ้าของกระทู้น่าจะกลัวว่าจะมีโอกาศติดโควิท จากคนขับรถมากกว่าครับ เลยอยากกั้น เพื่อความปลอดภัยของตัวเอง

ออฟไลน์ V221

รถตู้ที่มีแผงควบคุมอุณหภูมิและพัดลมแอร์แยกหน้าหลังมักจะมีตู้แอร์แยกกันอยู่แล้ว รวมถึงช่องลมReturnตู้หลังมักจะอยู่ด้านท้าย แต่จะให้ชัวร์ลองสอบถามร้านแอร์ที่ทำรถตู้เยอะๆอย่างCooperหรือสตาร์แอร์ดูอีกครั้งครับ
BMW 750E M SPORT